ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   คือที่บอกว่าเหยียบเกิน 180 แล้วมันตัด นี่มันตัดยังไงครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=35485)

nuhm 09-06-2009 13:35

คือที่บอกว่าเหยียบเกิน 180 แล้วมันตัด นี่มันตัดยังไงครับ

คือผมก็ไม่เคยเหยียบถึงหรอกนะครับ แต่สงสัยว่าระบบมันจะตัดได้ยังไง
ในกรณีรถคันเร่งสายนะครับ ไม่ใช่คันเร่งไฟฟ้า
สายคันเร่งมันก็มีกลไก (แมคคานิค) ไปเปิดลิ้นปีกผีเสื้อ
แล้วจากลิ้นปีกผีเสื้อ โอเค มันก็จะมีเซนเซอร์ ไปปรับการจ่ายน้ำมัน กับองศาจุดระเบิด
คือกล่องมันอาจตัดได้ โดยลดการจ่ายน้ำมัน หรือองศาได้
แต่ไอ้ปีกผีเสื้อที่เป็นกลไกเปิด/ปิดตามการเหยียบของ เรา
ซึ่งมีผลต่ออากาศเข้าเครื่อง กล่องมันจะควบคุมได้เหรอครับ
แล้วถ้าเราฝืนเหยียบไปอีก เครื่องจะเป็นยังไงครับ

ขอบคุณครับ

oil-E36 09-06-2009 13:47

ไม่รู้ว่ามันจะตัดเหมือนจอฟ้ารึเปล่านะครับแตจอฟ้ามั นตัด แบบตัดหัวฉีดตัดน้ำมัน นะครับ รอผู้รู้อีกทีนะครับ

คนขายไก่ 09-06-2009 13:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuhm (336856 กระทู้)
คือผมก็ไม่เคยเหยียบถึงหรอกนะครับ แต่สงสัยว่าระบบมันจะตัดได้ยังไง
ในกรณีรถคันเร่งสายนะครับ ไม่ใช่คันเร่งไฟฟ้า
สายคันเร่งมันก็มีกลไก (แมคคานิค) ไปเปิดลิ้นปีกผีเสื้อ
แล้วจากลิ้นปีกผีเสื้อ โอเค มันก็จะมีเซนเซอร์ ไปปรับการจ่ายน้ำมัน กับองศาจุดระเบิด
คือกล่องมันอาจตัดได้ โดยลดการจ่ายน้ำมัน หรือองศาได้
แต่ไอ้ปีกผีเสื้อที่เป็นกลไกเปิด/ปิดตามการเหยียบของ เรา
ซึ่งมีผลต่ออากาศเข้าเครื่อง กล่องมันจะควบคุมได้เหรอครับ
แล้วถ้าเราฝืนเหยียบไปอีก เครื่องจะเป็นยังไงครับ

ขอบคุณครับ

ของผมก็คันเร่งสายครับ มันจะสะดุดปุปๆๆวิ่งไม่ไปอ่ะครับมะรู้ตัดยังไงแต่ตอน นี้ปลดแล้ว

nong 09-06-2009 13:59

กล่องecu มันจะสั่งตัดการจ่ายน้ำมันครับทีนี้กล่องมันรู้ได้อย ่างไรว่าความเร็วมันถึง180 คำตอบก็คือ มาจาก SP1ที่ต่อมาจากหลังไมล์ไงครับ ถ้าเราเอาสัญญาณนี้ต่อเข้ากล่องมันก็จะตัด 180 แต่ถ้าไม่ต่อ มันก็ไม่ตัด180แต่มันก็อาจจะมีโค๊ดERERได้ ทีนี้เรามาพูดกันต่อถึงหลังการตัดหัวฉีด เมื่อความเร็วถึง180แล้วกล่องecu ก็จะไม่สั่งให้หัวฉีดมันทำงานนั่นเอง(ไม่มีสัญญาณการ ยกหัวฉีด)แต่พอเราลดคันเร่งกล่องecuก็จะสั่งให้หัวฉี ดก็ทำงานอีกครั้ง ทีนี้ทำไมตอนเราติดแก๊สระบบดูดทำไมมันไม่ตัด180 จริงๆแล้วมันตัดครับ(ตัดสัญญาณหัวฉีด)แต่เราไม่ได้ใช ้น้ำมัน มันจึงไม่มีผลกระทบไงครับ มันจึงวิ่งเกิน 180ได้ครับ แต่ถ้าใช้แก๊สระบบหัวฉีด มันก็จะตัดที่ 180เหมือนเดิมเพราะว่าเราใช้สัญญาณการสั่งฉีดม้ำมัน มาสั่งการฉีดแก๊สครับ

