ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เกียร์ออโต้ - บางครั้งมาแต่รอบเครื่อง (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=15045)

popupup 24-04-2008 08:10

เกียร์ออโต้ - บางครั้งมาแต่รอบเครื่อง

ผมใช้D-max 2j ge ครับ

ก่อนนี้แก้ไขปัญหาจะจบแล้วครับ

เริ่มมาเป็นตอนช่วงสงกรานต์นี้เองครับ อาการมีอยู่ว่า

1.วิ่งปกติแต่กำลังเครื่องหายไปกดเยอะมีแต่เสียงเครื ่อง รถไม่ค่อยไปต้องค่อยๆแตะเลี้ยงรอบไปถึงจะได้ (คล้ายๆรอรอบ)

2.ที่ปรับตั้งมีเซนเซอร์ลิ้นเร่ง ตั้งมากตั้งน้อยอาการเดี่ยวกันเลยครับ มีแต่เสียงล้อไม่หมุน

3.ถ่ายน้ำมันเกียร์ใหม่เติมเกินไปนิดเดียว(ไม่มาก)เท ่าๆกับที่ถ่ายออกมาครับ

4.อัตราการกินแก๊สปกติครับ 1.66

5.ลองจูนแก๊สแล้วก็ไม่หายครับ :confused:

6.หัวเทียนเปลี่ยนแล้วครับ

Moonlight 24-04-2008 08:35

เกียร์ออโต้ หรือเปล่าครับ

จากข้อ 1 ทำให้ผมสงสัยว่า ปัญหาของรถไม่มีแรง มีแต่เสียงเครื่อง น่าจะอยู่ที่เกียร์ครับ อาการคล้ายๆคลัชท์ลื่นครับ

apinui 24-04-2008 09:54

มีแต่เสียงเครื่อง แล้วรอบเครื่องขึ้นหรือเปล่าครับ ....

เป็นหลังจากขับไกลๆหรือเปล่า(เห็นว่าหลังสงกราน อาจขับไปต่างจังหวัด)

ผมว่าลองดูเกียร์ก่อนก็ดีครับ ...

เพราะถ้าวิ่งทางไกลมา แล้วน้ำมันเกียร์ถ่ายออกไปนิดเดียว (ไม่ได้ถ่ายน้ำมันเกียร์แบบล้างระบบ) น้ำมันเกียร์เก่าที่ค้างจากญี่ปุ่นเป็น 10ปี อาจออกอาการพาเกียร์เดี้ยงแล้วก็ได้ครับ :rolleyes: :rolleyes:

popupup 24-04-2008 09:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (117642 กระทู้)
เกียร์ออโต้ หรือเปล่าครับ

จากข้อ 1 ทำให้ผมสงสัยว่า ปัญหาของรถไม่มีแรง มีแต่เสียงเครื่อง น่าจะอยู่ที่เกียร์ครับ อาการคล้ายๆคลัชท์ลื่นครับ

ใช้ครับเป็นเกียร์auto แต่ความรุ้สึกบ้างครั้งวิ่งด้สยน้ำมันบ้างทีก็เป็ยบ้ างทีก็ไม่เป็นครับ งงงง

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui (117665 กระทู้)
มีแต่เสียงเครื่อง แล้วรอบเครื่องขึ้นหรือเปล่าครับ ....

เป็นหลังจากขับไกลๆหรือเปล่า(เห็นว่าหลังสงกราน อาจขับไปต่างจังหวัด)

ผมว่าลองดูเกียร์ก่อนก็ดีครับ ...

