ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   สตาร์ทไม่ค่อยติดDiy เล็กๆ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=11082)

sx4fan 12-01-2008 23:13

สตาร์ทไม่ค่อยติดDiy เล็กๆ

หลังจากที่ทนสตาร์ทติดบ้างไม่ติดบ้างมาหลายเดือ น แบตฯก็เพิ่งเปลี่ยน ไดสตาร์ทก็เพิ่งเปลี่ยน ปัญหานี้ก็ไม่จบ ไปซื้อของกลับมาที่รถต้อลุ้นแล้วลุ้นอีกว่าจะสตาร์ทต ิดไหม รถดับกลางถนนแล้วสตาร์ทไม่ติดอับอายประชาชีแทบบ ้า เรื่องของเรื่องคือได้ย้ายแบตฯไปอยู่หลังรถ สายแบตฯ เหมือนจะเล็กเกินไปหรือเก่าคุณภาพไม่ดีเป็นสื่อไม่ดี หรืองัยก็ไม่รู้ ก็เลยลองไปซื้อเส้นใหญ่ๆ มาใส่ (แก้ปัญหาจากพื้นๆ ก่อน) เป็นเส้นขนาด 50 มิล. ซื้อมาเมตรครึ่ง (390 บาท) + หางปลา 2 ตัว (30 บาท) หมดไป 420 บาท ก็เอามาปอกสายใส่หางปลาเอง ใส่เอง ขับสังเกตุอาการมา 2 วันแล้ว สตาร์ทติดง่ายขึ้น อาการที่ว่าติดบ้างไม่ติดบ้างไม่มีมากวนใจอีกแล ้ว เย้.... ใครมีปัญหาคล้ายๆ กันนี้ (ถ้าแบตฯ ไม่เสื่อม) เอาไปลองดูหล่ะกันครับ

A. เอ๊ะ เพิ่งสังเกตุว่าสายแบตฯ มีปมพันเทปไว้ด้วย อะไรน๊า อยากรู้จัง

B. เป็นสายเก่าก่อนเปลี่ยนเส็นประมาณนิ้วก้วย เป็นสายขนาด 30 มิล.

C. พอแกะออกมาลองดู อ้าว....เฮ้ย....มันต่อสายกันแบบนี้นี้เอง มันทำไปด้าย...... เฮ้อ อันนี้มันเป็นสาเหตุให้ไฟเดินไม่สะดวกหรือป่าวค รับ ใครรู้ช่วยตอบที

D. สายที่เปลี่ยนใหม่เท่านิ้วโป้งเลย ขนาด 50 มิล. สายแบตฯ ของพวกรถพ่วง รถแมคโครเลย สะจ๋ายปาย....

โกยเถอะเจ 13-01-2008 10:39

แจ่มครับพี่เต้ย ลองต่อกราว์นไวน์มากระจายตามจุด ดูสิครับ รถจะนิ่งขึ้นอีกเยอะ

แบตวางหลังมันชอบเป็นแบบนี้แหละครับ อิอิ

Pon_L 13-01-2008 11:41

สายไฟหน้าตัดทองแดง(ขนาดความอ้วน)ยิ่งมากความต้านทาน ยิ่งน้อย
สายไฟยิ่งยาวความต้านทานยิ่งมาก
รอยต่อยิ่งมากความต้านทานยิ่งมาก
ทั้งหมดนี้รวมถึงขนาดหางปลาตามขั้วแบตและรอยต่อสายไฟ ปลั๊กต่างๆด้วย

