ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   D.i.y มาดูวิธีการเปลี่ยนวาลว์น้ำกันครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=39789)

w123jz 14-09-2009 13:35

มาดูวิธีการเปลี่ยนวาลว์น้ำกันครับ

ที่ผมเขียน DIY การเปลี่ยนวาลว์น้ำหรือ Thermostat อันนี้ขึ้นมาก็เพื่อที่จะให้เพื่อนสมาชิกได้ลองทำ และแก้ไขอาการเบื่องต้นได้เอง
ถ้ามีสมาชิกท่านไหน มีเวลาว่างพอ และมีเครื่องมือ และอุปกรณ์ครบ ก็สามารถลงมือทำเองตามผมได้
ส่วนใครที่ยังไม่มีอุปกรณ์ หรือไม่มีเวลาทำ หรือทำเองไม่เป็น ก็จะได้ทราบว่าหน้าตามของอุปกรณ์ตัวนี้ มันมีหน้าตาเป็นอย่างไร และอยู่ตรงไหนในเครื่องของเรานะครับ
ซึ่งหากจะไปจ้างช่างทั่วไปเปลี่ยนจะได้ไม่โดนช่าง (มันเถอะ) หลอกเอาได้

ส่วนรายละเอียด และหน้าที่ของวาลว์น้ำนั้น ผมคงละไว้ไม่พูดถึงนะครับ น่าจะหาอ่านกันเอาได้จากกระทู้เก่าๆ
ส่วนสาเหตุอะไรที่ผมต้องเปลี่ยนวาลว์น้ำ ผมมีเหตุผล ดังนี้คือ เมื่อซักประมาณ 2 ปี ที่แล้ว ผมเอารถไปทำพัดลมไฟฟ้ามา และพบว่าหลังจากทำพัดลมไฟฟ้า อุณหภูมิต่ำลงมาก คือไม่คยเกิน 80 องศาเลย ก็ดีใจนะที่มันต่ำดี แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ว่าทำไมมันต่ำจัง จึงเป็นที่มาของ DIY ครังนี้ เพราะอยากรู้สภาพวาลว์น้ำในรถว่า มันยังดีอยู่ไหม

อุปกรณ์

1.แม่แรง อันนี้แนะนำให้ใช้แม่แรงดีๆหน่อย อย่าใช้ของที่ซื้อได้ใน lotus เพราะมันเล็กไป สูงไม่พอขึ้น สามขา
2.ดังรูป จะเห็นว่า แม่แรงด้านซ้ายของ lotus ไม่ค่อยดี เล็กไป ใช้เปลี่ยนยางได้อย่างเดียว

จากรูปพอจะเอาไปใช้ยกรถเพื่อวางบน สามขา ยังห่างอีก 1 นิ้ว และยกรถไม่ขึ้นแล้ว ดังรูป

3.ขาตั้งสามขา 2 อัน
4.ประแจปากตายเบอร์ 10 - 12
5.ประแจแบบบล๊อค ต่อด้ามได้ แบบยาวๆหน่อย เพราะของผมต้องมุดเข้าไปไข ใต้ท้องรถด้วย ไขจากข้างบนไม่ได้ เพราะติดแผ่นกันความร้อนของท่อไอเสีย

เริ่มเลยนะครับ
1. ถอดแบตขั้วบวกออกด้วยนะครับ เพราะต้องไปทำงานแถวๆ ไดชาร์ต เดี๋ยว ขันไปมา แล้วไฟซ๊อตตตต
2. อันนี้พระเอกของงานนี้นะครับ วาลว์น้ำหรือ Thermostat นั่นเอง ราคา 650 บาท ให้ใช้แต่ของแท้เท่านั้นนะครับ ผมไปบอกร้านอะไหล่ ว่าเอาวาลว์น้ำแท้ของเครื่องเจ เด็กในร้านมันก็ไปหยิบของ VIOS มาให้ บอกว่าใช้แทนกันได้ ซึ่งจากที่ลองเอามาเทียบกันก็ใช้กันได้จริงๆ ยี่ห้อเดียวกันซะด้วย ส่วนบาร์โค้ดของแท้ก็ตามรหัสข่างกล่องนั่นแหละ

ของผมบนกล่องจะเขียนไว้ว่า vios ชัดเจนดังรูป ด้านล่าง ซึ่งถ้าเห็นตามนี้ แสดงว่าใช้ได้แน่นอน

แกะดูข้างในบ้างจะเห็นยี่ห้อ KUZEH และอุณหภูมิ ที่วาลว์น้ำเริ่มเปิดที่ 82 องศาดังรูป

