ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   รบกวนหน่อยครับ ขึ้นโค้ช 12 ต้องแก้ไขอะไร อย่างไรบ้างครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=34805)

katoonjz 26-05-2009 19:27

รบกวนหน่อยครับ ขึ้นโค้ช 12 ต้องแก้ไขอะไร อย่างไรบ้างครับ

เช็คโค้ชแล้ว ขึ้น 12 ต้องแก้ไขอะไร อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

katoonjz 27-05-2009 02:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katoonjz (327811 กระทู้)
เช็คโค้ชแล้ว ขึ้น 12 ต้องแก้ไขอะไร อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ดูจากข้อมูลในเว็ปคร่าวๆ นะครับ โค้ด 12 จะมีผลกับการสตาร์ทยากด้วยหรือไม่ครับ แล้วจะตรวจสอบเซ็นเซอร์ ตัวไหนบ้างครับ

เห็นมี camshaft position Sensor NO 1 NO 2

เซ็นเซอร์หน้า camshaft Timing Pulley ต้องดูสายไฟ หรือที่ตัวมันเลย

อื่นๆ จะดูอะไรเพิ่มเติมครับ

แล้วโค้ด 12 มีผลอะไรกับเครื่องบ้างครับ

เค_คลองสาม 27-05-2009 07:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katoonjz (328081 กระทู้)
ดูจากข้อมูลในเว็ปคร่าวๆ นะครับ โค้ด 12 จะมีผลกับการสตาร์ทยากด้วยหรือไม่ครับ แล้วจะตรวจสอบเซ็นเซอร์ ตัวไหนบ้างครับ

เห็นมี camshaft position Sensor NO 1 NO 2

เซ็นเซอร์หน้า camshaft Timing Pulley ต้องดูสายไฟ หรือที่ตัวมันเลย

อื่นๆ จะดูอะไรเพิ่มเติมครับ

แล้วโค้ด 12 มีผลอะไรกับเครื่องบ้างครับ

มีสัญญาณสตาร์ทเข้ากล่องหรือเปล่าครับ :rolleyes:

off JZ 27-05-2009 09:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (328156 กระทู้)
มีสัญญาณสตาร์ทเข้ากล่องหรือเปล่าครับ :rolleyes:

พี่เคครับ เราจะเอาสัญญาณสตาร์ด จากไหน ไปเข้ากล่องที่ขั้วไหนครับ ช่วยอธิบายทีครับ

1เจโบ ออโต้ปลั๊กหนาครับ

cpservice 27-05-2009 11:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (328156 กระทู้)

ตามพี่เคว่าเลย
สัญญาณสตาร์ทสำคัญจริงๆครับ
โดยเฉพาะเครื่องโบ
ถ้าไม่ต่อนี่โค้ดขึ้นทันที 12 ๆๆๆๆ
ติด บุบๆๆบับๆๆ ควันโขมงด้วย

สัญญาณสตาร์ทเอาจากสวิตช์กุญแจแหละครับ
แต่ต้องต่อผ่านสวิตช์สตาร์ทเกียร์ว่างที่คันเกียร์
เข้าขั้ว sta และ nsw ของกล่อง

katoonjz 27-05-2009 22:22

อ้างถึง:

เคยมีปัญหาเรื่องแก๊สจากที่อื่นๆ แล้วก็เอาไปให้คุณK แก้งาน ก็ใช้ถึงปัจจุบัน แต่ตอนนั้นเคยเช็คโค้ด ขึ้น 22 78 ตอนนั้นก็สตาร์ทง่าย
แต่ปัจจุบัน (น่าจะเกิน 6 เดือนขึ้นไปแล้ว) ปัจจุบันสตาร์ทยากมาก จะเกี่ยวกันไหม ตอนนี้ต่อสายตรงที่ไดสตาร์ทไว้ จี้แบตตารี่โดยตรง ที่เดียวติด