พอความต้านทานสูงแล้วมีการใช่แระแสไฟมากๆเช่รการสตาร ์ทรถโวล์ทจะตกครับ ก็เป็นสาเหตุให้สตาร์ทไม่มีแรง
เช่นแบตใหม่ๆวัดไฟได้13.5โวล์ท ถ้าลากสายไฟไม่ดีพอมีโหลดไฟมากๆโวล์ทที่ปลายสายก็จะต กเหลือ11ก็ได้ แต่ก็สตาร์ทไหว
แต่ถ้าแบตเก่าแล้วไฟมีแค่11-12โวล์ท สายไฟไม่ดีโวล์ทก็จะตกเหลือ9-10โวล์ท ก็สตาร์ทไม่ไหว
แถมไฟที่จะวิ่งไปชาร์ตให้แบตก็จะผ่านไม่สะดวก ไฟในแบตก็จะยิ่งต่ำเข้าไปอีกครับ

ก็แก้โดย ใช้สายที่โตกว่าปรกติ รอยต่อต้องยำให้แนน หางปลาต้องหนาและหน้าตัดเยอะ บางทีการต่อสายใช้ตัวย้ำสายบีบ2เส้นทาบกันให้ติดแน่น กัน แล้วเอาตะกั่วละลายถมให้เต็ม ดีกว่าการต่อหางปลาอีกครับ เพราะข้อต่อหางปลามันบาง ส่วนสายดินก็ต้องพึ่งหางปลาหนาๆแล้วแปะกับตัวถังตรงท ี่ไม่มีสีมาขวางน๊อตเป็นทองแดงได้ยิ่งดี

sx4fan 13-01-2008 11:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pon_L (85717 กระทู้)
สายไฟหน้าตัดทองแดง(ขนาดความอ้วน)ยิ่งมากความต้านทาน ยิ่งน้อย
สายไฟยิ่งยาวความต้านทานยิ่งมาก
รอยต่อยิ่งมากความต้านทานยิ่งมาก
ทั้งหมดนี้รวมถึงขนาดหางปลาตามขั้วแบตและรอยต่อสายไฟ ปลั๊กต่างๆด้วย

พอความต้านทานสูงแล้วมีการใช่แระแสไฟมากๆเช่รการสตาร ์ทรถโวล์ทจะตกครับ ก็เป็นสาเหตุให้สตาร์ทไม่มีแรง
เช่นแบตใหม่ๆวัดไฟได้13.5โวล์ท ถ้าลากสายไฟไม่ดีพอมีโหลดไฟมากๆโวล์ทที่ปลายสายก็จะต กเหลือ11ก็ได้ แต่ก็สตาร์ทไหว
แต่ถ้าแบตเก่าแล้วไฟมีแค่11-12โวล์ท สายไฟไม่ดีโวล์ทก็จะตกเหลือ9-10โวล์ท ก็สตาร์ทไม่ไหว
แถมไฟที่จะวิ่งไปชาร์ตให้แบตก็จะผ่านไม่สะดวก ไฟในแบตก็จะยิ่งต่ำเข้าไปอีกครับ

ก็แก้โดย ใช้สายที่โตกว่าปรกติ รอยต่อต้องยำให้แนน หางปลาต้องหนาและหน้าตัดเยอะ บางทีการต่อสายใช้ตัวย้ำสายบีบ2เส้นทาบกันให้ติดแน่น กัน แล้วเอาตะกั่วละลายถมให้เต็ม ดีกว่าการต่อหางปลาอีกครับ เพราะข้อต่อหางปลามันบาง ส่วนสายดินก็ต้องพึ่งหางปลาหนาๆแล้วแปะกับตัวถังตรงท ี่ไม่มีสีมาขวางน๊อตเป็นทองแดงได้ยิ่งดี

ขอบคุณที่แชร์ความรู้ครับคุณ Pon_L ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกบาน :emot02:

sx4fan 13-01-2008 12:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โกยเถอะเจ (85702 กระทู้)
แจ่มครับพี่เต้ย ลองต่อกราว์นไวน์มากระจายตามจุด ดูสิครับ รถจะนิ่งขึ้นอีกเยอะ