อีกอย่างที่อย่าลืมนะครับ คือยางตรงวาลว์น้ำ ผมเรียกโอริง บางท่านอาจเรียกประเก็น ราคา 50 (ไม่รู้แพงไหม)
เปลี่ยนได้ก็ดีนะครับ เพราะจะได้สบายใจและไม่ต้องรื้อเข้าออก บ่อยๆ
ของผมพอแกะวาลว์น้ำออกมาดูเห็นสภาพของยางเดิมแล้วไม่ สบายใจ เลยต้องขับไปซื้อยางมาอีกรอบ
และอย่าลืมนะครับ ยางอันนี้ในกล่องไม่มีแถมมาครับ ต้องบอกเค้าว่าซื้อด้วย
อันนี้หน้าตาของยางอันใหม่

พอประกอบเข้าไปได้หน้าตาประมาณนี้ครับ

ภาพจากอีกมุมหนึ่ง

4. เปิดฝาหม้อน้ำ เพื่อเริ่มถ่ายน้ำในหม้อน้ำเดิม ทิ้งไปก่อน อาจจะเอากะละมังมารองก็ได้ จะได้ไม่เลอะ ดังรูป

5. ให้ไขน๊อตหางปลา เพื่อถ่ายน้ำหม้อน้ำออก
น๊อตหางปลาครับ ใช้ไขเพื่อถ่ายน้ำในหม้อน้ำ ของผมอยู่ด้านล่างด้านซ้าย(หันหน้าเข้าหารถ)ดังรูป

น้ำจะไหลออกมา

6.พอน้ำออกหมดก็ถอดกรองอากาศออกมา

เริ่มถอดน๊อตด้านซ้าย และขวาที่ยึดกรองอากาศ

w123jz 14-09-2009 15:49

ยาวไป

7. ไขแหวนอีก 2 อันเพื่อถอด ท่อยางระหว่างกรองอากาศ กับท่อไอดีออกด้วย

8. อย่าลืมถอดเซนเซอร์วัดอุณหภูมิในกรองอากาศ ออกด้วย ซึ่งจะอยู่ด้านข้างโครงกรองอากาศ ทางด้านขวา(หันหน้าเข้าหารถ) ดังรูป

หลังจากตรวจดูว่าถอดน๊อตทุกอย่าง และเก็บน๊อตไว้รวมๆ กันเป็นที่เรียบร้อย เพราะจะได้ง่ายในการหาและประกอบกลับ กันหายด้วย ก็ให้ยกกรองอากาศออกเลย จะได้ดังรูป

9. จะมองเห็น น๊อตอันแรก ซึ่งวาลว์น้ำจะมีน๊อต 2 อันยึดอยู่ ดังรูป

ซึ่งอันแรกจะถอดง่ายมาก ส่วนอีกอันต้องขึ้นแม่แรง เพื่อมุดเข้าไปไขด้านใต้ท้องรถ เพราะของผมมันจะติด แผงกันความร้อนจากท่อไอเสีย

10. ให้ถอดท่อน้ำออกด้วย ของผมที่ต้องถอดออกเพราะมันเกะกะการทำงาน รถเราเองค่อยๆทำไปไม่รีบ ดังรูป

ถอดท่อออกมาแล้ว

11. ให้ใช้ ประแจปากตายเบอร์ 10 ไข น๊อตอันแรกออกมา
12. ขึ้นแม่แรงและรองสามขา 2 อัน เพื่อมุดเขาไปใต้ท้องรถ จะเห็นน๊อตอีกอันแอบซ่อนอยู่ ดังรูป

13.จากนั้นต้องใช้ประแจแบบบล๊อค เบอร์ 10 ต่อด้ามยาวๆหน่อย เพราะแคบมาก ค่อยๆหมุน และถอดออกมา
แถมด้วยภาพมาโครอีกนิด

14.ก็จะได้หน้าตาของท่อ และวาลว์น้ำหลังถอดออกมา ดังรูป

ลองมองดูหลายๆมุมบ้าง

จะเห็นว่าสภาพของวาลว์น้ำไม่ค่อยดีนัก มีรอยหักของยางอยู่ด้วย ทำให้เก็บน้ำไว้ไม่อยู่ เพราะวาล์น้ำปิดไม่สนิทนั่นเอง
และผลคือทำให้อุณหภูมิต่ำเกินไป