แต่ที่รถสตาร์ทได้แต่ตำแหน่งP ตำแหน่งN สตาร์ทไม่ติด เคยเปลี่ยนเกียร์ (ยังไม่ได้ตรวจสอบแก้ไขให้สตาร์ทได้ในตำแหน่งN ด้วย แต่ตอนเกียร์ลูกเก่า สตาร์ทได้ทั้งตำแหน่ง P และ N)

วันนี้ลองถอดเซ็นเซอร์แคมชาร์ป ตัวNo1 เห็นที่ปลั๊กมีน้ำมันเครื่องท่วมออกมาที่ปลั๊กเลย เลยเอาเซ็นเซอร์ตัวสำรอง (มีสแปไว้) มาใส่ แต่ยังไม่ได้เช็คโค้ด ทำตอนเย็นแล้ว รู้สึกว่ารอบเครื่องจะเบาลง ดีขึ้น (รู้สึกไปเองหรือเปล่าไม่แน่ใจ) ไว้พรุ่งนี้จะดูอีกที่ ส่วนเซ็นเซอร์แคมป์ชาร์ป No 2 ยังไม่ได้แกะออกมาดู

(สรูป 1 จุดที่พบ มีน้ำมันเครื่องท่วมออกมาที่ปลั๊ก ตัวเซ็นเซอร์หมุนได้ แต่ตัวที่ใส่ไปใหม่แน่นหมุนไม่ได้ เซ็นเซอร์ตัวนี้มีผลอะไรบ้างครับ)

****ผมรอหาจังหวะเวลาว่าง ๆ ว่าจะเข้าไปให้ คุณK ตรวจสอบเรื่องไฟอืกทีครับ*****

keng_za 27-05-2009 23:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katoonjz (327811 กระทู้)

ขอบคุณครับ

รหัส 12 G,ne Circuit No1. ครับ

katoonjz 28-05-2009 05:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ keng_za (328825 กระทู้)
รหัส 12 G,ne Circuit No1. ครับ

รหัส 12 G ne Cercuit No1 เช็คตรวจสอบตัวไหนบ้าง เรื่องไฟไม่มีความรู้ ดูแต่ในข้อมูลในนี้เอาแหละครับ ช่วยขยายความด้วย

off JZ 29-05-2009 11:31

อยากรู้เหมือนกับ โค๊ด 12 ขึ้นมา เป็นเดือนและ ม่ะรุจะไปไล่ สายไป รึเซ็นเซอร์ตัวไหน +++++

Joe@ClubJZ 29-05-2009 13:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ off JZ (329926 กระทู้)
อยากรู้เหมือนกับ โค๊ด 12 ขึ้นมา เป็นเดือนและ ม่ะรุจะไปไล่ สายไป รึเซ็นเซอร์ตัวไหน +++++

slide เฟืองแคมมาหรือปล่าวครับ?

katoonjz 29-05-2009 19:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Joe@ClubJZ (330006 กระทู้)
slide เฟืองแคมมาหรือปล่าวครับ?

เครื่องเดิมๆ เลย

อยากทราบว่าขึ้นโค้ด 12 อาการจะเป็นอย่างไรบ้าง

สงสัยต้องไปพึ่ง คุณK เหมือนเดิมสะแล้ว (หาเวลาว่างก่อน) แต่ยังอยากทราบอาการของโค้ด 12

keng_za 29-05-2009 23:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katoonjz (330197 กระทู้)
เครื่องเดิมๆ เลย

อยากทราบว่าขึ้นโค้ด 12 อาการจะเป็นอย่างไรบ้าง

สงสัยต้องไปพึ่ง คุณK เหมือนเดิมสะแล้ว (หาเวลาว่างก่อน) แต่ยังอยากทราบอาการของโค้ด 12

