ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   เครื่อง JZ VVTI ติด FixMic ไม่ได้จริงหรือครับ ?? (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=8451)

apinui 16-10-2007 11:07

เครื่อง JZ VVTI ติด FixMic ไม่ได้จริงหรือครับ ??

พอดีผมกำลังหาร้านติดตั้งแก็ส แบบ FixMic+แลมด้า ใส่ใน 2JZ GE VVTi ครับ ...

ก็ได้ข้อมูลมา(จากร้านแก็สชื่อดังในเว็ป Gasthai ) ว่า เครื่อง JZ VVTi ติด FixMic แล้ว แบ๊คไฟ คืออ ...

เมื่อขับขี่ปรกติ ก็สามารถใช้งานได้ไม่มีปัญหา แต่ เมื่อมีการคิ๊กดาว์น ทำให้ VVTi ทำงาน อากาศเข้ามาก แล้วแก็สบาง ทำให้แบ๊คไฟ และเครื่องรุ่นนี้ แบ๊คไฟกันมาเยอะ(จากคำบอกเล่าจากเจ้าของร้าน)

และแกแนะนำว่า ให้ติดเป็นหัวฉีด จะปลอดภัยกว่า

ผมก็ถามไปว่า แล้วถ้ามีแลมด้า ควบคุม มันจะช่วยได้ไหม .... ???

เค้าบอกว่า แลมด้า จ่ายไม่ทันเท้าเราหรอก ?? จังหวะวาล์วเปิด ยังไงก็บาง .... !!!~

แล้วผมก็ถามต่อว่า ... แล้วแท๊คซี่ ก็ VVTi ทำไมยังใช้ได้ ....??

เค้าบอกว่า 6สูบ กับ 4 สูบ มันดูดอากาศไม่เท่ากัน .... 6สูบ แรงดูดมากกว่า แก็สจ่ายไม่ทัน ... !!~

พี่ๆ ใครช่วยบอกผมหน่อยได้ไหมครับว่า ตงลง เครื่อง JZ VVTi ติด FixMic+แลมด้า ได้หรือเปล่า ... ตอนนี้กังวลมาก .... เพราะค่าติด หัวฉีดตก 4หมื่นบาท .... มันแพงครับ ... :frown:

ชายต้น 16-10-2007 12:58

จริงๆ แล้ว หัวฉีดมันเนียนกว่าแน่นอนครับแต่ติดที่ราคา ฟิกมิก+แลมด้า ก็ใช้ได้นิครับ ถึงเครื่องทำงานช่วง วีวีทีทำงานอากาศเข้ามากจริงแต่แลมด้ามีก็พยายามเปิด นะครับอยู่ที่คนจูน ถ้าบางเมื่อไหร่มันก็จะปรับให้ เลือกหม้อที่สามารถรองรับแรงม้าได้ก็ไม่มีปัญหาครับ เพราะผมเห็นหลายคันครับ ลองหาข้อมูลอู่อื่นก่อนก็ได้ครับ พี่เคก็ได้ครับ ปรึกษาก่อนไม่ทำพี่เขาไม่ว่าครับ

apinui 16-10-2007 15:12

แล้วหม้อต้ม ควรใช้ยี่ห้ออะไรครับ .... แล้วแรงม้าหม้าต้มนี่ ดูได้จากตรงไหนครับ .....??? ผมจะได้เลือกหม้อต้มถูก

แต่คุณต้น มาบอกว่าไม่เป็นอะไร ผมก็อุ่นใจล่ะครับ ...อิอิ

ไม่ต้องเสียเงิน 4หมื่น ...

