ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   วาริเอเบิ้ล หรือว่า แลมป์ด้า ดีกว่ากัน (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17476)

super4 13-06-2008 10:06

วาริเอเบิ้ล หรือว่า แลมป์ด้า ดีกว่ากัน

วาริเอเบิ้ล หรือว่า แลมป์ด้า ดีกว่ากัน เพราะตอนนี้ งง ๆ อยู่ อ่านกระทู้มากไป เห็นมีบางท่านบอกถ้าติด วาริ ก็ไม่ต้องติดแลมด้า ถ้าติด แลมด้า ก็ไม่ต้องติด วาริ จึงอยากรู้ว่าสรุป ระบบไหนมันจะเสถียรกว่ากัน และประหยัดกว่ากัน:emo_toon05:

apinui 13-06-2008 15:52

ผมว่าคุณคง งง กับ วาริ และ แลมด้าและล่ะ ...

แลมด้า จะใช้กับระบบ ฟิกมิก มากกว่าครับ มันจะเป็นตัวสั่งจ่ายแก็สให้มากหรือน้อยตามคันเร่ง ..

ส่วนวาริฯ ไม่จำเป็นต้องมีแลมด้าครับเพราะ มันจะจ่ายตามคันเร่งอยู่แล้ว เลยไม่ต้องมีแลมด้ามาควบคุมครับ ..

fahut 13-06-2008 16:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui (137442 กระทู้)
ผมว่าคุณคง งง กับ วาริ และ แลมด้าและล่ะ ...

แลมด้า จะใช้กับระบบ ฟิกมิก มากกว่าครับ มันจะเป็นตัวสั่งจ่ายแก็สให้มากหรือน้อยตามคันเร่ง ..

ส่วนวาริฯ ไม่จำเป็นต้องมีแลมด้าครับเพราะ มันจะจ่ายตามคันเร่งอยู่แล้ว เลยไม่ต้องมีแลมด้ามาควบคุมครับ ..

ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยคับยังไม่เข้าใจคับ แล้วอันไหนดีกว่ากัน

apinui 13-06-2008 17:18

ระบบฟิกมิก - คือจะเป็นการจ่ายแก็สตลอดเวลาครับ พูดง่ายๆคือ รถจะวิ่งช้า/เร็ว จะใช้รอบเครื่องขนาดไหน มันก็จะจ่ายแก็สเท่าเดิมตลอด เหมือนกับที่เราเปิดก๊อกน้ำทิ้งไว้น่ะล่ะครับ ฉะนั้น เค้าจึงคิดค้นแลมด้าเข้ามา ความคุมการจ่ายแก้สให้กับ ฟิกมิก คือ ถ้ารถวิ่งช้าคือรอบเครื่องต่ำ ก็จ่ายแก็สน้อย ... ถ้าเหยียบมาก แลมด้าก็สั่งจ่ายแก็สมาก ตามคันเร่ง โดยทั่วไปจะเรียกกันว่า ฟิกมิก+แลมด้า

วาริเอเบิล - คือ มันจะเหมือนวันเวย์วาล์วคือ ถ้ามีการกดคันเร่ง เครื่องจะมีแรงดูดทำให้ วาล์วที่ปิดตัวจ่ายแก็สอยู่เปิดออก ยิ่งเหยียบมาก วาล์วเปิดมาก แก็สก็ออกมามาก ถ้าเหยียบน้อย วาล์วเปิดน้อย แก็สก็ออกน้อย .... ฉะนั้นเลยไม่จำเป็นต้องมี แลมด้ามาควบคุมอีกทีไงครับ

fahut 13-06-2008 21:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui (137470 กระทู้)
ระบบฟิกมิก - คือจะเป็นการจ่ายแก็สตลอดเวลาครับ พูดง่ายๆคือ รถจะวิ่งช้า/เร็ว จะใช้รอบเครื่องขนาดไหน มันก็จะจ่ายแก็สเท่าเดิมตลอด เหมือนกับที่เราเปิดก๊อกน้ำทิ้งไว้น่ะล่ะครับ ฉะนั้น เค้าจึงคิดค้นแลมด้าเข้ามา ความคุมการจ่ายแก้สให้กับ ฟิกมิก คือ ถ้ารถวิ่งช้าคือรอบเครื่องต่ำ ก็จ่ายแก็สน้อย ... ถ้าเหยียบมาก แลมด้าก็สั่งจ่ายแก็สมาก ตามคันเร่ง โดยทั่วไปจะเรียกกันว่า ฟิกมิก+แลมด้า

