ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   +++สตาร์ทเครื่องทุกครั้งต้องเข้าเกียร์ P ตลอดเพราะอะไร+++ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=13075)

jad 06-03-2008 09:42

+++สตาร์ทเครื่องทุกครั้งต้องเข้าเกียร์ P ตลอดเพราะอะไร+++

- เพราะอะไรครับถึงต้องเข้า P ตลอด
- ระบบไฟปรกติหรือเปล่าครับ
- แล้วถ้าจะให้สตาร์ทตอน N ได้หรือเปล่าครับ

Moonlight 06-03-2008 09:57

เป็นระบบความปลอดภัยอย่างหนึ่งของผู้ที่ใช้เกียร์ออโ ต้ครับ ซึ่งทุกคนต้องทำให้ติดเป็นนิสัย จนกระทั่ง ผู้ผลิตให้ความสำคัญจุดนี้มาก จึงทำระบบล๊อคออกมา เช่น ถ้าดับเครื่องโดยไม่ได้อยู่ที่ P จะดึงกุญแจไม่ออก

แต่ปกติ ถ้าเกียร์ อยู่ที่ N ก็จะสตาร์ทรถได้เช่นกันนะครับ

Noise 06-03-2008 10:59

ถ้าเดินไฟแบบพิเลนแบบผมแต่ก่อน auto ผมสตาร์ได้ทุกเกียร์ครับ

ถามก่อนน่ะครับว่าใช้คันเกียร์ของรถอะไรอยู่กับ toyota หรือป่าว
ถ้าเป้น toyota มันได้ทั้ง n และ p
ส่วนของผม a31 ใส่คันเกียร์เดิมก็ได้ทั้ง n และ p

ขึ้นอยู่กับคันเกียร์ด้วยว่าทำได้ไหม และการวายสายด้วยส่วนนึ่งครับ

chp 06-03-2008 12:47

อืมๆๆ ได้ข้อมูลเพิ่ม

ใช้เกียร์ธรรมดาอยู่คับ

Colt cobra 06-03-2008 13:43

สตาร์ทที่ N และ P ได้ครับ แต่ถ้าตำแหน่งอื่นเงียบ

BMกินJ@clubjz 06-03-2008 13:53

เค้าทำระบบมาก็เพื่อ Savety สถานะภาพชีวิตของเราครับ
ขืนปล่อยให้สตาร์ทได้ทุกตำแหน่ง คงต้องเปลี่ยนกันชนหน้า-หลังกันเพลินละครับ เผลอๆพรวดไปเหยียบคนเข้า......ซวยหนักเลย

Noise 07-03-2008 10:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ song1427 (101969 กระทู้)
รถอีกคันของผม เป็นไดฮัทสุ ชาเรด (ประมาณ 30ปี) ไปเปลี่ยนเป็นออโต้มา เกียร์ต้องใช้กล่อง(แต่กล่องเกียร์เสีย) ตอนนี้สตาร์ทได้ทุกเกียร์ แถมยังต้องผลักเปลี่ยนเกียร์เองด้วย (ดูๆไปเหมือนทริปทอนิคเข้าไปทุกที) อิอิอิอิ.....

5 5 5 ประเภทเดียว sw เกียร์เสียหาตรงรุ่นม่ายได้ ต้องเหยียบเบรคสตาร์ทไปก่อนเสียวก็เสียว

หามาได้ก็แบบไม่ตรงรุ่นอีก ช่างบอกได้เดี๋ยวไล่สายไฟใหม่ ก็ค่อยยังชั่วไม่ต้องเหยียบเบรคสตาร์ทให้หลอนอีกต่อไ ป

jad 09-03-2008 13:40

ของผมดึงมา n สตาร์ทไม่ได้ครับ ต้อง p อย่างเดียว

suankularb 11-03-2008 09:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jad (102614 กระทู้)
ของผมดึงมา n สตาร์ทไม่ได้ครับ ต้อง p อย่างเดียว

