ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   1j Ge ดับบ่อยมาก (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=34891)

CEFGE 28-05-2009 16:33

1j Ge ดับบ่อยมาก

ผมใช้ a31 1j ge lamda autronic
ขับความเร็วคงที่ หรืออัดมาหนักๆ
พอเบรคชะลอความเร็ว รอบจะตกและดับทันที
ขับรถขึ้นทางด่วน ดับหน้าด่านจ่ายตังทุกวัน

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
เคยคิดจะซื้อสายมาจูนแก๊สเองแต่ไม่กล้า:frown:

ปล. เปลืองแก๊สมากด้วย เติม500 วิ่งได้ 230 km. เอง
(เฟืองท้ายเดิม)

เค_คลองสาม 29-05-2009 06:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CEFGE (329322 กระทู้)
ผมใช้ a31 1j ge lamda autronic
ขับความเร็วคงที่ หรืออัดมาหนักๆ
พอเบรคชะลอความเร็ว รอบจะตกและดับทันที
ขับรถขึ้นทางด่วน ดับหน้าด่านจ่ายตังทุกวัน

เคยคิดจะซื้อสายมาจูนแก๊สเองแต่ไม่กล้า:frown:

ปล. เปลืองแก๊สมากด้วย เติม500 วิ่งได้ 230 km. เอง

ถ้าให้ผมบอก ผมก็บอกว่าอยู่ที่ตัวแรมด้าครับ ลองเปลี่ยนเป็นตัวปรับธรรมดาแล้วปรับจูนดูครับ ว่าหายมั้ย ถ้าหายก็เข้าไปจูนแรมด้าใหม่ โอกาสแรมด้ารวนมีเยอะครับ :emo_toon01:

CEFGE 31-05-2009 10:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CEFGE (329322 กระทู้)

ขอบคุณครับพี่เค อยากเปลี่ยนยี่ห้อไปใช้ AG เหมือนกัน
แต่เงินไม่ค่อยมี ของเดิมติดมาแพง ใช้งานห่วย :Emo-korea_060:

ปล. การติดแก๊สมีความเสี่ยง ควรศึกษาข้อมูลก่อนการติดตั้ง

nye-noei 31-05-2009 11:14

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ

ผมจำได้ว่ามีคนเคยบอกว่าการติดตั้งหม้อต้มมีส่วนกับก ารเบรคแล้วดับ
หม้อต้มที่ติดตั้ง หันหน้าออกหน้ารถจะมีผลจากการเบรคมากระทำต่อผ้าหม้อ
ทำให้วูบดับได้ รถผมเองติดตั้งหม้อขวางรถ ตามแบบที่เขาติดกันทั้วไป
วันก่อนลองอัดมาแล้วเลี้ยวแรงๆ พบว่าวูบไปเหมือนกันแต่ไม่ดับ แต่ไม่มีแรงชั้วคราว
พอตั้งรถตรงสักพักก็หาย

เรื่องนี้ใครคิดว่าไง ?

ส่วนเรื่อง Lamda ถ้ามันกลายเป็น Lam ba ก็อย่าไปใช้มันเลยครับ
พกเพาเวอร์วาล์ว ติดรถไว้สักตัว โอกาศที่มันจะทรยศมีแน่นอน
จะได้เอาตัวรอดกลับอู่ได้

CEFGE 03-06-2009 08:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nye-noei (331107 กระทู้)
ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ

ผมจำได้ว่ามีคนเคยบอกว่าการติดตั้งหม้อต้มมีส่วนกับก ารเบรคแล้วดับ
หม้อต้มที่ติดตั้ง หันหน้าออกหน้ารถจะมีผลจากการเบรคมากระทำต่อผ้าหม้อ
ทำให้วูบดับได้ รถผมเองติดตั้งหม้อขวางรถ ตามแบบที่เขาติดกันทั้วไป
วันก่อนลองอัดมาแล้วเลี้ยวแรงๆ พบว่าวูบไปเหมือนกันแต่ไม่ดับ แต่ไม่มีแรงชั้วคราว
พอตั้งรถตรงสักพักก็หาย

เรื่องนี้ใครคิดว่าไง ?

ส่วนเรื่อง Lamda ถ้ามันกลายเป็น Lam ba ก็อย่าไปใช้มันเลยครับ
พกเพาเวอร์วาล์ว ติดรถไว้สักตัว โอกาศที่มันจะทรยศมีแน่นอน
จะได้เอาตัวรอดกลับอู่ได้

โอ้ว! สงสัยจะจริงหรือป่าวเนี่ย หม้อต้มผมติดตามแนวรถ
ไม่ได้ติดในแนวขวาง อาจเป็นไปได้

ว่าแต่พาวเวอร์วาล์วคืออะไรหรอครับ ไม่ค่อยรู้
เอาไว้ใส่แทนสเต็ปมอเตอร์ หรือป่าว
เพื่อปรับจูนโดยใช้มือหมุนเอา ใช่เป่าหว่า...:confused:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:56