soludeath 09-06-2009 15:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nong (336872 กระทู้)
กล่องecu มันจะสั่งตัดการจ่ายน้ำมันครับทีนี้กล่องมันรู้ได้อย ่างไรว่าความเร็วมันถึง180 คำตอบก็คือ มาจาก SP1ที่ต่อมาจากหลังไมล์ไงครับ ถ้าเราเอาสัญญาณนี้ต่อเข้ากล่องมันก็จะตัด 180 แต่ถ้าไม่ต่อ มันก็ไม่ตัด180แต่มันก็อาจจะมีโค๊ดERERได้ ทีนี้เรามาพูดกันต่อถึงหลังการตัดหัวฉีด เมื่อความเร็วถึง180แล้วกล่องecu ก็จะไม่สั่งให้หัวฉีดมันทำงานนั่นเอง(ไม่มีสัญญาณการ ยกหัวฉีด)แต่พอเราลดคันเร่งกล่องecuก็จะสั่งให้หัวฉี ดก็ทำงานอีกครั้ง ทีนี้ทำไมตอนเราติดแก๊สระบบดูดทำไมมันไม่ตัด180 จริงๆแล้วมันตัดครับ(ตัดสัญญาณหัวฉีด)แต่เราไม่ได้ใช ้น้ำมัน มันจึงไม่มีผลกระทบไงครับ มันจึงวิ่งเกิน 180ได้ครับ แต่ถ้าใช้แก๊สระบบหัวฉีด มันก็จะตัดที่ 180เหมือนเดิมเพราะว่าเราใช้สัญญาณการสั่งฉีดม้ำมัน มาสั่งการฉีดแก๊สครับ

:emo_toon08: ผมเอาตัวสัญญาณออกเลยไม่ตัดครับ

nuhm 10-06-2009 07:37

ขอบคุณครับ พอเข้าใจแล้ว
หมายความว่า ถ้าเกิน 180 เราเหยียบคันเร่ง ก็จะไม่มีเชื้อเพลิงฉีด มีแต่อากาศเข้าออก
ก็คือลูกสูบก็หมุนฟรีไป กลายเป็นหน่วงความเร็ว (ใช่ที่เค้าเรียกว่าหัวทิ่มป่าวไม่รู้)
แล้วพอปล่อยคันเร่งมันก็จะกลับมาฉีดเหมือนเดินเบาใช่ ไหมครับ

อือ แล้วก็พวกพี่ๆ แหม อารมณ์ขันกันดีนะครับ :)

Moonlight 10-06-2009 07:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuhm (337335 กระทู้)
ขอบคุณครับ พอเข้าใจแล้ว
หมายความว่า ถ้าเกิน 180 เราเหยียบคันเร่ง ก็จะไม่มีเชื้อเพลิงฉีด มีแต่อากาศเข้าออก
ก็คือลูกสูบก็หมุนฟรีไป กลายเป็นหน่วงความเร็ว (ใช่ที่เค้าเรียกว่าหัวทิ่มป่าวไม่รู้)
แล้วพอปล่อยคันเร่งมันก็จะกลับมาฉีดเหมือนเดินเบาใช่ ไหมครับ