ถามเพิ่มเลยครับ ตามหลังต้องสตาร์ท N P ได้ ถ้าสตาร์ทได้แต่ที่ P เกียวกับการวายริ่งสายไฟหรือเปล่าครับ อยากทราบเหมือนกันครับกรณีนี้

Moonlight 11-03-2008 11:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suankularb (103156 กระทู้)
ถามเพิ่มเลยครับ ตามหลังต้องสตาร์ท N P ได้ ถ้าสตาร์ทได้แต่ที่ P เกียวกับการวายริ่งสายไฟหรือเปล่าครับ อยากทราบเหมือนกันครับกรณีนี้

ต้องตอบเป็นกรณีๆ ไปนะครับ

กรณีแรก เป็นกรณีที่เป็นรถเดิมๆ ไม่มีการวายริ่งใดใดมาก่อน เคยสตาร์ทได้ทั้ง N หรือ P แต่ตอนหลัง สตาร์ได้แต่ที่ P นั้น มาจาก 4 กรณ๊ อย่างใดอย่างหนึ่ง ดังนี้ครับ

1.หน้าคอนแทคท์ตรงเครื่องเกียร์มีปัญหาสกปรก หรือหลวม
2.ข้อต่อจากก้านเกียร์มาที่ก้านเครื่องเกียร์ หลวม ให้ขันให้แน่นห็หายครับ
3.บูชก้านเกียร์สึก ทำให้ก้านเกียร์หลวม สังเกตุง่ายๆ ว่าบูชสึกหลวมหรือไม่ ลองขยับก้านเกียร์ดูครับ ถ้าขยับได้ แบบ หลวมๆ แสดงว่า บูชสึกครับ ให้ถอดก้านเกียร์มาแก้เปลี่ยนบูช ครับ
4.สายไฟที่ต่อจาก N ขาดครับ

กรณีที่หลวม ไม่ว่าจาก บูช หรือข้อต่อ ให้สังเกตุและแก้ไขง่ายๆคือว่า ขณะสตาร์ท ให้ขยับเกียร์ที่อยู่ตรง N ไปมา แล้วลองสตาร์ทครับ ถ้าสตาร์ทได้ แสดงว่าหลวมครับ

ส่วนอีกกรณีหนึ่ง ก็เป็นไปตามที่คุณถามครับ คือ คนวายริ่ง อาจจะไม่ได้ต่อสายให้ครับ

jad 17-03-2008 22:33

ใช่เลยครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (103185 กระทู้)
ต้องตอบเป็นกรณีๆ ไปนะครับ

กรณีแรก เป็นกรณีที่เป็นรถเดิมๆ ไม่มีการวายริ่งใดใดมาก่อน เคยสตาร์ทได้ทั้ง N หรือ P แต่ตอนหลัง สตาร์ได้แต่ที่ P นั้น มาจาก 4 กรณ๊ อย่างใดอย่างหนึ่ง ดังนี้ครับ

1.หน้าคอนแทคท์ตรงเครื่องเกียร์มีปัญหาสกปรก หรือหลวม
2.ข้อต่อจากก้านเกียร์มาที่ก้านเครื่องเกียร์ หลวม ให้ขันให้แน่นห็หายครับ
3.บูชก้านเกียร์สึก ทำให้ก้านเกียร์หลวม สังเกตุง่ายๆ ว่าบูชสึกหลวมหรือไม่ ลองขยับก้านเกียร์ดูครับ ถ้าขยับได้ แบบ หลวมๆ แสดงว่า บูชสึกครับ ให้ถอดก้านเกียร์มาแก้เปลี่ยนบูช ครับ
4.สายไฟที่ต่อจาก N ขาดครับ

กรณีที่หลวม ไม่ว่าจาก บูช หรือข้อต่อ ให้สังเกตุและแก้ไขง่ายๆคือว่า ขณะสตาร์ท ให้ขยับเกียร์ที่อยู่ตรง N ไปมา แล้วลองสตาร์ทครับ ถ้าสตาร์ทได้ แสดงว่าหลวมครับ