วาริเอเบิล - คือ มันจะเหมือนวันเวย์วาล์วคือ ถ้ามีการกดคันเร่ง เครื่องจะมีแรงดูดทำให้ วาล์วที่ปิดตัวจ่ายแก็สอยู่เปิดออก ยิ่งเหยียบมาก วาล์วเปิดมาก แก็สก็ออกมามาก ถ้าเหยียบน้อย วาล์วเปิดน้อย แก็สก็ออกน้อย .... ฉะนั้นเลยไม่จำเป็นต้องมี แลมด้ามาควบคุมอีกทีไงครับ

แล้วแบบไหนดีกว่ากันคับ แล้วแลมด้าจะจูนยากหรือป่าวคับ

ต๋องE34-JZ-GE 14-06-2008 09:05

-

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fahut (137549 กระทู้)
แล้วแบบไหนดีกว่ากันคับ แล้วแลมด้าจะจูนยากหรือป่าวคับ

ผมก้อยากรู้เหมือนกันนะครับ กำลังจะติดตั้งแก็ส ครับ:emo_toon09:

volvoman 14-06-2008 09:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต๋องE34-JZ-GE (137671 กระทู้)
ผมก้อยากรู้เหมือนกันนะครับ กำลังจะติดตั้งแก็ส ครับ:emo_toon09:

ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ

Chai 14-06-2008 09:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต๋องE34-JZ-GE (137671 กระทู้)

ไม่กล้าตอบว่าแบบไหนดีกว่ากัน เพราะผมเองก็ไม่เคยใช้วาริเลย ใช้แต่แลมด้า เอาเป็นว่าจากการใช้งานถ้าปรับจูนลงตัว (ไม่ยากครับ) น่าพอใจมากครับ :)

super4 14-06-2008 09:55

แต่ผมถามพวกร้านทีติดแก๊สมานะ เค้าบอกว่าระบบ วาริ จะเสถียรกว่า แลมด้าเพราะแลมด้าจะรวนง่าย (มันจริงหรือมันมั่วหว่า) แต่แลมด้าจะประหยัดกว่า วาริ เป็น 10% เลยทีเดียว:emo_toon06: ก็เลยจำเป็นต้องมาถามผู้ที่เคยใช้ในนี้

dog walker 14-06-2008 11:58

ไอ้เรื่องประหยัดกว่ามันต่างกันไม่เยอะขนาดเห็นผลครั บแบบเป็นร้อยต่อการเติม 1 ถังหลอกครับ วันก่อนถามเพื่อนเล่น cef ด้วยกันติดแบบหัวฉีด แข่งกันขับประหยัดๆ มาเทียบกันกับ แลมด้า สรุปว่า ต่างกันแค่ 25 กิโลเองครับถ้าคิดเป็นเงินก็ไม่เกิน 50 บาท แต่ข้อดีของหัวฉีดที่ดีกว่าเห็นๆเนี่ย สำหรับผมคิดว่า เวลาซัด กับเวลาใช้น้ำมันครับ มันต่างกันเยอะมาก ไม่ต้องมี mix มาอั้นทางแกสด้วยได้อารมณ์กว่าเยอะครับ ต้องลองชั่งใจดูว่าชอบแบบไหน ผมเองเลยไม่่ได้สนใจอะไรเรื่องประหยัดครับ แต่ถ้าทำแลมด้าดีๆ ผมใช้มานานแล้วยังดีอยู่เลย สองปีกว่าแล้วครับ จูนเองได้ยิ่งสบายใหญ่เลยแหะๆ ถ้าจะให้เทียบคงคล้าย พวกระบบ คาร์บูเรเตอร์ ถ้าดีจริงทุกวันนี้คงมีอยู่อะครับ ยิ่งถ้าหัวฉีดเนี่ย ดีจริงอันนนี้ยอมรับ แต่ต้องจูนดีด้วยครับ จูนดีที่สุดก็ตัวเราเองอะผมคิดว่าแบบนั้นนะ ไปติดอู่ดีๆมาให้ครบ เรียนรู้วิธีจูนเองให้เข้าใจ ผมว่าน่าจะเนียนกว่าช่าง เพราะว่าเรามีเวลาเยอะสบายๆ ยังไงก็ต้องหาสิ่งที่ดีที่สุดให้ตัวเอง ถ้าช่างจูนก็อาจจะดีจริง แต่เค้ามีเรื่องของเวลาเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยอะค รับ ยกเว้นแต่ว่าช่างเค้าเก่งจริงและเราขี้เกียจศึก ษาเอง แลมด้าทุกวันนี้จูนเองครับง่ายมาก แต่หัวฉีดยังไม่เคยลอง อยากลองเล่นแต่งบ น้อยอะครับเพราะไปลงกะ กล้องถ่ายรูปหมดเรย :confused: ผมเป็นแบบว่าชอบลองกะตัวเองจะได้พูดได้อย่างเต็มปากว ่าเป็นอย่างไร คอมเม้นได้เวลาใครถาม แต่ก็บานปลายไปเยอะเลยครับลองไปเรื่อย