เพราะถ้าวิ่งทางไกลมา แล้วน้ำมันเกียร์ถ่ายออกไปนิดเดียว (ไม่ได้ถ่ายน้ำมันเกียร์แบบล้างระบบ) น้ำมันเกียร์เก่าที่ค้างจากญี่ปุ่นเป็น 10ปี อาจออกอาการพาเกียร์เดี้ยงแล้วก็ได้ครับ :rolleyes: :rolleyes:

ใช้ครับว่าจะไปล้างห้องเกียร์ดูครับว่าดีขึ้นหรือเปล ่า แต่กลัวเสียตั้งฟรีครับ

ช่างแนะนำให้ล้างกรองเกียร์ดูครับ

Moonlight 24-04-2008 10:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popupup (117666 กระทู้)
ใช้ครับเป็นเกียร์auto แต่ความรุ้สึกบ้างครั้งวิ่งด้สยน้ำมันบ้างทีก็เป็ยบ้ างทีก็ไม่เป็นครับ งงงง

วิ่งด้วยน้ำมัน บางทีเป็นบางทีไม่เป็น พาลให้คิดว่าเป็นจากเครื่องยนต์ เพราะว่า ระบบเกียร์ออโต้ และ ระบบเครื่องยนต์ เราต้องแยกกันวิเคราะห์ครับ

เปรียบเทียบง่ายๆ กับจักรยานที่มีเกียร์ทดรอบ กับเครื่องยนต์และเกียร์
เวลาเราขี่ กำลังที่เราถีบจักรยาน ก็คือ พลังงานเครื่องยนต์ที่ได้จากแรงระเบิดของ ไฟ น้ำมัน(หรือแก๊ส) และอากาศ ระเบิดให้ลูกสูบทำงาน
ส่วนสะโพก ต้นขา หัวเข่า ขาท่อนล่าง ปลายเท้า ก็เหมือนกับ ลูกสูบ ก้านสูบ ที่ทำงานขึ้นลงตลอดเวลา ทำให้ฟลายวิวล์ ท้ายเครื่องหมุนตลอด
ส่วนเกียร์ของจักรยาน ที่เราคอยปรับ เพื่อผ่อนแรงเวลาขึ้นลงเนิน หรือวิ่งระยะทางไกล ก็คือ เกียร์ธรรมดา หรือ ออโต้ ที่อยู่ท้ายเครื่องนั่นเองครับ

อาการที่คุณเล่าตอนต้นว่า วิ่งๆไป กำลังเครื่องหาย มีแต่รอบเครื่อง(รอบเครื่องก็คือกำลังของเครื่อง) ทั้งๆที่จูนเครื่องแล้ว หัวเทียนเปลี่ยนแล้ว ต้องค่อยๆเหยียบ กำลังถึงจะมา แสดงถึงว่า เครื่องทำงานได้ดี ส่งกำลังมาที่เกียร์แล้ว แต่เกียร์ไม่ส่งกำลังมาที่เฟืองท้าย ทำให้ผมวิเคราะห์ว่า ต้นเหตุของปัญหาน่าจะอยู่ที่เกียร์ครับ

แต่พอคุณบอกว่า เวลาใช้น้ำมันเบนซิน อาการนี้ บางครั้งเป็น บางครั้งไม่เป็น ทำให้การวิเคราะห์ทีแรก ตกไปเลยครับ (หรือว่าต้นเหตุเป็นที่เครื่องยนต์)

ถ้าเป็นที่เกียร์ออโต้ แล้วมีอาการ บางครั้งเป็น บางครั้งไม่เป็น (ไม่เกี่ยวว่าจะใช้แก๊สหรือ น้ำมัน) ผมอยากแนะนำถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ แบบ ถ่ายหมดเกียร์ (หมดทั้งใน ทอร์คคอนเวร์ทเตอร์ด้วย ประมาณ 7 ลิตร) เพราะอาการบางครั้งเป็นบางครั้งไม่เป็นนั้น คิดว่า ยังพอชุบชีวิตเกียร์ได้ครับ

