ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เรื่องการวายสายแอร์เข้ากล่อง Ecu (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=37828)

inno 01-08-2009 18:23

เรื่องการวายสายแอร์เข้ากล่อง Ecu

ตอนนี้ผมไล่สายไฟเองแล้วครับ เครื่อง 2J GE VVTI จากเดิมแอร์ต้องเปิดเบอร์ 3 ถึงทำงานตอนนี้ไล่เองพอจะได้แล้วครับ จึงอยากสอบถามดังนี้ครับ
ปลั๊ก 34 pin ขั้วที่ 32 สายสีส้ม AC2 กล่องควบคุมแอร์(สายเส้นนี้ต่อจากอะไรจากไหนไปไหนครั บ)
ปลั๊ก 16 pin ขั้วที่ 8 สายม่วงเขียว ACTQ แอร์ (สายเส้นนี้ต่อจากอะไรจากไหนไปไหนครับ)
ปลั๊ก 28 pin ขั้วที่ 5 สายขาวเขียว A/C MG คลัชท์คอมแอร์ (สายเส้นนี้ลองตัดแล้วปรากฏว่าหน้าคอมแอร์ตัดครับ)
ขั้วที่ 20 สายดำขาว A/C ไปกล่องแอร์ (สายเส้นนี้ต่อจากอะไรจากไหนไปไหนครับ)

สอบถามแค่นี้ครับ (รถผมระบบแอร์มี A/C Amplifier ครับ) ขอบคุณครับ

Moonlight 01-08-2009 19:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ inno (372423 กระทู้)
ตอนนี้ผมไล่สายไฟเองแล้วครับ เครื่อง 2J GE VVTI จากเดิมแอร์ต้องเปิดเบอร์ 3 ถึงทำงานตอนนี้ไล่เองพอจะได้แล้วครับ จึงอยากสอบถามดังนี้ครับ
ปลั๊ก 34 pin ขั้วที่ 32 สายสีส้ม AC2 กล่องควบคุมแอร์(สายเส้นนี้ต่อจากอะไรจากไหนไปไหนครั บ)
ปลั๊ก 16 pin ขั้วที่ 8 สายม่วงเขียว ACTQ แอร์ (สายเส้นนี้ต่อจากอะไรจากไหนไปไหนครับ)
ปลั๊ก 28 pin ขั้วที่ 5 สายขาวเขียว A/C MG คลัชท์คอมแอร์ (สายเส้นนี้ลองตัดแล้วปรากฏว่าหน้าคอมแอร์ตัดครับ)
ขั้วที่ 20 สายดำขาว A/C ไปกล่องแอร์ (สายเส้นนี้ต่อจากอะไรจากไหนไปไหนครับ)

สอบถามแค่นี้ครับ (รถผมระบบแอร์มี A/C Amplifier ครับ) ขอบคุณครับ

เครื่อง 2JZ-GE VVT-i นี้ เป็นเครื่องอยู่ บนรถ โตโยต้า คราวน์ ซึ่ง เป็น รถใหญ่ อาจจะมีการควบคุม ตู้แอร์ 2 ตู้ จึงทำให้ ต้องมีสายสัญญาณ AC2 และ ACTQ ซึ่งเมื่อเรานำเครื่องยนต์มาวางในรถอื่นๆ จึงไม่จำเป็นต้องใช้งานครับ

ส่วน A/C MG ซึ่งย่อมาจาก แมคเนติคแอร์คอมเพรสเชอร์ นั่นก็คือ หน้าคลัชท์คอมพ์แอร์นั่นเองครับ สายเส้นนี้ จะส่งไปที่ รีเลย์ของคอมพ์แอร์ครับ

ส่วน A/C ขั้วที่ 20 ก็คือ สายสัญญาณไปที่ กล่องแอมปริฟลายเออร์แอร์ครับ เพื่อส่งสัญญาณควบคุมแอร์อีกทีครับ

inno 01-08-2009 19:24

สรุปคือสาย AC2 และ ACTQ ไม่ต้องต่อใช้งานใช่มั้ยครับปล่อยว่างไว้เลย ส่วนสายที่ต้องต่อคือ A/C MG ซึ่งต่อไปที่รีเลย์ของคอมพ์แอร์ เพื่อสั่งให้ครัชท์คอมแอร์จับใช่หรือเปล่าครับ และ
A/C ขั้วที่ 20 เป็นการเอาสัญญาณมาจากกล่องแอร์ หรือ ส่งสัญญาณไปที่กล่องแอร์ กันแน่ครับ ถ้าเป็นอย่างที่ลุงมูลบอกมา (ส่วน A/C ขั้วที่ 20 ก็คือ สายสัญญาณไปที่ กล่องแอมปริฟลายเออร์แอร์ครับ เพื่อส่งสัญญาณควบคุมแอร์อีกทีครับ) แสดงว่าเมื่อส่งสัญญาณเส้นนี้เข้าไปที่กล่องแอร์ แล้วสัญญาณที่มาจากกล่องแอร์จะเอาไปเข้าช่องไหนอ่ะคร ับ ดูจาก diagram แล้วเห็นมีที่เกี่ยวข้องกับแอร์แค่ 4 เส้นเองครับ ขอบคุณครับ

Moonlight 01-08-2009 19:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ inno (372445 กระทู้)
สรุปคือสาย AC2 และ ACTQ ไม่ต้องต่อใช้งานใช่มั้ยครับปล่อยว่างไว้เลย ส่วนสายที่ต้องต่อคือ A/C MG ซึ่งต่อไปที่รีเลย์ของคอมพ์แอร์ เพื่อสั่งให้ครัชท์คอมแอร์จับใช่หรือเปล่าครับ และ
A/C ขั้วที่ 20 เป็นการเอาสัญญาณมาจากกล่องแอร์ หรือ ส่งสัญญาณไปที่กล่องแอร์ กันแน่ครับ ถ้าเป็นอย่างที่ลุงมูลบอกมา (ส่วน A/C ขั้วที่ 20 ก็คือ สายสัญญาณไปที่ กล่องแอมปริฟลายเออร์แอร์ครับ เพื่อส่งสัญญาณควบคุมแอร์อีกทีครับ) แสดงว่าเมื่อส่งสัญญาณเส้นนี้เข้าไปที่กล่องแอร์ แล้วสัญญาณที่มาจากกล่องแอร์จะเอาไปเข้าช่องไหนอ่ะคร ับ ดูจาก diagram แล้วเห็นมีที่เกี่ยวข้องกับแอร์แค่ 4 เส้นเองครับ ขอบคุณครับ

เป็น สัญญาณ ที่มาจากกล่องแอมปริฟลายเออร์ครับ (ผมพิมพ์ผิดเองครับ ขอโทษครับ)

จริงๆแล้ว ตั้งใจจะเขียนว่า สายไฟสัญญาณไปต่อเข้าที่กล่องแอมปริฟลายเออร์แอร์ครั บ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 20:27