ตอบคล้ายๆจะถูก แต่ว่าน่าจะใช้คำผิดครับ

พอหัวฉีดตัดน้ำมัน ลูกสูบที่ทำงานจากข้อเหวี่ยงนั้น ไม่ได้รับแรงอัดจากการจุดระเบิด ได้แต่แรงเฉื่อยจากการจุดระเบิดครั้งก่อนๆ จึงทำให้กำลังเครื่องที่อัดมาตลอดนั้น หยุดหายไปเฉยๆเลย ถ้าจะเปรียบเทียบให้เห็นชัดเจน ต้องบอกว่า ตอนหัวฉีดทำงาน คล้ายกับว่าเราอยู่ที่เกียร์ 1 แต่เวลาหัวฉีดไม่ทำงาน คล้ายๆกับเกียร์ 1 หลุดกลับเข้าเกียร์ว่าง ทั้งๆที่เราไม่ได้อยากให้เป็นเช่นนั้น จึงเกิดอาการหัวทิ่ม (ศรีษะเรานะครับไม่ใช่หัวเก๋ง) รอบเครื่องตกลงทันที (กระทันหัน แบบคนขับไม่ได้ตั้งตัว) เหลือแต่แรงเฉื่อย ความเร็วตก (รถใช้แรงอัดไปจนหมดแล้ว) พอหัวฉีดเริ่มทำงานใหม่ จริงๆแล้ว กำลังมันควรกลับมาเหมือนเดิม แต่ว่า ไม่ใช่เช่นนั้นครับ มันยังต้องการกำลังอัดอีกระยะหนึ่งเพื่อให้แรงม้ากลั บมาเหมือนเดิมครับ (คล้ายๆกับว่า เราเข้าเกียร์ 1 ไปเกียร์ 2 ไปเกียร์ 3 จึงจะได้ความเร็วที่เราต้องการครับ)

ผมรู้ว่าคุณเข้าใจอยู่แล้ว แต่เห็นว่าอธิบายสื่อออกมายังไม่ชัดเจน กลัวว่า สมาชิกท่านอื่นที่ไม่กระจ่าง เข้ามาอ่านแล้ว จะเข้าใจเพี้ยนไป จึงขออนุญาตแปรความหมายของคุณออกมาอีกที ครับ

nuhm 10-06-2009 08:35

ขอบคุณลุงมูนครับ
คือผมก็พยายามจินตนาการไปเรื่อยๆ หนะครับ กลัวเบี่ยงเบนไปเหมือนกัน

แล้วอาการหัวทิ่มมันรุนแรงขนาดไหนครับ
เหมือนขับเร็วๆ แล้วเหยียบเบรค หรือถ้ารถเกียร์ธรรมดา แล้วเราเปลี่ยนเกียร์ต่ำลงครับ
คือถ้าเกียร์ auto เราวิ่งเกียร์ 4 กดปุ่ม OD แบบไม่เหยียบคันเร่ง มันก็วูบไปเหมือนกัน
ไม่รู้ว่าเรียกหัวทิ่มได้เหมือนกันหรือป่าว

คือไม่รู้จะถามยังไงดี เพราะถ้าเกิน 180 หัวฉีดไม่ปล่อยน้ำมัน
แต่ถ้ากด OD มันยังฉีดน้ำมันอยู่

pramote9222 10-06-2009 14:07

1 ไฟล์แนบ
ของผม 2เจโบ มันตัดหัวทิ่มที่ 6200 รอบอะ ทำไงดี ในบอดี้ 318

kazuya 11-06-2009 08:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pramote9222 (337613 กระทู้)
ของผม 2เจโบ มันตัดหัวทิ่มที่ 6200 รอบอะ ทำไงดี ในบอดี้ 318

ถ้าไม่ปลดล็อค ก็ ต้องดึงสัญญาณ sp หลังไมล์ออก

-snowman- 26-10-2009 20:19

ไหนๆ ก็ไหนๆ

เตือนรถติดแก๊สสักนิสสส นะครับ อย่างที่บอกเลยว่า กล่องมันตัดสัญญาณหัวฉีด เมื่อถึงช่วงเวลาที่กำหนด พอเป็นแก๊สมันไม่ตัด อันตรายทั้งความเร็วเกิน และรอบเกิน

เพื่อนผมอัดแข่งกัน มันบอกลากไปจน 9000 ผมละงงเลย ดีนะว่าวาล์วไม่ลอยโหม่งลูกสูบ เครื่อง 1jz Ge ขับดูๆ รอบกันหน่อยครับ เดี๋ยวพังละแย่เลย

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:26