แบตวางหลังมันชอบเป็นแบบนี้แหละครับ อิอิ

เยาะดีกรีเพิ่มตามจุดอีกนิด รถก็น่าจะนิ่งน่ะหนุ่ม อิ อิ:emo_toon08:

greenc 13-01-2008 21:11

อืมๆ

ของผม E34 ครับแบตอยู่ที่ตูดคนนั่งหลัง เด๋วจะเปลี่ยนมั่งและ แต่รถผมมีเครื่องเสียงด้วยอ่ะดิ คงต้องหาเวลาว่างๆมาทำ (แล้วถ้าใส่รีเลย์ช่วยสตาร์ทล่ะจะดีป่าว)

Mr.Bjz 14-01-2008 08:21

เย้ เย้ เย้ สำเร็จแล้วดีใจจัง อิอิ

Godzela 21-01-2008 14:13

ขออนุญาติ ย้ายมา D.i.y ครับ

sx4fan 22-01-2008 16:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ greenc (85803 กระทู้)
ของผม E34 ครับแบตอยู่ที่ตูดคนนั่งหลัง เด๋วจะเปลี่ยนมั่งและ แต่รถผมมีเครื่องเสียงด้วยอ่ะดิ คงต้องหาเวลาว่างๆมาทำ (แล้วถ้าใส่รีเลย์ช่วยสตาร์ทล่ะจะดีป่าว)

แบตฯ อยู่หลัง ยิ่งถ้าลง J ด้วย น่าจะ 75 Amp. อัพ อ่ะครับ ยิ่งมีเครื่องเสียงด้วย ถ้าใช้แบตฯ น้อยกว่านี้ไฟมันจะไม่พอเอา ผมใช้แบตฯ ของ BOLIDEN ของสวีเดน เดี๋ยวนี้สตาร์ทติดง้าย ง่าย :emot02:

pongnutto 28-04-2008 16:53

อาการเดียวกันเลย

รถผมก็เหมือนกันครับ ตอนสตาร์ทติดยากเวลาไปจอดเติมแก๊สหรือเติมน้ำมันต้อง ลุ้นว่าจะติดหรืเปล่า อายเด็กปั๊มมัน เดี๋ยวจะลองไปเปลี่ยนดูบ้างครับ:emot02:

yochiki 06-05-2008 16:52

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่แบตอยู่หน้าง่ะ เดี๋ยวจะลองดูครับ ขอบคุณครับ

soludeath 16-05-2008 17:52

:frown: ขอบคุณครับ อ่านแล้วรู้สึกเสียวนิดๆ เดี๋ยวกลับไปลองไล่สายดูดีกั่ว พักนี้สตาร์ทไม่ค่อยติดยังไงมะรุ
:rolleyes:

jackmix2000 05-06-2008 16:11

:emo_toon10:

ลูกเสี่ยโรจน์ 04-07-2008 23:56

ของจัมพ์ย้ายแบตมาไว้หลังรถเหมือนกันคับ
ใช้แบตของFBขนาด80amp เพิ่งเปลี่ยนมาเมื่อวานนี้เองคับ....หุหุหุ
2500 แหนะเทิร์นของเก่าด้วยนะเนี่ย
รถก้อสตาร์ตปกตินะคับแต่เวลาสตาร์ทมันจะแอ๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆ ๆยาวหน่อย
ไม่รู้เปนเพราะอาไร...ใครรู้ตอบทีคับ:( :( :(

kwun 11-02-2009 09:30

ของผมก้อเป็นครับแบตอยู่ท้าย start ติดยากต้องstart แช่ไว้นานถึงจะติด
และวัดvolt ได้ 11.2 v
เด่วจะลองไปเปลี่ยนสายครับ
ขอบคุณครับ
:emo_toon07: :emo_toon07:

borancar 29-06-2009 22:04

:emo_toon11: สายไฟที่เพ่ๆเปลี่ยนกันราคา/เมตรเท่าไหร่ครับ ลองใช้สายตู้เชื่อมไฟฟ้าดูซิครับ
ขนาดใหญ่ได้ใจ ฝอยทองแดงละเอียดรับกระแสได้สูงเนื่องจากออกแบบมาใช้ กับงานเชื่อมโดยเฉพาะงะคับ (ตู้เชื่อมเวลาเชื่อมไฟจะใช้อยู่ที่ 48 V.กระแสประมาณ 75-300 Amp แล้วแต่ขนาดตู้และลวดเชื่อมตลอดจนความหนาของชิ้นงานค รับ):emo_toon11:

sakda_ 19-08-2010 04:49

up ครับ :)

makgo 18-09-2010 19:39

ดีจริงๆครับ ขอบคุณนะครับ

kai318 15-01-2012 13:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sx4fan (85636 กระทู้)
หลังจากที่ทนสตาร์ทติดบ้างไม่ติดบ้างมาหลายเดือน แบตฯก็เพิ่งเปลี่ยน ไดสตาร์ทก็เพิ่งเปลี่ยน ปัญหานี้ก็ไม่จบ ไปซื้อของกลับมาที่รถต้อลุ้นแล้วลุ้นอีกว่าจะสตาร์ทต ิดไหม รถดับกลางถนนแล้วสตาร์ทไม่ติดอับอายประชาชีแทบบ้า เรื่องของเรื่องคือได้ย้ายแบตฯไปอยู่หลังรถ สายแบตฯ เหมือนจะเล็กเกินไปหรือเก่าคุณภาพไม่ดีเป็นสื่อไม่ดี หรืองัยก็ไม่รู้ ก็เลยลองไปซื้อเส้นใหญ่ๆ มาใส่ (แก้ปัญหาจากพื้นๆ ก่อน) เป็นเส้นขนาด 50 มิล. ซื้อมาเมตรครึ่ง (390 บาท) + หางปลา 2 ตัว (30 บาท) หมดไป 420 บาท ก็เอามาปอกสายใส่หางปลาเอง ใส่เอง ขับสังเกตุอาการมา 2 วันแล้ว สตาร์ทติดง่ายขึ้น อาการที่ว่าติดบ้างไม่ติดบ้างไม่มีมากวนใจอีกแล้ว เย้.... ใครมีปัญหาคล้ายๆ กันนี้ (ถ้าแบตฯ ไม่เสื่อม) เอาไปลองดูหล่ะกันครับ

A. เอ๊ะ เพิ่งสังเกตุว่าสายแบตฯ มีปมพันเทปไว้ด้วย อะไรน๊า อยากรู้จัง

B. เป็นสายเก่าก่อนเปลี่ยนเส็นประมาณนิ้วก้วย เป็นสายขนาด 30 มิล.

C. พอแกะออกมาลองดู อ้าว....เฮ้ย....มันต่อสายกันแบบนี้นี้เอง มันทำไปด้าย...... เฮ้อ อันนี้มันเป็นสาเหตุให้ไฟเดินไม่สะดวกหรือป่าวครับ ใครรู้ช่วยตอบที

D. สายที่เปลี่ยนใหม่เท่านิ้วโป้งเลย ขนาด 50 มิล. สายแบตฯ ของพวกรถพ่วง รถแมคโครเลย สะจ๋ายปาย....

ขอบคุณครับ..ผมก็เป็นเหมือนกัน ช่างบอก ไฟมาจากแบตฯ ท้ายรถไม่พอ หมุนไดสตาร์ท..ต้องไปซื้อสายไฟมาต่อใหม่ สายใหญ่..แต่ไม่รู้ขนาด ตอนนี้ รู้แล้วว่า ต้องซื้อชนิดไหน..ขอบคุณที่แบ่งปัน:emo_toon07:

ottobee36 27-03-2012 17:10

เคยเป็นเหมือนกัน สตาร์ติดยาก รู้ตัวอีกที ไดชาตร์ 3s ซะงั้น คิดในใจมันคงจะชาตร์พอละมั้ง ตอนนี้เลิกเข้าร้านนี้แล้วครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 18:51