Sensor แคมตัวที่คุณล้างปลั๊กมันนั่นแหล่ะครับ มาถูกทางแล้ว ล้างปลั๊กมันก่อนครับอันดับแรก อันดับต่อมาก็เช็คโอมห์ ดูครับ ว่าขาดหรือปล่าว แล้วก็วัดเทียบกับตัวที่ 2 ดูครับโดยมากจาเสียยากเหมือนกันนะครับ แต่ก็เสียได้ครับของเก่า ถ้าไม่หายลองหาของมาสับเปลี่ยนดูอีที่ครับ

off JZ 30-05-2009 15:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ keng_za (330288 กระทู้)
Sensor แคมตัวที่คุณล้างปลั๊กมันนั่นแหล่ะครับ มาถูกทางแล้ว ล้างปลั๊กมันก่อนครับอันดับแรก อันดับต่อมาก็เช็คโอมห์ ดูครับ ว่าขาดหรือปล่าว แล้วก็วัดเทียบกับตัวที่ 2 ดูครับโดยมากจาเสียยากเหมือนกันนะครับ แต่ก็เสียได้ครับของเก่า ถ้าไม่หายลองหาของมาสับเปลี่ยนดูอีที่ครับ

อยู่ตรงไหนครับ จะไปดูบ้าง+++

katoonjz 30-05-2009 23:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ off JZ (330864 กระทู้)
รอคำชี้แน่ะ คราบ

อยู่ติดกับฝาสูบ ใต้ฝาวาล์ว ใกล้ปลั๊กหัวฉีด (หรือตรงข้างปลั๊กหัวฉีดตัวที่ 3 และตัวสุดท้าย ) มี 2 ตัว มีปลั๊กเสียบอยู่ ขันด้วยน๊อตเบอร์10 ซ้าย ขวา (น๊อตเบอร์10 2ตัว)

*** ยังอยากทราบอยู่ครับ (ยังไม่มีคำตอบ) กรณีเซ็นเซอร์แคมป์ ตัวนี้เสีย จะมีผลอย่างไรกับเครื่อง การประมวลผลของกล่องจะเป็นเช่นไร

off JZ 31-05-2009 18:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katoonjz (330870 กระทู้)
อยู่ติดกับฝาสูบ ใต้ฝาวาล์ว ใกล้ปลั๊กหัวฉีด (หรือตรงข้างปลั๊กหัวฉีดตัวที่ 3 และตัวสุดท้าย ) มี 2 ตัว มีปลั๊กเสียบอยู่ ขันด้วยน๊อตเบอร์10 ซ้าย ขวา (น๊อตเบอร์10 2ตัว)

*** ยังอยากทราบอยู่ครับ (ยังไม่มีคำตอบ) กรณีเซ็นเซอร์แคมป์ ตัวนี้เสีย จะมีผลอย่างไรกับเครื่อง การประมวลผลของกล่องจะเป็นเช่นไร

ถ้า 2 ตัว ที่บอก เสีย จะขึ้นโค๊ด 12 รึคราบ +++++

keng_za 31-05-2009 23:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katoonjz (330870 กระทู้)

ถ้าพิมพ์คงยาวมากครับ ผมพิมพ์ไม่เก่งลองหาหนังสือ เครื่องยนต์หัวฉีด EFI ของ อ.นพดล เวชวิฐาน หรือท่านอื่น มาศึกษาดูครับ จาเข้าใจดีกว่าครับ

cpservice 01-06-2009 02:20

code 12 มันเกิดได้หลายๆ จุดนะครับ ไม่ใช่จะเกิดจากเซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวทั้ง 2 ตัวที่ว่าเท่านั้น

กรณีที่เป็นไปได้
- เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว มี 2 ตัว
ก็คือตัวที่ท่านๆคุยกันอยู่นี่แหละ ขันยึดกับฝาสูบ
มี No.1 และ No.2 (ผมเรียกติดปากว่าตัวหน้ากับตัวหลัง) ลองเป่าล้างทำความสะอาดดู
แล้ววัดโอห์มดูด้วยว่าขดลวดของเซ็นเซอร์ขาดหรือไม่
อีกอย่างวัดควาต่อเนื่องจากปลั๊กเข้าไปที่กล่องด้วย เผื่อว่าสายไฟขาดใน
เซ็นเซอร์ No.1 มีสายไฟ 2 เส้น วัดความต่อเนื่องเข้าไปที่ขั้ว G1 และ G1- ของกล่อง ECU
เซ็นเซอร์ No.2 มีสายไฟ 2 เส้น วัดความต่อเนื่องเข้าไปที่ขั้ว G2 และ G2- ของกล่อง ECU

-เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง มี 1 ตัวเท่านั้น
จะขันยึดอยู่บริเวณแถวๆ ด้านล่างของมู่เลย์เพลาข้อเหวี่ยง
สายไฟจากตัวเซ็นเซอร์มันจะอ้อมยาวขึ้นมาแถวๆ ฝั่งไดชาร์จ ลองหาดู เป็นปลั๊กเสียบมีสายไฟ 2 เส้น
ถ้าปลั๊กสกปรก ก็อาจทำให้ขึ้นโค้ด 12 ได้เช่นกัน เพราะสัญญาณมันเป็นลักษณะรูปคลื่นกระแสสลับ (แรงดันไฟต่ำมาก ต้องมีสายชีลด์กันคลื่นรบก้วนด้วย)
ถ้าปลั๊กสกปรกมีขี้ตะกรันหรือว่าเสียบไม่แน่นหนาดีพอ ก็อาจทำให้สัญญาณขาดหายหรือเพี้ยนได้ในบางจังหวะที่เ กิดการสั่นสะเทือน ลองทำความสะอาดปลั๊กและเสียบให้แน่นหนาดู อาจจะหายครับ
อย่าลืมวัดความต้านทานขดลวดของตัวเซ็นเซอร์ดูด้วยว่า ขาดหรือไม่
วัดควาต่อเนื่องจากปลั๊กเข้าไปที่กล่องด้วย เผื่อว่าสายไฟขาดใน
จากปลั๊กเซ็นเซอร์ สายไฟมี 2 เส้น วัดความต่อเนื่องเข้าไปที่ขั้ว NE และ NE- ของกล่อง ECU

-สัญญาณสตาร์ท โปรดอย่ามองข้ามจุดนี้ (สัญญาณสตาร์ทสำคัญหรือไม่ พี่เคก็ยังเข้ามาคอมเม้นที่จุดนี้ แต่ไม่เห็นท่านทั้งหลายจะกล่าวถึงข้อนี้เลย ) เพราะช่างวายสายบางคนมักจะลืมต่อมาให้ กรณีนี้เคยเจอมาแล้วครับ ผมก็ไล่เซ็นเซอร์ที่กล่าวมาด้านบนทั้ง 3 ตัว ไล่จนปวดหัว ลองสับกล่องก็แล้ว
สุดท้ายก็เพราะขาดสัญญาณสตาร์ทนี่แหละ ตกม้าตายเอาดื้อๆเลยเรา
สัญญาณสตาร์ท มันจะเข้ากล่อง 2 ขั้วนะครับ คือ ขั้ว nsw และ sta
วิธีเช็คสัญญาณสตาร์ท ก็ใช้หลอดเช็คไฟเช็คไฟที่ขั้วกล่อง
เช็คไฟที่ขั้ว nsw แล้วบิดสตาร์ท ต้องมีไฟมาทุกเกียร์ P R N D 2 และ L
เช็คไฟที่ขั้ว sta แล้วบิดสตาร์ท ต้องมีไฟมาที่เกียร์ P และ N เท่านั้น
(ห้ามเอา 2 เส้นจั้มรวมกัน แล้วเอาไฟสตาร์ทเข้าจุดเดียวเลยนะครับ ไม่งั้นจะมีปัญหาตามมาทีหลัง)

*ข้อสำคัญอีกอย่าง ก็คือ โค้ดที่เช็คเจอ อาจเป็นโค้ดเก่าที่ค้างในกล่อง ยังไงลองรีเซ็ทกล่องด้วยหละ