ขอโทษที่ต้องอธิบายยาวๆ เพราะว่าการวิเคราะห์โดยอ่านจากคำอธิบายของคุณเพียงไ ม่กี่บรรทัด และระบุสาเหตุออกมานั้น มีโอกาสผิดพลาดสูงมากครับ ไม่อยากให้เข้าใจผิดครับ

popupup 24-04-2008 10:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (117683 กระทู้)
วิ่งด้วยน้ำมัน บางทีเป็นบางทีไม่เป็น พาลให้คิดว่าเป็นจากเครื่องยนต์ เพราะว่า ระบบเกียร์ออโต้ และ ระบบเครื่องยนต์ เราต้องแยกกันวิเคราะห์ครับ

เปรียบเทียบง่ายๆ กับจักรยานที่มีเกียร์ทดรอบ กับเครื่องยนต์และเกียร์
เวลาเราขี่ กำลังที่เราถีบจักรยาน ก็คือ พลังงานเครื่องยนต์ที่ได้จากแรงระเบิดของ ไฟ น้ำมัน(หรือแก๊ส) และอากาศ ระเบิดให้ลูกสูบทำงาน
ส่วนสะโพก ต้นขา หัวเข่า ขาท่อนล่าง ปลายเท้า ก็เหมือนกับ ลูกสูบ ก้านสูบ ที่ทำงานขึ้นลงตลอดเวลา ทำให้ฟลายวิวล์ ท้ายเครื่องหมุนตลอด
ส่วนเกียร์ของจักรยาน ที่เราคอยปรับ เพื่อผ่อนแรงเวลาขึ้นลงเนิน หรือวิ่งระยะทางไกล ก็คือ เกียร์ธรรมดา หรือ ออโต้ ที่อยู่ท้ายเครื่องนั่นเองครับ

อาการที่คุณเล่าตอนต้นว่า วิ่งๆไป กำลังเครื่องหาย มีแต่รอบเครื่อง(รอบเครื่องก็คือกำลังของเครื่อง) ทั้งๆที่จูนเครื่องแล้ว หัวเทียนเปลี่ยนแล้ว ต้องค่อยๆเหยียบ กำลังถึงจะมา แสดงถึงว่า เครื่องทำงานได้ดี ส่งกำลังมาที่เกียร์แล้ว แต่เกียร์ไม่ส่งกำลังมาที่เฟืองท้าย ทำให้ผมวิเคราะห์ว่า ต้นเหตุของปัญหาน่าจะอยู่ที่เกียร์ครับ

แต่พอคุณบอกว่า เวลาใช้น้ำมันเบนซิน อาการนี้ บางครั้งเป็น บางครั้งไม่เป็น ทำให้การวิเคราะห์ทีแรก ตกไปเลยครับ (หรือว่าต้นเหตุเป็นที่เครื่องยนต์)

ถ้าเป็นที่เกียร์ออโต้ แล้วมีอาการ บางครั้งเป็น บางครั้งไม่เป็น (ไม่เกี่ยวว่าจะใช้แก๊สหรือ น้ำมัน) ผมอยากแนะนำถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ แบบ ถ่ายหมดเกียร์ (หมดทั้งใน ทอร์คคอนเวร์ทเตอร์ด้วย ประมาณ 7 ลิตร) เพราะอาการบางครั้งเป็นบางครั้งไม่เป็นนั้น คิดว่า ยังพอชุบชีวิตเกียร์ได้ครับ

ขอโทษที่ต้องอธิบายยาวๆ เพราะว่าการวิเคราะห์โดยอ่านจากคำอธิบายของคุณเพียงไ ม่กี่บรรทัด และระบุสาเหตุออกมานั้น มีโอกาสผิดพลาดสูงมากครับ ไม่อยากให้เข้าใจผิดครับ