mungkorn2 14-06-2008 14:04

ผมเชียร์ วาริ หนึ่งเสียงครับ จูนง่ายดี ไม่เรื่องมาก ทำได้ด้วย ตน เองครับ

ระบบ ฟิก+แลมด้า ก็ดีครับ

สรุป ดีทั้งคู่ครับ ถ้าเจอช่างดีๆ จูนดีๆ ไม่ต่างกันครับ

มังกรขาว 15-06-2008 13:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mungkorn2 (137778 กระทู้)
ผมเชียร์ วาริ หนึ่งเสียงครับ จูนง่ายดี ไม่เรื่องมาก ทำได้ด้วย ตน เองครับ

ระบบ ฟิก+แลมด้า ก็ดีครับ

สรุป ดีทั้งคู่ครับ ถ้าเจอช่างดีๆ จูนดีๆ ไม่ต่างกันครับ

ช่วยชี้เป้า(ร้านที่รับติด)แบบว่าใช้เครื่อง2เจธรรมด า ในร่างคามิโออวบอิ่ม กะว่าเรียบร้อยเมื่อใดจะไปร่วมก๊วนรถแวนซะหน่อย
ไม่รู้ราคาจะไปถึงไหนแต่ยังไงก็ใจเดียวกับแอลพีจี (เพราะเพื่อนแยะไม่เหงาฮิๆ)วิ่งอยู่แถวพัทยาครับผม.. ........ขอบคุณทุกคำแนะนำคร๊าบ.............

dfn 15-06-2008 17:59

มาขอข้อมูลด้วยคนครับ ผมเครี่องเจโบถ้าติดแบบ วาริ จะพอไหวไหมครับตอนนี้ติดหัวฉีดแพงเหลือเกินครับ รบกวนตอบด้วยนะครับขอบคุณครับ

apinui 16-06-2008 11:26

ถามว่าอันไหนดีกว่ากัน มันตอบยากมากอะครับ ... จริงๆมันดีทั้งคู่ละครับ

ระบบฟิกมิก+แลมด้า จะมีระบบอิเล็กทรอนิกส์มาควบคุมตัวแลมด้า จึงมีความจำเป็นต้องใ้ห้ร้านจูน แก็สหนาแก็สบาง ก็วิ่งเข้าร้านอย่างเดียว .... (แต่บางคนมี notebook + กับใช้โปรแกรมจูนเป็นก็ไม่ต้องพึ่งร้าน)

วาริฯ ทำเองได้ ไม่ต้องกลับไปร้าน .. ไม่มีระบบอิเล็กทรอนิกส์มาเกี่ยวข้อง แก็สบางก็หมุนเพิ่มแก็สที่หม้อหรือตัววาริ ... บางก็เพิ่ม หนาก็ลด ไม่ต้องมี notebook+โปรแกรมจูน ...

เท่านั้น ....

อ๋ออ ถ้าติดวาริ รู้สึกราคาจะถูกกว่าด้วยนะ ....

