ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   เรียนถามช่างเค (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=49679)

spiderman 13-07-2010 21:12

เรียนถามช่างเค

ได้คุยกับเพื่อนซึ่งเป็นเวปที่เกี่ยวกับรถยุโรปนะครั บ
เค้าพูดถึงหม้อต้มkmeว่ามันเทพมาก เลยอยากถามช่างเคเพื่อเป็นความรู้ว่าหม้อkmeมันต่างจ ากหม้อต้มอื่นยังไง
สีทอง สีเงินต่างกันยังไง และราคามันต่างจากรุ่นทั่วไปมากแค่ไหน แล้วราคาที่มันแพงขึ้นเมื่อเทียบกับประสิทธิภาพที่ได ้มามันคุ้มกันมั้ย....

sakda_ 13-07-2010 22:11

:) :) :) ขณะที่รอพี่เคมาตอบ ผมขออนุญาติชี้แจงตามที่พอได้รับข้อมูลมานะครับ หม้อต้ม KME
มีทั้ง Silver (เงิน) รองรับแรงม้าเครื่องได้ 280 hp
Gold (ทอง) รองรับแรงม้าได้ 350 hp
Back อันนี้ไม่รู้ว่ารองรับแรงม้าได้เท่าไรแต่คิดว่าสูงกว ่า gold
ราคาก็จะสูงกว่าหม้อต้มทั่วไป การจ่ายแก็สแรงดันก็จะนิ่งเวลาเราคลิกดาวน์ แรงดันก็จะไม่ตก

หม้อต้มทั่วไปรองรับแรงม้าได้น้อยครับ อย่างเช่นรถผมใช้หม้อต้ม Zavoli อยู่น่าจะได้ 200 hp เวลาเหยียบคันเร่งเพื่อเร่งแซง แรงดันแกสตกหรือ capacity ไม่พอ ทำให้ระบบแก็สตัดสู่โหมดน้ำมันครับ

การที่จะเลือกหม้อต้มตัวไหนก็ดูที่ แรงม้าของรถเราครับ
แล้วเลือกใช้หม้อต้มที่สูงกว่าเล็กน้อยจะได้ปรหยัดตั งค์ด้วยหรือถ้าคิดจะโมดิฟายเพิ่มก็เลือกเผื่อไว้ก็ได ้ครับ
ส่วนผมตอนติดแก็สไม่ได้มีความรู้อะไรเลย โดนช่างใส่หม้อต้มที่แรงม้าน้อยมาให้..:confused: :confused:

เค_คลองสาม 13-07-2010 22:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sakda_ (548847 กระทู้)
:) :) :) ขณะที่รอพี่เคมาตอบ ผมขออนุญาติชี้แจงตามที่พอได้รับข้อมูลมานะครับ หม้อต้ม KME
มีทั้ง Silver (เงิน) รองรับแรงม้าเครื่องได้ 280 hp
Gold (ทอง) รองรับแรงม้าได้ 350 hp
Back อันนี้ไม่รู้ว่ารองรับแรงม้าได้เท่าไรแต่คิดว่าสูงกว ่า gold
ราคาก็จะสูงกว่าหม้อต้มทั่วไป การจ่ายแก็สแรงดันก็จะนิ่งเวลาเราคลิกดาวน์ แรงดันก็จะไม่ตก

หม้อต้มทั่วไปรองรับแรงม้าได้น้อยครับ อย่างเช่นรถผมใช้หม้อต้ม Zavoli อยู่น่าจะได้ 200 hp เวลาเหยียบคันเร่งเพื่อเร่งแซง แรงดันแกสตกหรือ capacity ไม่พอ ทำให้ระบบแก็สตัดสู่โหมดน้ำมันครับ

การที่จะเลือกหม้อต้มตัวไหนก็ดูที่ แรงม้าของรถเราครับ
แล้วเลือกใช้หม้อต้มที่สูงกว่าเล็กน้อยจะได้ปรหยัดตั งค์ด้วยหรือถ้าคิดจะโมดิฟายเพิ่มก็เลือกเผื่อไว้ก็ได ้ครับ
ส่วนผมตอนติดแก็สไม่ได้มีความรู้อะไรเลย โดนช่างใส่หม้อต้มที่แรงม้าน้อยมาให้..:confused: :confused:

ตามนั้นครับ แต่ทั้งนี้เราต้องดูเครื่องยนต์เราก่อน อันดับแรก เพราะส่วนมากหม้อ kme ผมจะเน้นใส่เครื่องเทอร์โบ ถ้าเครื่อง ge หรือ vvti ก็ไม่จำเป็นต้องใส่ถึงขนาดใช้หม้อ kme เหรอครับ

spiderman 14-07-2010 00:16

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับผม
สรุปว่าดูที่เครื่องยนต์ Kmeเหมาะกับรถทีเครื่องแรงๆหรือรถที่จะโมดิฟาย
:?

เอ บางใหญ่ 14-07-2010 00:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ spiderman (548909 กระทู้)
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับผม
สรุปว่าดูที่เครื่องยนต์ Kmeเหมาะกับรถทีเครื่องแรงๆหรือรถที่จะโมดิฟาย
:?

หัวฉีดAG+หม้อP-250ก็เหลือๆแล้วกับรถ1เจโบวีวีเดิมๆ วิ่ง180-200สบายๆครับส่วนใหญ่ยืนพื้น120ครับผม พี่เคจัดให้:?

spiderman 14-07-2010 00:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เอ บางใหญ่ (548913 กระทู้)
หัวฉีดAG+หม้อP-250ก็เหลือๆแล้วกับรถ1เจโบวีวีเดิมๆ วิ่ง180-200สบายๆครับส่วนใหญ่ยืนพื้น120ครับผม พี่เคจัดให้:?

คุณเอ บางใหญ่บ้านอยู่แถวบางใหญ่รึเปล่าครับ
บังเอิญผมก็อยู่บางใหญ่ครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:31