ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ใครมีปัญหาเรื่องแอร์รถเชิญทางนี้เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=20902)

boss-service 10-08-2008 21:56

ใครมีปัญหาเรื่องแอร์รถเชิญทางนี้เลยครับ

[b]พอจะมีความรู้เรื่องแอร์รถอยู่บ้างครับให้คำปรึกษาได ้ตลอดครับแต่ไม่ได้รับซ่อมนะครับ(จบช่างแอร์)
ไม่คิดตังฟรีครับอยากให้เพื่อนๆเย็นเจี๊ยบกันถ้วนหน้ าครับ เบอร์ติดต่อ 086-3266226 บอสครับ:emo_toon07:

Moonlight 10-08-2008 22:13

ขอบคุณคุณบอส ที่กรุณาครับ

แต่ถ้าจะให้กรุณายิ่งขึ้นไปอีก ผมอยากให้คุณบอส ช่วยนำความรู้ และประสพการณ์ เท่าที่พอจะสื่อให้คนทั่วไปได้ทราบถึงปัญหาที่ประสพก ันบ่อยๆ เกี่ยวกับเรื่องความเย็นของแอร์นั้น มาเขียนเป็นบทความลงใน Forums เพื่อเป็นแนวทาง ให้คนที่ไม่ทราบว่าจะเริ่มถามอย่างไร จะได้รู้แนวทาง และยังทำให้บุคคลทั่วไปที่ยังไม่พบปัญหา ได้รับความรู้เพิ่มเติม เผื่อว่า เมื่อเกิดปัญหา จะสามารถทราบถึงต้นสายปลายเหตุ เกาได้ถูกที่คันครับ

ผมเชื่อว่า หลังจากที่คุณบอสเขียนบทความลงมาแล้ว จะมีสมาชิกเข้ามาถามคุณอีกมากมายครับผม

jikko.bannok 11-08-2008 22:26

up....up...:emo_toon05:

สุดทน 13-08-2008 00:31

รถผม แอร์มะค่อยเย็น แต่มะรู้จักร้านที่น่าไว้ใจ ... แนะนำหน่อยคับ อยู่แถวปิ่นเกล้าจ๊ะ

Please ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :redface:

sillystone 19-08-2008 19:13

ปิ่นเกล้า ลองไปนี้ดูคับ ร้านจะติดกับลุมพีนีเพลท คอนโด ฝั่ง central อ่ะคับ ผมทำร้านนี้ ตลอด ก็โอเคนะคับ

สุดทน 19-08-2008 19:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sillystone (173526 กระทู้)
ปิ่นเกล้า ลองไปนี้ดูคับ ร้านจะติดกับลุมพีนีเพลท คอนโด ฝั่ง central อ่ะคับ ผมทำร้านนี้ ตลอด ก็โอเคนะคับ

Thank you so much ........ Jub Jub :emo_toon07:

pongnutto 19-08-2008 21:04

ของผมมีปัญหาตรงที่ เวลารถวิ่งแอร์ก็เย็นดี แต่ถ้ารถติดนานๆมันจะไม่ค่อยเย็นครับ พัดลมไฟฟ้าก็ทำงานปกติ ไม่รู้เป็นที่อะไร มีอีกอย่างลองจอดเฉยๆแล้วเร่งเครื่องก็เย็นไม่เท่ารถ วิ่งครับ ช่วยตอบหน่อยครับ:redface:

kazuya 20-08-2008 12:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pongnutto (173605 กระทู้)
ของผมมีปัญหาตรงที่ เวลารถวิ่งแอร์ก็เย็นดี แต่ถ้ารถติดนานๆมันจะไม่ค่อยเย็นครับ พัดลมไฟฟ้าก็ทำงานปกติ ไม่รู้เป็นที่อะไร มีอีกอย่างลองจอดเฉยๆแล้วเร่งเครื่องก็เย็นไม่เท่ารถ วิ่งครับ ช่วยตอบหน่อยครับ:redface:

ถ้าจอดแล้วไม่เย็น ต้องเร่งเครื่องถึงจะเย็นแสดงว่าคอมไม่มีกำลังอัดครั บ เริ่มจะเสื่อมแล้ว

m_seven7 20-08-2008 14:21

ผมใช้ A31 วาง jz gte ปัญหาคือ Thermo ไม่สั่งตัดครับ และ themperature สลับกันครับ แบบว่า ตั้งไว้ที่ 20 องศา จะไม่ค่อยเย็น แต่หากตั้งที่ 30 องศา จะเย้นมากเลยครับ

pongnutto 20-08-2008 19:43

ของอีกที

:) เร่งเครื่องขณะจอดก็เย็นไม่เท่ารถวิ่งนะครับ ไม่ใช่จอดแล้วเร่งเครื่อง เกี่ยวกับน้ำยาหมดหรือป่าวครับ
หรือว่าแผงแอร์ระบายไม่ทัน เพราะแผงแอร์อยู่ใต้ท้อง ครับ

chan625 20-08-2008 20:07

น้ำยาน้อยลองดูที่รีซิบเวอร์ไดเออร์(เขียนถูกป่าวหว่ าจบมานานมากจนจะเข้าหม้อหมดแล้วคับ)มันจะมีตาแมวให้ด ูอะคับว่ามันมีฟองหรือใสให้ดูที่รอบเดินเบานะคับอย่า แร่งเครื่องถ้ามีฟองก็ขาด(อันนี้เป็นวิธีดูคร่าวๆๆ)สำหรับคนที่ไม่มีอุปกรณ์แต่ถ้าชัวก็ต้องใช้เกต์วัดเอ าชัวสุด...

chan625 20-08-2008 21:15

ถ้าจะให้พูดถึงแอร์ไม่เย็นคงยาวมังไหนจะระบบน้ำยาไหน จะระบบไฟฟ้าไหนจะระบบระบายความร้อนของเครื่องที่ส่งผ ลถึงแอร์(กรณีที่แผงคอยล์ร้อนอยู่ติดกับหม้อน้ำนะ)ถ้ าน้ำยารั่วก็รั่วได้ตั้งแต่คอมเลยคับตั้งแต่โอริงคอม แอร์ ท่อยาง ท่อแปป คอย์เย็น คอย์ร้อน(หินดีดแตก+เสื่อมสภาพ)ตามจุดข้อต่อต่างๆหัว แฟร์ ถ้าเป็น134a ก็โอลิงตามจุดต่อ ถ้ารั่วก็สังเกตุมักจะมีน้ำมันอยู่บริเวณที่รั่วคับ ส่วนถ้าคอย์เย็นรั่วก็ดูที่ท่อน้ำทิ้งแอร์เอาขันไปรอ งดูว่ามีน้ำมันปนมาด้วยมัยถ้ามีก็รั่ว แล้วคอย์เย็นรั่วได้ไงหว่าสงสัยหินดีดเข้าไปมัง-*-น่านมั่วเลยเรา สาเหตุที่คอย์เย็นรั่วเพราะเวลาช่างเติมน้ำยาไม่แวคค ั่มระบบให้เป็นสูญาณกาศทำให้ในระบบมีความชื่นเมื่อคว ามชื่นไปทำประติกิริยากับน้ำมันคอมย์ก็จะทำให้กลายเป ็นเป็นกรดไปกัดท่อของระบบน้ำยา ส่วนมันจะไปกัดตรงไหนก็แล้วแต่บุญแต่กรรมตรงไหนบางมา กก็ไปก่อน ตรงหนาก็ช้าหน่อยอาจใช้เวลา6เดือนหรือมากกว่านั้นขึ้ นอยู่กับท่อว่ามีความหนาแค่ไหน
ส่วนเรื่องระบบไฟก็คอยล์หัวคอมว่าขาดมัยจุดต่อแน่นมั ยเทอร์โมใช้ได้มัย(อันนี้สงสัยต้องมีมิเตอร์)ส่วนบาง คันก็มีโลเพรสเชอร์ (มีไว้ตัดวงจรไฟฟ้าเวลาน้ำยาในระบบมีน้อยกว่าทีกำหนด )หรือที่เรียกกันว่าโลไซร์ต่ำซึ่งส่งผลกับคอมซึ่งเวล าที่ระบบแอร์ทำงานน้ำยาจะนำพาน้ำมันคอมจากคอมเพรสเซอ ร์ไปด้วยแต่ถ้าน้ำยาน้อยมากเกินกว่ากำหนด คอมเพรสเซอร์อัดแต่น้ำมันไปแต่ไม่มีน้ำยาเป็นตัวพาน้ ำมันกลับมานั้นก็คอมเพรสเซอร์มีโอกาสพังสูงคับพี่น้อ งคับ
ส่วนไฮเพรสเชอร์(มีไว้ตัดวงจรไฟฟ้าเวลาที่น้ำยาในระบ บมีมากเกินกว่าทีกำหนด)หรือที่เรียกกันว่าไฮไซร์สูงซ ึ่งส่งผลกับคอมอีกเช่นกัน(คอมน๊อคยก3)ฝ่ายแดงชนะน๊อค ยิ่งพิมพ์ยิ่งตาลายแล้วคนอ่านจะตาลายมะนี้กำเวน
ส่วนเรื่องระบายความร้อนของเครื่องที่ส่งผลถึงระบบแอ ร์ ก็คงต้องใช้เกต์วัดเอาแล้วแก้ปัญหากันไปของแต่ละคันเ พราะรถดีไซน์ไม่เหมื่อนกันไหนจะดันแปลง ไหนจะเครื่องยกเครื่องคงต้องใช้วิจารญาณในการชมกันเอ าเองนะคับชักเมื่อยละคับเอาไปคร่าวๆๆละกันถ้าจะให้ละ เอียดเดียวยาวไปอีก
:emo_toon08: :emo_toon08:

pongnutto 20-08-2008 22:15

ขอบคุณครับ

สงสัยน้ำยาจะขาดครับเป็นฟองเต็มตาแมวเลยครับ เดี๋ยวเสาร์นี้ค่อยลองไปให้ช่างดูอีกทีครับ:)

bangmeei 21-08-2008 12:51

การเติมน้ำยาแอร์

รถผมใช้มาสามปีเจ็ดเดือนแล้วไม่เคยทำอะไรเกี่ยวกับแอ ร์เลย แต่ฏ้เย็นดีปกติครับ พี่ๆมีอะไรจะแนะนำมั้ยครับ

kazuya 26-08-2008 12:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bangmeei (174461 กระทู้)
รถผมใช้มาสามปีเจ็ดเดือนแล้วไม่เคยทำอะไรเกี่ยวกับแอ ร์เลย แต่ฏ้เย็นดีปกติครับ พี่ๆมีอะไรจะแนะนำมั้ยครับ

ถ้ายังเย็นปกติ ลมที่ออกมาก็แรง ไม่มีกลิ่นก็ไม่ต้องไปทำอะไรครับ ยินดีด้วย ถ้าไปยุ่งแล้วเดี่ญวงานเข้าครับ

kene 26-08-2008 16:22

ขอปรึกษาหน่อยครับ
ปกติผมเปิดแอร์เฉพาะตอนเย็นเวลากลับบ้าน ส่วนตอนเช้าจะเปิดกระจก(ออกเช้ามืด) และเวลาเช้ามา จะมีกลิ่นอับ(เปิดกระจก) ปกติจะเปิดพัดลมที่ระดับ 1 น้ำยาแอร์อยู่ระหว่างกลางก็เย็นปกตินะครับ แต่เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสใช้รถกลางวัน เปิดพัดลมระดับ 4 ปรับน้ำยาเพิ่มอีกหน่อย ปรากฎว่าร้อนโคตรๆ เลยครับ จนต้องเปิดกระจกวิ่ง(ฟิล์มเปลี่ยนก่อนวางเครื่อง รถเพิ่งรับมายังไม่สองเดือน) ต้องทำงัยดีครับ

kazuya 26-08-2008 16:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kene (177195 กระทู้)
ขอปรึกษาหน่อยครับ
ปกติผมเปิดแอร์เฉพาะตอนเย็นเวลากลับบ้าน ส่วนตอนเช้าจะเปิดกระจก(ออกเช้ามืด) และเวลาเช้ามา จะมีกลิ่นอับ(เปิดกระจก) ปกติจะเปิดพัดลมที่ระดับ 1 น้ำยาแอร์อยู่ระหว่างกลางก็เย็นปกตินะครับ แต่เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสใช้รถกลางวัน เปิดพัดลมระดับ 4 ปรับน้ำยาเพิ่มอีกหน่อย ปรากฎว่าร้อนโคตรๆ เลยครับ จนต้องเปิดกระจกวิ่ง(ฟิล์มเปลี่ยนก่อนวางเครื่อง รถเพิ่งรับมายังไม่สองเดือน) ต้องทำงัยดีครับ