ป.ล.แอบเชียร์วาริฯ จ้า ... :emo_toon08: :emo_toon08:

kkk 16-06-2008 12:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui (138386 กระทู้)
ถามว่าอันไหนดีกว่ากัน มันตอบยากมากอะครับ ... จริงๆมันดีทั้งคู่ละครับ

ระบบฟิกมิก+แลมด้า จะมีระบบอิเล็กทรอนิกส์มาควบคุมตัวแลมด้า จึงมีความจำเป็นต้องใ้ห้ร้านจูน แก็สหนาแก็สบาง ก็วิ่งเข้าร้านอย่างเดียว .... (แต่บางคนมี notebook + กับใช้โปรแกรมจูนเป็นก็ไม่ต้องพึ่งร้าน)

วาริฯ ทำเองได้ ไม่ต้องกลับไปร้าน .. ไม่มีระบบอิเล็กทรอนิกส์มาเกี่ยวข้อง แก็สบางก็หมุนเพิ่มแก็สที่หม้อหรือตัววาริ ... บางก็เพิ่ม หนาก็ลด ไม่ต้องมี notebook+โปรแกรมจูน ...

เท่านั้น ....

อ๋ออ ถ้าติดวาริ รู้สึกราคาจะถูกกว่าด้วยนะ ....

ป.ล.แอบเชียร์วาริฯ จ้า ... :emo_toon08: :emo_toon08:

- อยากสอบถามว่า แบบวาริ อุปกรณ์แตกต่างจากแลมด้า อะไรบ้างครับ แล้วมีอะไรถ้าเปลี่ยนจากแลมด้าแล้วไปใช้วาริแล้วยังใ ช้ได้บ้างครับ เผื่ออยากลองบ้างครับ ใช้แบบแลมด้า ทั้ง เจ โบและไม่โบแล้วครับยังไม่เคยลองแบบวาริเอเบิ้ลครับ

apinui 16-06-2008 14:07

อุปกรณ์เดิมใช้ได้หมดครับ

แค่เอาฟิก ออก ... แล้วก็เอาตัววาริไปใส่แทนที่เลย ถ้ามีแลมด้าก็เอาแลมด้าออก แล้วหาพาวเวอร์วาล์วมาใส่แทนแค่นั้นเอง ....

garn_kc 16-06-2008 22:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui (138514 กระทู้)
อุปกรณ์เดิมใช้ได้หมดครับ

แค่เอาฟิก ออก ... แล้วก็เอาตัววาริไปใส่แทนที่เลย ถ้ามีแลมด้าก็เอาแลมด้าออก แล้วหาพาวเวอร์วาล์วมาใส่แทนแค่นั้นเอง ....

กำลังจะติดแบบ MIX พอดี สนใจ "วาริ" มากมาย

ไม่ทราบว่า ราคาแพงไหม ประมาณเท่าไรครับ :emo_toon07:

super4 17-06-2008 12:50

ตัดสินใจแล้วไม่เอาแลมด้าแล้ว ใช้มิกซ์ของ TOSAKI ดีกว่า สั่งซื้อไปแล้วรอให้เค้ามาส่งเผอิญอยู่เชียงใหม่ แต่ ไม่รู้จะใช้หม้อต้มของอะไรดีนะสิ รึว่าใช้ โทมาเซ็ตโต้ รุ่น ซุปเปอร์ดี นะ รึว่า สตาร์แก๊ส หรือว่า ไบแก๊ส ดี งงอีกแล้ว:emo_toon06:

garn_kc 17-06-2008 18:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ super4 (138976 กระทู้)
ตัดสินใจแล้วไม่เอาแลมด้าแล้ว ใช้มิกซ์ของ TOSAKI ดีกว่า สั่งซื้อไปแล้วรอให้เค้ามาส่งเผอิญอยู่เชียงใหม่ แต่ ไม่รู้จะใช้หม้อต้มของอะไรดีนะสิ รึว่าใช้ โทมาเซ็ตโต้ รุ่น ซุปเปอร์ดี นะ รึว่า สตาร์แก๊ส หรือว่า ไบแก๊ส ดี งงอีกแล้ว:emo_toon06:

มิกซ์ของ TOSAKI คืออะไรครับ เป็นวาริ หรือเปล่าครับ :emo_toon06:

siwa 18-06-2008 08:01

variable

1.ขนาดเวนจูรี่ แปรผันใหญ่ขึ้นตามรอบเครื่อง

2. ใช้ผ้าไดอเฟรม

tosaki

ขนาด ventury คงที่ ใช้วาล์วลูกสูบเปิดปิดด้วยสปริง

หม้อต้มแรงม้า 140-190 hp

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 06:27