ขอบคุณมาครับ ต้องขอโทษที่อธิบายสั้นไป ว่าอาทิตย์นี้จะรีบไปชุบชีวิตเกียร์ก่อนแล้วครับเอาแ บบที่ว่าครับถ่ายออกทั้งระบบเลย ผมถามมาที่ปั๊มเซลล์ รัชดา 2400 ครับ แพงไปไม หรือราคานี้

amnat8 24-04-2008 10:39

น่าจะเป็นที่เกียร์นะครับ ลองเปลี่ยน น้ำมันเกียร์ทั้งระบบและกรองด้วย น่าจะหายนะครับ

popupup 24-04-2008 13:18

ผมโทรไปถามช่างที่ติดแก๊สมาช่างบ้างว่าบ้างที กล่องมันยังจะค่าของน้ำมันอยู่ จังหวะการเปลี่ยนเกียร์เลยไม่สัมพันกันครับ เพราะน้ำมันมีกล่อง ECU คุมแต่แก๊สไม่มี (mixxerครับ) เค้าบอกว่าให้ยกคันเร่งแล้วกดใหม่ สักระยะหนึ่งเดี่ยวอาการมันจะหายไปเอง เมื่อตนเดือนผมเคยถอดขั่วแบตมาทีนะครับ

Moonlight 25-04-2008 08:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popupup (117981 กระทู้)
ขอความคิดเห็นเพิ่มเติมหน่อยครับ

เรื่องเกี่ยวกับแก๊ส ผมไม่ชำนาญครับ

แต่ถ้าช่างที่ชำนาญแจ้งมาเช่นนั้น คุณก็ควรทำตามนะครับ ซึ่งก็ไม่ได้เสียเงินอะไรนี่ครับ

แต่ถ้าคุณใช้ระบบน้ำมัน แล้วมันยังมีอาการดังกล่าว ก็ควรรีบๆไปล้างระบบเกียร์นะครับ ราคาค่าล้าง 2400.-บาท ถูกกว่าราคาเปลี่ยนเกียร์มือ 2 ราคา 5000.-+ค่าแรง 2-3000.-บาท หรือ ค่าโอเวอร์ฮอนท์เกียร์ ซึ่งราคา 7000 - หมื่นกว่าบาทนะครับ (แต่จะได้เกียร์เกือบใหม่)

popupup 27-04-2008 16:49

วันยี้ไปล้างระบบเกียร์มาแล้วครับ

อาการเข้าเกียร์เร็ว แล้วความเร็วต่ำยังเป็นอยู่ครับ เร่งแล้วมีแต่เสียงเครื่อง :confused:

ต้องดูจุดไหนต่อครับ เซนเซอร์ลิ้นเร่ง หรือสายคลิกดาวครับ

แต่ที่ดีขึ้นก็เข้าเกียร์นุ่มขึ้นครับ

Dittapong 27-04-2008 20:40

ผมอยากเตือนนิดหนึ่ง
ระวังเรื่องความรู้สึกน่ะครับ เดี๋ยวชินไป อาจจะหาว่ารถไม่แรง
ลักษณะการขับขี่ด้วยครับ เกียร ออโต้มันเรียนรู้ สไตล์ คนขับน่ะครับ :cool:

เหยียบเบาเปลี่ยนเกียร์เร็ว
เหยียบแรงเปลี่ยนเกียร์ช้า

boat123 27-04-2008 22:57

รถผมเคยมีอาการคล้ายๆ กันครับ กดแล้วมีแต่รอบขึ้น แต่รถไม่วิ่ง เหมือนเกียร์มันไม่จับ กดจน 4-5 พันรอบ รถก็วิ่งเอื่อยๆ บางทีต้องค่อยๆ กดมัน ก็หายบ้าง ไม่หายบ้าง เลยเข้าอู่ซ่อมเปลี่ยนแผ่นครัชและอื่นๆ หลายอย่าง ออกมาก็ใช้ดีอยู่ 2 อาทิตย์ ก็กลับมามีอาการเดิมอีก เลยทนใช้แบบนั้นมาเกือบเดือน จนวันหนึ่งเอารถเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เลยได้มุดลงไปดูใต้ท้องรถตัวเอง สังเกตุเห็นตรงสายไฟเซ็นเซอร์ที่ต่อออกมาจากตรงเกียร ์ มีรอยต่อแล้วเทปพันสายไฟที่พันไว้มันหลุดอยู่ แล้วที่สำคัญมีน้ำมัน (ไม่รู้ว่าน้ำมันเครื่องหรือเกียร์) เปียกอยู่จนชุ่ม เลยจัดการทำความสะอาดแล้วเก็บให้พ้นตรงน้ำมันหยด หลังจากนั้นก็ไม่เคยเป็นอาการนี้อีกเลย ลองดูครับผมไม่มีความรู้ว่ามันจะเกี่ยวกันหรือปล่าว แต่ลองเช็คไล่สายดูครับ บางทีอาจเป็นเรื่องเล็กๆ ที่เรามองข้ามไปก็ได้ครับ

Moonlight 28-04-2008 08:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ P@E (118797 กระทู้)
คลัชใกล้จะหมดหรือป่าว (เดาเอานะ)

ไม่น่าใช่คลัชท์หมดครับ เพราะการเปลี่ยนเกียร์เร็ว และเปลี่ยนได้หมดทุกเกียร์ แสดงถึงว่า คลัทช์จับได้ดีครับ แต่ว่าปกติจะต้องเปลี่ยนเกียร์ตามรอบเครื่องที่กล่อง จับสัญญาณได้ ซึ่งลักษณะแบบนี้ อาจจะเป็นเพราะว่า คุณเจ้าของกระทู้ ไปเพิ่มระบบแก๊สมา ซึ่งช่างทำอะไรไว้จนทำให้กล่อง ECU สับสน (ผมก็ไม่เข้าใจระบบแก๊ส) หรือ เป็นเพราะระบบซิลินอยซ์เกียร์ มีปัญหา ต้องเช็คโค้ดเกียร์ดูครับ

popupup 28-04-2008 08:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (118863 กระทู้)
ไม่น่าใช่คลัชท์หมดครับ เพราะการเปลี่ยนเกียร์เร็ว และเปลี่ยนได้หมดทุกเกียร์ แสดงถึงว่า คลัทช์จับได้ดีครับ แต่ว่าปกติจะต้องเปลี่ยนเกียร์ตามรอบเครื่องที่กล่อง จับสัญญาณได้ ซึ่งลักษณะแบบนี้ อาจจะเป็นเพราะว่า คุณเจ้าของกระทู้ ไปเพิ่มระบบแก๊สมา ซึ่งช่างทำอะไรไว้จนทำให้กล่อง ECU สับสน (ผมก็ไม่เข้าใจระบบแก๊ส) หรือ เป็นเพราะระบบซิลินอยซ์เกียร์ มีปัญหา ต้องเช็คโค้ดเกียร์ดูครับ

ฮิฮิ ช่วยแนะนำวิธีเช็คโค๊ตเกียร์หน่อยครับ ทำไม่เปง

Moonlight 28-04-2008 10:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popupup (118870 กระทู้)
ฮิฮิ ช่วยแนะนำวิธีเช็คโค๊ตเกียร์หน่อยครับ ทำไม่เปง

TongAE111 08-10-2009 23:53

ลองค่อย ๆ ไล่ จา่กเรื่องที่ใช้เวลาน้อย เสียเงินน้อยก่อนดีกว่าครับ อาจจะเจอ

1. ตั้งลิ้นให้ได้ ตาม Spec + สาย click down ด้วยครับ
2. SP1 ต่อเข้าก่อนหรือยัง (SP2 เชื่อว่าต้องต่อไว้แล้ว)
3. O2 sensor ถ้าเสื่อมก็เปลี่ยน
4. สัญญาณ STA กับ NSW

5. ค่อยไปดูเรื่องเกียร์

ขอให้ จขกท. โชคดีครับ มีอะไรก็กลับมา Update บ้างนะครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 18:45