ส่วนอีกกรณีหนึ่ง ก็เป็นไปตามที่คุณถามครับ คือ คนวายริ่ง อาจจะไม่ได้ต่อสายให้ครับ

ดึงเกียร์มา N แล้วลองสตาร์ท....ติดครับ...ต้องไปดูบูชแล้วล่ะ...ขอ บคุณมากๆครับ

najake@lampang 18-03-2008 08:24

ของน้า ยิ่งเซฟตี้โคตร ๆ Np เงียบหมด ปลอดภัยมาก
การจะเลื่อนคันเกียร์ต้องใช้สองมือ มือนึงต้องกดปุ่มชิฟ ที่สีแดง ๆ
ถึงจะเลื่อนได้

เคสนี้กันลูกรูดเกียร์เล่นเวลาเราจอดลงไปซื้อเห ล้า

อีกอย่างตอนสตาร์ท ต้องเข้า P เท่านั้น
และนอกจากp แล้วต้องเหยียบเบรคด้วยครับ
ช่างวายสายของผม ทำไว้แบบนี้ครับ

ปลอดภัยดีแต่ก้อเหนื่อยนะ บางครั้ง

เช่น รถวิ่งซัดๆปแล้ววูบดับ
จะสตาร์ทที่ N ไม่ได้ ต้องจอดข้างทางสถานเดียว
นี่คือข้อเสีย แต่ผมก้อแก้ด้วยการทำรถให้เนียนนิ่งไม่วูบดับ

จำได้ว่าเคสที่ผมว่า คือวูบดับแล้วสตาร์ท ที่n ไม่ได้
เคยมีครั้งเดียวเองครับ ก่อประคองรถเข้าข้างทางและจอดสตาร์ทเอาครับ
อันนี้รถผม ที่มีลูกซนแบบโคตรยักษ์ครับ

jad 18-03-2008 10:41

น่ากลัวครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ najake@lampang (105239 กระทู้)
ของน้า ยิ่งเซฟตี้โคตร ๆ Np เงียบหมด ปลอดภัยมาก
การจะเลื่อนคันเกียร์ต้องใช้สองมือ มือนึงต้องกดปุ่มชิฟ ที่สีแดง ๆ
ถึงจะเลื่อนได้

เคสนี้กันลูกรูดเกียร์เล่นเวลาเราจอดลงไปซื้อเหล้า

อีกอย่างตอนสตาร์ท ต้องเข้า P เท่านั้น
และนอกจากp แล้วต้องเหยียบเบรคด้วยครับ
ช่างวายสายของผม ทำไว้แบบนี้ครับ

ปลอดภัยดีแต่ก้อเหนื่อยนะ บางครั้ง

เช่น รถวิ่งซัดๆปแล้ววูบดับ
จะสตาร์ทที่ N ไม่ได้ ต้องจอดข้างทางสถานเดียว
นี่คือข้อเสีย แต่ผมก้อแก้ด้วยการทำรถให้เนียนนิ่งไม่วูบดับ

จำได้ว่าเคสที่ผมว่า คือวูบดับแล้วสตาร์ท ที่n ไม่ได้
เคยมีครั้งเดียวเองครับ ก่อประคองรถเข้าข้างทางและจอดสตาร์ทเอาครับ
อันนี้รถผม ที่มีลูกซนแบบโคตรยักษ์ครับ

ในกรุงเทพผมว่าอันตรายนะครับ
++เมื่อเดือนที่แล้วติดไฟแดงอยู่ พอไฟเขียวออกตัวแตะคันเร่งเบาๆ ดันดับซะงั้น
พอดีผมใช้แก๊สด้วยกำลังมีปัญหาเรื่องแก๊ส บาง-หนาอยู่ ผมต้องปล่อยรถให้หยุดครับ
แต่พวกตามหลังกำลังเหยียบส่ง ต้องเบรกกันตัวโกร่งเลย เสียวตูดมากๆ แต่ก็ไม่มีอะไร
++จึงได้มาเปิดกระทู้ถามพี่นี่แหละครับ
++ใครที่เป็นแบบนี้อยู่แก้ไขนะคร้าบ++

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 06:03