ไม่ทราบว่าอยู่ในรถอะไรครับ รถแต่ละรุ่นพื้นฐานไม่เหมือนกัน
นิสสัน ควบคุมอุณหภูมิ โดยเอาลมร้อนจากหม้อน้ำ มาทำให้แอร์อุ่นขึ้น
โตโยต้า ควบคุมด้วยหางเทอร์โมมีทั้งแบบแรงดัน และ แบบอิเล้คทรอนิคส์

ง่ายที่สุดลองเช็คน้ำยาดูก่อนครับ แต่ที่บอกว่าชอบเปิดกระจกวิ่งแล้ว มักมีกลิ่นอับชื้น แสดงว่าตู้แอร์ ใกล้จะตันครับถ้าเปิดแอร์แรกๆเย็นแล้วสักพักไม่เย็นล มไม่ค่อยออก มีกลิ่นอับชื้นแสดงว่าคอล์ยเย็นเป็นน้ำแข็งมีสาเหตุม าจาก น้ำยาน้อย อายจะรั่วหรือไม่ก็ ตู้ตันครับ ถ้าตู้ไม่ตัน อาจเป็นที่วาล์วแอร์มีอะไรไปอุดตันก็ได้

kene 26-08-2008 17:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (177200 กระทู้)
ไม่ทราบว่าอยู่ในรถอะไรครับ รถแต่ละรุ่นพื้นฐานไม่เหมือนกัน
นิสสัน ควบคุมอุณหภูมิ โดยเอาลมร้อนจากหม้อน้ำ มาทำให้แอร์อุ่นขึ้น
โตโยต้า ควบคุมด้วยหางเทอร์โมมีทั้งแบบแรงดัน และ แบบอิเล้คทรอนิคส์

ง่ายที่สุดลองเช็คน้ำยาดูก่อนครับ แต่ที่บอกว่าชอบเปิดกระจกวิ่งแล้ว มักมีกลิ่นอับชื้น แสดงว่าตู้แอร์ ใกล้จะตันครับถ้าเปิดแอร์แรกๆเย็นแล้วสักพักไม่เย็นล มไม่ค่อยออก มีกลิ่นอับชื้นแสดงว่าคอล์ยเย็นเป็นน้ำแข็งมีสาเหตุม าจาก น้ำยาน้อย อายจะรั่วหรือไม่ก็ ตู้ตันครับ ถ้าตู้ไม่ตัน อาจเป็นที่วาล์วแอร์มีอะไรไปอุดตันก็ได้

ขอบคุณครับ รถผมไมตี้ 4 ประตูครับ ถ้าล้างคอยเย็นจะช่วยได้ไหมครับ เคยดูที่ตาแมวมีฟองอากาศเหมือนกัน

pongnutto 26-08-2008 19:56

มารายงานผล

ไปเติมน้ำยาแอร์มาแล้วครับ ขาดเยอะเลยครับ หมดค่าน้ำยาแอร์ไป300บาท เย็นเจี๊ยบคร้า...บ

ToRo_AT 28-08-2008 20:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m_seven7 (173925 กระทู้)
ผมใช้ A31 วาง jz gte ปัญหาคือ Thermo ไม่สั่งตัดครับ และ themperature สลับกันครับ แบบว่า ตั้งไว้ที่ 20 องศา จะไม่ค่อยเย็น แต่หากตั้งที่ 30 องศา จะเย้นมากเลยครับ

เป็นเหมือนกันทุกประการเลยครับ สงสัยช่างคงแปลงระบบแอร์ไม่เป็น ทำยังไงดีวิธีแก้จ่ายตังน้อยๆ หน่อย รบกวนทีนะครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 21:28