siwa 16-10-2007 21:06

ผมติดอยู่ครับ 1J ge vvti ใช้หม้อต้มของอีมี่ Fix-mix ไม่มีแรมด้าครับ (ยังไม่ได้ไปติดสักที )ไม่มีปัญหาครับ

nakhonsawancar 16-10-2007 22:39

ติดได้แน่นอนครับ

เค_คลองสาม 17-10-2007 07:48

ต้องย้อนถามว่าเวลา vvti ทำงาน มันเอาอากาศมาเพิ่มทางไหนครับ มันก็ทางเดียวกับที่ทางแก๊สเข้า แล้วอากาศมันจะมากขึ้นได้อย่างไรเมื่อมันต้องผ่านตัว มิกซ์ที่แก๊สต้องออกมาด้วย ทางที่บอกติดไม่ได้มันขี่เกียดทำครับ รถที่รุ่นมันสามารถแบ็คไฟท์ได้ทั้งนั้นครับ ให้รักษาระบบไฟจุดระเบิดให้ดีครับ หัวเทียนต้องเปลี่ยนทุก 30000 กม ถ้ารุ่นไหนมีสายก็ต้องดูเรื่องสายอย่าให้รั่วได้ หลัก ๆ มันก็เท่านี้เองครับ ไม่ต้องกลัวครับติดไปหลายคันแล้วครับ ตอนนี้ลองเข้ามาดูก็ได้ครับ วางเครื่อง vvti อยู่แล้วก็ติดแก็สด้วย ลองโทรมาถามก่อนก็ได้ครับ ไม่ติดกับผม ไม่ว่าอะไรอยู่แล้วครับไม่ต้องกลัวครับถามได้

apinui 17-10-2007 09:31

ครับ .... แหมม ..คุณเค อุตส่า มาตอบให้แต่เช้าเลย :)

จากที่หลายๆท่านด้านบน กับที่คุณเคบอก .. ผมก็สบายใจแล้วล่ะครับ ว่าติดได้ .... :)

ส่วนคำแนะนำเรื่องหัวเทียนและอื่นๆ ต้องขอบคุณครับ ... เพราะผมไม่รู้เรื่องนี้มาก่อนเลย เป็นความรู้ดีครับ

ตอนนี้ เครื่องกำลังวางอยู่ไกล้เสร็จแล้ว ... เดียวถ้าเสร็จจะแวะไปหาคุณเคอีกทีครับ ....

:emo_toon05: :emo_toon05:

nui a36 17-10-2007 14:30

4 ไฟล์แนบ
1 jzvvti สามารถติดได้ครับยืนยันอีกหนึ่งเสียง fix+lamda

prams 17-10-2007 22:16

ติดได้ซิครับ..(ก็ผมเป็นคนทำให้พี่เขาเอง By PTC-GAS)..........ติดตั้งหลายคันแล้ว ก็อย่างที่ว่าละครับ หัวเทียน Coil สาย ต้องอยู่ในสภาพดี ไม่มีปัญหาแน่นอน

เค_คลองสาม 19-10-2007 08:18

วางเครื่องอย่าลืม sp1 น่ะครับ สำคัญมาก เดี๋ยว vvti ไม่ทำงานน่ะ อย่าลืมให้ช่างทำให้น่ะครับ

siwadej 20-10-2007 23:17

เครื่อง VVTi 2 ลิ้นน่ะทำได้เหมือนทั่วไปครับ แต่ถ้าเป็นรุ่นใหม่ที่เป็นลิ้นไฟฟ้าก็ทำได้เหมือนกัน (ทำไปหลายคันแล้ว) มีเทคนิคเล็กน้อย ส่วนเวลาที่ระบบ VVTi ทำงานน่ะมันไม่ได้เพิ่มลมให้มากขึ้นเลยมันแค่ทำหน้าท ี่ให้วาวล์ไอดีเปิดไวกว่าและช่วงระยะเวลายกนานกว่าก็ แค่นั้น

เค_คลองสาม 21-10-2007 06:33

ถูกต้องแล้วครับ

ICE-VIGO 24-10-2007 14:30

มั่นใจได้คับ ว่าติดได้ มาตอบทั้ง พี่เปรม และคุณ เค ถ้าบอกว่าติดได้ ก็หายห่วงคับ

apinui 25-10-2007 12:29

ขอบคุณพี่ๆทั้งหลายมากๆครับ ........ สบายใจแล้วล่ะครับ .....อิอิ ...

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:54