สุดจะบรรยาย ดูด้วยภาพกันเอาเอง ซูมแบบมาโครเข้าไปอีก

15.แยกร่างเป็นชิ้นๆ

w123jz 14-09-2009 17:26

สภาพภายในท่อ และยางโอริงอันเดิม

ดูยี่ห้อ และอุณหภูมิที่วาลว์น้ำเดิมจะเปิดบ้าง

ยี่ห้อ KUZEH และเปิดที่ 82 เหมือนกัน

17. ประกอบวาลว์น้ำอันใหม่ เข้ากับยางประเก็นอันใหม่ จากนั้นประกอบกลับดังเดิมเข้ากับท่อน้ำ
ขั้นตอนนี้ต้องตรวจสอบด้วยนะครับว่าตำแหน่งเดือยในวา ลว์น้ำ กับเดือยที่มาร์คของท่อต้องตรงกัน
(เดี๋ยวจะมา Update ภาพอีกทีวันเสาร์นี้)

18. และใส่กลับลงไปแบบเดิม ดังรูป

ที่เหลือก็ประกอบกลับย้อนไปจากเดิมนะครับ ในขั้นตอนแรกที่ทำ
หลังจากประกอบกลับแล้ว
ตรวจสภาพท่อต่างๆ ด้วยนะครับ ว่าไขแน่นไหม ทดสอบใส่น้ำลงไปในหม้อน้ำมีน้ำรั่วไหมด้วยนะครับ

ผมสงสัยอยู่นิดเดียวว่าไอ้ปุ่มเล็กๆ ตรงวาลว์น้ำเนี่ย มันทำหน้าที่ หรือใช้งานอะไรไหมครับ

ผลที่ได้คือ จากเดิมเย็นเกินไป ต่ำกว่า 80 องศาตลอด พอเปลี่ยนแล้ว ก็ได้อุณภูมิที่คงที่และมากกว่าเดิม
ซึ่งจากการคาดคะเนด้วยสายตานะครับ ซักประมาณ 82-85 ได้
ขอบให้สนุกกับการทำ DIY นะครับ

sonicshort 15-09-2009 08:09

จากภาพสุดท้าย Check valve จะต้อง

ใส้ให้ตรง มาร์ค ดังภาพที่ 17 ครับ

ที่เห็นเป็นดือยขึ้นมาครับ :emo_toon08:

w123jz 15-09-2009 09:10

รับทราบครับ
ตอนทำไม่ทันสังเกตเห็น มันมีเดือยมาร์คอยู่นี่เอง
ไว้วันเสาร์จะลื้อทำใหม่อีกรอบ

ขอบคุณมากครับ

Chili 24-09-2009 21:17

ถ้าใส่เดือยไม่ตรงจะมีผลอะไรกับเครื่องไหมครับ? ตอนผมไปล้างหม้อน้ำก็ซื้อวาล์วน้ำไปให้ช่างเปลี่ยนด้ วย ช่างเอาเครือ่งมาเจียเดือยนั้นทิ้งเลยครับ แล้วก็ใส่เข้าไป พอดีไม่ทันได้สังเกตุว่าใส่ตรงมาร์คหรือเปล่าอะครับ

tanmambo 29-01-2010 10:16

แหล่มมาก...
ไว้ว่างๆ ลองดีก่า

sakda_ 19-08-2010 04:37

:) ขอบคุณมากครับ..

La-Z-BoY 13-10-2010 16:25

ดีมากๆเลยครับสงสัยวาล์วน้ำผมก้อคงไม่ค่อยดีแล้วเพรา ะเวลาใช้แก๊สหม้อต้มชอบมีน้ำเกาะ เห็นช่างบอกว่าน้ำไม่ค่อยร้อน ต้องไปลองเช็คดูบ้างแล้วครับ

tfr_jz 17-07-2011 11:46

เห็นภาพ และหน้าทำเอง จริงๆ เลยครับ

ningdoad 27-07-2011 15:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chili (407744 กระทู้)
ถ้าใส่เดือยไม่ตรงจะมีผลอะไรกับเครื่องไหมครับ? ตอนผมไปล้างหม้อน้ำก็ซื้อวาล์วน้ำไปให้ช่างเปลี่ยนด้ วย ช่างเอาเครือ่งมาเจียเดือยนั้นทิ้งเลยครับ แล้วก็ใส่เข้าไป พอดีไม่ทันได้สังเกตุว่าใส่ตรงมาร์คหรือเปล่าอะครับ

น่าจะไว้สำหรับระบายอากาศ กรณีที่มีอากาศเข้าไปในระบบเครื่องครับ

dumptop 27-09-2012 11:54

ขอบคุณมากคะ

gclub sbobet M3Bet livescore holiday palace gclub
sbobet gclub

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:41