ลองไล่ดูแล้วกันนะครับ สงสัยจุดไหนก็ค่อยว่ากันอีกที
ตอนนี้ผมไม่ไหวแล้วหละ ง่วงๆๆๆๆ

katoonjz 01-06-2009 19:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (331508 กระทู้)
code 12 มันเกิดได้หลายๆ จุดนะครับ ไม่ใช่จะเกิดจากเซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวทั้ง 2 ตัวที่ว่าเท่านั้น

กรณีที่เป็นไปได้
- เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว มี 2 ตัว
ก็คือตัวที่ท่านๆคุยกันอยู่นี่แหละ ขันยึดกับฝาสูบ
มี No.1 และ No.2 (ผมเรียกติดปากว่าตัวหน้ากับตัวหลัง) ลองเป่าล้างทำความสะอาดดู
แล้ววัดโอห์มดูด้วยว่าขดลวดของเซ็นเซอร์ขาดหรือไม่
อีกอย่างวัดควาต่อเนื่องจากปลั๊กเข้าไปที่กล่องด้วย เผื่อว่าสายไฟขาดใน
เซ็นเซอร์ No.1 มีสายไฟ 2 เส้น วัดความต่อเนื่องเข้าไปที่ขั้ว G1 และ G1- ของกล่อง ECU
เซ็นเซอร์ No.2 มีสายไฟ 2 เส้น วัดความต่อเนื่องเข้าไปที่ขั้ว G2 และ G2- ของกล่อง ECU

-เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง มี 1 ตัวเท่านั้น
จะขันยึดอยู่บริเวณแถวๆ ด้านล่างของมู่เลย์เพลาข้อเหวี่ยง
สายไฟจากตัวเซ็นเซอร์มันจะอ้อมยาวขึ้นมาแถวๆ ฝั่งไดชาร์จ ลองหาดู เป็นปลั๊กเสียบมีสายไฟ 2 เส้น
ถ้าปลั๊กสกปรก ก็อาจทำให้ขึ้นโค้ด 12 ได้เช่นกัน เพราะสัญญาณมันเป็นลักษณะรูปคลื่นกระแสสลับ (แรงดันไฟต่ำมาก ต้องมีสายชีลด์กันคลื่นรบก้วนด้วย)
ถ้าปลั๊กสกปรกมีขี้ตะกรันหรือว่าเสียบไม่แน่นหนาดีพอ ก็อาจทำให้สัญญาณขาดหายหรือเพี้ยนได้ในบางจังหวะที่เ กิดการสั่นสะเทือน ลองทำความสะอาดปลั๊กและเสียบให้แน่นหนาดู อาจจะหายครับ
อย่าลืมวัดความต้านทานขดลวดของตัวเซ็นเซอร์ดูด้วยว่า ขาดหรือไม่
วัดควาต่อเนื่องจากปลั๊กเข้าไปที่กล่องด้วย เผื่อว่าสายไฟขาดใน
จากปลั๊กเซ็นเซอร์ สายไฟมี 2 เส้น วัดความต่อเนื่องเข้าไปที่ขั้ว NE และ NE- ของกล่อง ECU

-สัญญาณสตาร์ท โปรดอย่ามองข้ามจุดนี้ (สัญญาณสตาร์ทสำคัญหรือไม่ พี่เคก็ยังเข้ามาคอมเม้นที่จุดนี้ แต่ไม่เห็นท่านทั้งหลายจะกล่าวถึงข้อนี้เลย ) เพราะช่างวายสายบางคนมักจะลืมต่อมาให้ กรณีนี้เคยเจอมาแล้วครับ ผมก็ไล่เซ็นเซอร์ที่กล่าวมาด้านบนทั้ง 3 ตัว ไล่จนปวดหัว ลองสับกล่องก็แล้ว
สุดท้ายก็เพราะขาดสัญญาณสตาร์ทนี่แหละ ตกม้าตายเอาดื้อๆเลยเรา
สัญญาณสตาร์ท มันจะเข้ากล่อง 2 ขั้วนะครับ คือ ขั้ว nsw และ sta
วิธีเช็คสัญญาณสตาร์ท ก็ใช้หลอดเช็คไฟเช็คไฟที่ขั้วกล่อง
เช็คไฟที่ขั้ว nsw แล้วบิดสตาร์ท ต้องมีไฟมาทุกเกียร์ P R N D 2 และ L
เช็คไฟที่ขั้ว sta แล้วบิดสตาร์ท ต้องมีไฟมาที่เกียร์ P และ N เท่านั้น
(ห้ามเอา 2 เส้นจั้มรวมกัน แล้วเอาไฟสตาร์ทเข้าจุดเดียวเลยนะครับ ไม่งั้นจะมีปัญหาตามมาทีหลัง)

