ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   เปลี่ยนเป็นแก๊สแล้ว O2 ไม่ทำงานคร๊าบ ช่วยหน่อยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=6920)

arenaxp 29-08-2007 16:51

เปลี่ยนเป็นแก๊สแล้ว O2 ไม่ทำงานคร๊าบ ช่วยหน่อยครับ

รถ mitsu strada ครับ ลง 1jz-ge ฝาดำ auto มาได้ซัก 1 เดือนแล้วครับก็วิ่งได้ ปรกติดี แต่มีปัญหานิดหน่อยตรงที่ว่า อยากทำ A/F meter เล่นเองหน่ะครับ ก็ต่อจบเรียบร้อยแล้ว แต่มันไม่ขึ้นครับ

ขอถามปัญหาดังนี้ครับ
1. ถ้าใช้น้ำมัน O2 ทำงานปกติครับ แต่ถ้าใช้ gas O2 ไม่ทำงานเลยครับ ผมจะเช็คอาการเบื้องต้นได้อย่างไรบ้างครับ

2. ผมเปลี่ยนหน้าปัดไปใช้ของ CIVIC อ่ะครับ ทุกอย่างใช้ได้ แต่วัดรอบมันไม่ตรง และไฟเตือนเครื่องยนต์ขึ้นเวลาใช้ gas ครับ ผมควรจะแก้ไขอย่างไรดีครับ แปลงหน้าปัดได้หรือไม่ หรือว่าต้องเปลี่ยน ถ้าเปลี่ยน ไม่ทราบว่าต้องใช้ของรุ่นไหนครับ ถึงจะใส่ใน console เดิมได้โดยไม่ต้องแปลง หรือแปลงไม่มากครับ

3. ท่อไอเสียยังเป็นของเดิมอยู่หน่ะครับ รู้สึกว่ามันอั้นๆ อยู่ หน่ะครับ คิดว่าจะเปลี่ยน ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

jenA31 29-08-2007 17:49

๑ ต่ออะไรผิดบ้างหรือเปล่าครับ ตอนที่ติด A/F meter
๒ วัดรอบสี่สูบ กับหกสูบก็ต้องเพี้ยน ส่วนที่ไฟเตือนก็คงเพราะ O2 ไม่ทำงาน
๒ อันนี้รอท่านอื่นดีกว่า ไม่ชำนาญ

arenaxp 29-08-2007 18:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jenA31 (51744 กระทู้)
๑ ต่ออะไรผิดบ้างหรือเปล่าครับ ตอนที่ติด A/F meter
๒ วัดรอบสี่สูบ กับหกสูบก็ต้องเพี้ยน ส่วนที่ไฟเตือนก็คงเพราะ O2 ไม่ทำงาน
๒ อันนี้รอท่านอื่นดีกว่า ไม่ชำนาญ

O2 ปกติดีครับ ถ้าวิ่งน้ำมันนะครับ สงสัยกว่าตอนวิ่งแก๊ส O2 ไม่ทำงานจริงๆ แล้วแบบนี้ต้องแก้ไขอย่างไรครับ

เค_คลองสาม 29-08-2007 18:52

a/f ไม่ขึ้นตอนใช้แก๊ส เป็นไปได้ว่าแก๊สมันบางครับ มันเลยไม่วิ่งหรือไม่ขึ้นครับ ลองปรับจูนใหม่ครับให้เครื่องยนต์มันกินแก๊สมากขึ้นค รับ แต่ถ้าไม่ขึ้นลองเช็คไฟที่เข้า a/f ว่าตอนใช้แก๊สมีไฟหรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีไฟ ผมเกรงว่าจะนำไฟมาใช้ผิดครับ มันอาจจะมีไฟตอนเฉพาะน้ำมัน แต่พอเป็นแก๊สมันไม่มีไฟมาครับ ถ้าในกรณีวัดตอนใช้แก๊สไม่มีไฟ ให้หาจุดต่อใหม่ครับ แต่น่าจะเกิดจากแก๊สบางน่ะครับ เพราะเจอมาเยอะแล้วครับ ส่วนวัดรอบ ถ้าไม่อยากเปลี่ยนหน้าปัดใหม่ ก็ต้องแปลงสัญญาณวัดรอบครับ ส่วนไฟโชว์ตอนใช้แก๊สก็ต้องเช็ดใหม่ครับ ว่าต่ออะไรผิดหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นระบบของฮอนด้าเอง จูนไม่ดีจริง ๆ มันก็จะโชว์ครับ แต่เราแปลงมาใส่แล้วมันไม่น่าจะขึ้นน่ะครับ ลองเช็คดูครับ

arenaxp 29-08-2007 21:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (51780 กระทู้)
a/f ไม่ขึ้นตอนใช้แก๊ส เป็นไปได้ว่าแก๊สมันบางครับ มันเลยไม่วิ่งหรือไม่ขึ้นครับ ลองปรับจูนใหม่ครับให้เครื่องยนต์มันกินแก๊สมากขึ้นค รับ แต่ถ้าไม่ขึ้นลองเช็คไฟที่เข้า a/f ว่าตอนใช้แก๊สมีไฟหรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีไฟ ผมเกรงว่าจะนำไฟมาใช้ผิดครับ มันอาจจะมีไฟตอนเฉพาะน้ำมัน แต่พอเป็นแก๊สมันไม่มีไฟมาครับ ถ้าในกรณีวัดตอนใช้แก๊สไม่มีไฟ ให้หาจุดต่อใหม่ครับ แต่น่าจะเกิดจากแก๊สบางน่ะครับ เพราะเจอมาเยอะแล้วครับ ส่วนวัดรอบ ถ้าไม่อยากเปลี่ยนหน้าปัดใหม่ ก็ต้องแปลงสัญญาณวัดรอบครับ ส่วนไฟโชว์ตอนใช้แก๊สก็ต้องเช็ดใหม่ครับ ว่าต่ออะไรผิดหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นระบบของฮอนด้าเอง จูนไม่ดีจริง ๆ มันก็จะโชว์ครับ แต่เราแปลงมาใส่แล้วมันไม่น่าจะขึ้นน่ะครับ ลองเช็คดูครับ

ขอบคุณครับ เด่วผมจะไปลองจูนแก๊สใหม่ครับ แล้วจะมารายงานให้ทราบครับ

numwan108 30-08-2007 09:31

o2 ไม่ทำงานฟันธงแก็สบางมากจน o2จับไม่ติดครับ ผมเคยเป็น

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:43