*ข้อสำคัญอีกอย่าง ก็คือ โค้ดที่เช็คเจอ อาจเป็นโค้ดเก่าที่ค้างในกล่อง ยังไงลองรีเซ็ทกล่องด้วยหละ

ลองไล่ดูแล้วกันนะครับ สงสัยจุดไหนก็ค่อยว่ากันอีกที
ตอนนี้ผมไม่ไหวแล้วหละ ง่วงๆๆๆๆ

สอบถามเพิ่มหน่อยครับ การเช็คสัญญาณสตาร์ท ให้ใช้หลอดเช็คไฟ จะจี้ยังไงครับ หลอดเช็คไฟ 2 สาย สายหนึ่งจี้ที่ขั้ว nsw อีกสายจี้ที่กราว์ด หรือที่จุดไหนครับ

ของผมขึ้นโค้ด12 22 เมื่อ 2 วันก่อน ผมถอดตัวหน้า(NO 1)มาแล้วเอาตัวสำรองเปลี่ยนใส่ เช็คโค้ดก็ยังขึ้น แต่ตัวที่2 (ตัวหลังยังไม่ได้แก้ไข) ไอ้โค้ด22 นี้ เคยตรวจสอบว่ามีไฟมาที่กล่อง
แล้วเมื่อ 2 วันก่อนผมก็ถอดปลั๊กเช็นเซอร์22 และปลั๊ก 12 No1 ออก แล้วใส่ใหม่ แล้วสตาร์ทรถขับออกไป เกิดอะไรขึ้นกับรถผม มันวิ่งดีกว่าเก่า วิ่งลื่นขึ้น ว่าจะเช็คโค้ดใหม่อีกที่ก็เลยไม่อยากยุ่งแล้ว เห็นมันวิ่งดีขึ้น เป็นงง

ผมขอทราบวิธีจี้สายหลอดเช็คไฟหน่อยครับ ที่ขั้ว nSw sta ว่าสายไหนจี้อย่างไร

ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แนะ และข้อมูลดีๆ

katoonjz 02-06-2009 17:57

รอคำตอบอยู่ครับ

ผู้รู้แนะนำด้วย การเช็คไฟด้วยหลอดไฟที่ nsw sta

Moonlight 02-06-2009 18:24

2 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katoonjz (332345 กระทู้)
ผู้รู้แนะนำด้วย การเช็คไฟด้วยหลอดไฟที่ nsw sta

ผมบอกวิธีเช็คง่ายๆ ให้คุณก็แล้วกันนะครับ
คุณ มุดลงไปใต้ท้องรถ ตรงเกียร์ออโต้ บริเวณใต้ที่วางเท้าของฝั่งคนขับ จะมีปลั๊ก 10 Pin อยู่ปลั๊กหนึ่ง เสียบติดกับเกียร์ (ดูภาพปลั๊กจริงตามรูปที่ผมแนบมา) ให้ถอดปลั๊กนั้น แล้วเทียบหมายเลข จากผังที่วาดรูปปลั๊ก ที่ผมแนบมาให้ดู ช่องหมายเลข 5 คือ STA และหมายเลข 6 คือ NSW

เมื่อคุณรู้ว่าสายเส้นไหน คุณก็ไล่สายเส้นนี้ ที่ต่อให้มาที่ห้องโดยสาร วัดโอห์มเทียบสายดูได้เลยครับ แล้วเอาสายเส้นนั้นๆ ไปใช้ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:22