ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   เปรียบเทียบ LPG กับ NGV ใน Dmax (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=11122)

Mr.bobby 14-01-2008 10:54

เปรียบเทียบ LPG กับ NGV ใน Dmax

สวัสดีครับทุกท่าน

ผมใช้รถ Dmax Cab4 2500 Turbo ปี 2004 พอดียุคน้ำมันแพงก็กำลังจะหาแก๊สมาใส่ตัวรถครับและผม ก็กำลังปวดหัวเรื่องจะติดแก๊ส

1. ช่างแถวๆบ้านบอกว่า ลง 1J โบ 2500+ค่าติดตั้งแก๊สด้วย ราคา 70000 รวมค่าแรงทุกอย่างแล้ว
2. ถ้านำ 1J โบ 2500 ไปติด NGV งบประมาณเท่าไหร่ครับ แถวบ้านเขาจูนได้แต่ LPG ครับ
3. ถ้าเอาเครื่องเดิมไปติด NGV ดีไหมเพราะก็ลงทุนไม่สูงประมาณ 40000-50000

ก็เลยยังไม่รู้ว่า 3 ข้อที่ผมเขียนมา จะไปลงตัวที่ข้อไหนครับ ใจผมก็เสียดายรถไม่อยากขายไปแล้วไปซื้อมือ 2 มาติด เพราะซื้อมือ 1 มา

ผมอยากทราบข้อมูลของเพื่อนๆในเว็บคือ ราคาในอนาคตระหว่าง LPG กับ NGV อันไหนดีดจะสูงกว่ากัน คือผมไม่อยากเปลี่ยนระบบไปๆ มาๆ เพราะตอนนี้ ก็มีเพื่อนๆ บอกให้ถอดเครื่องเดิมวางไว้แล้วใส่ระหว่างข้อ 1 กับข้อ 2 แล้วต่อไปถ้าจะขายรถค่อยใส่คืน ผู้ใหญ่ก็บอก เอาของเดิมไปติด NGV ก็พอลงทุนน้อยไม่เสี่ยง ปวดหัวชะมัด

ยังไงเพื่อนๆ ในเว็บช่วยเปรียบเทียบรายละเอียด และช่วยกันตอบข้อสงสัยผมด้วยนะครับ ผมความรู้เรื่องเครื่องยนต์น้อยครับ ขอบคุณครับผม

nakhonsawancar 14-01-2008 11:09

ข้อ 1 เลยพี่

kkk 14-01-2008 11:20

- ข้อหนึ่งตามคุณต่อบอกครับ และยิ่งจะทำให้เรารักรถมาขึ้นด้วยครับ เพราะแรงขึ้นและต้องดูแลเพิ่มขึ้นอีกนิดหน่อยคร ับ เอะอะก็เปิดฝากระโปรงขึ้นดู สุดท้ายครับรถจะรักเรามากว่าเดิมเพราะเวลาขายต่อราคา จะรถลงพอประมาณและทำให้เราไม่อยากขายมันครับ ยืนยันข้อ 1 ครับ

satit 14-01-2008 13:06

ถ้าชอบเปิดกระโปงก็เลือกข้อ1(เพราะคุณจะรักและดูแลรถ ด้วยตัวเองมากขึ้น)
ถ้าชอบถูกเรียงคิวก็เลือกข้อ2 (เพราะคุณต้องเข้าคิวรอเติมแก็สเมื่อรถวิ่งไปแล้ง200 โล)

apinui 14-01-2008 16:29

ผมขอ แนะนำ ในฐานะที่ใช้ D-max เหมือนกันนะ ...

อยากให้คุณคิดก่อนครับว่า ... รถคันนี้ จะขายหรือจะใช้ ??

ถ้าจะใช้ ยาวๆก็วาง J ไปเลยครับ ไม่ต้องเสียดาย เพราะถ้าคุณต้องการนำมาใช้งานและติดแก็ส เพื่อความประหยัด คุณได้แน่นอน ... แต่ถ้าคิดจะขาย ก็ขายซะแต่ตอนนี้ไปเลยครับ ยิ่งทิ้งไว้ราคายิ่งตก (จริงปะ)

1.ราคานี้เหมาะสมแล้วครับ แต่ถ้าคุณไม่คิดจะขายรถคือ ยกเครื่องดีเซลกลับเพื่อขายต่อ ผมว่า เอาเครื่องเดิมเทินไปเลยจะได้จ่ายน้อยหน่อยครับ (ผมเอาเครื่อง 3.0DI เทินไป 3หมื่น)

2.ผมว่า LPG ดีกว่าครับ
3.อย่าเชียวนะครับ .... ลองไปหาข้อมูลที่ www.d-maxclub.net ดูครับ พังมาหลายคันแล้ว ... คนที่เคยติดมี 2แบบครับ คือ ถอดขายทันเครื่องไม่พัง อีกแบบคือ ถอดขายไม่ทัน เครื่องพังก่อน ....

เมื่อก่อน ก่อนที่ผมจะตัดสินใจวางเครื่องผมก็กังวลครับ เรื่องราคาขายต่อของรถ .. แต่ก็มีคนมาถามผมแบบนี้ว่า จะใช้รถ หรือจะขายรถ .... ผมเลือกใช้รถครับ เลยตัดสินใจวางไป ตอนนี้ไม่ผิดหวังครับ ...

ส่วน NGV หรือ LPG ไม่นาน ราคาก็เท่ากันล่ะครับ(NGV รัฐฯจะพยุงราคาไว้แค่ปี51 เท่านั้นนะครับ) ..... สาเหตุที่ NGV ถูกกว่าเพราะเฮียปิฯ แกกำลังเล่นอะไรบางอย่างอยู่ครับ .....

***NGV และ LPG เกิดจากก๊าชชนิดเดียวกันครับ ... เพียงแต่แยกชนิดขายเท่านั้นเอง

เค_คลองสาม 15-01-2008 00:11

ข้างต้นครับ เป็นคำถามและคำตอบที่ดีครับ

Mr.bobby 15-01-2008 11:17

ได้คำตอบแล้วครับ

ผมจาลง J LPG เพราะยังไงซะ ผมก็รักรถผมม๊ากๆ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ ผมเตรียมลงเครื่องใหม่ ตอนช่วงตรุษจีนแล้วครับ

ตอนนี้ก็เปง น้องใหม่ Clubjz ^_^

bom มหาชัย ครับ

Chai 15-01-2008 15:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mr.bobby (86253 กระทู้)
ได้คำตอบแล้วครับ

ผมจาลง J LPG เพราะยังไงซะ ผมก็รักรถผมม๊ากๆ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ ผมเตรียมลงเครื่องใหม่ ตอนช่วงตรุษจีนแล้วครับ

ตอนนี้ก็เปง น้องใหม่ Clubjz ^_^

bom มหาชัย ครับ

ยินดีด้วยครับ และก็ขอต้อนรับสู่คลับที่แสนอบอุ่นครับ :)

pongnutto 15-01-2008 16:25

ยินดีด้วยครับที่มีคนช่วยคิดครับ ส่วนตัวผมลองผิดลองถูกมาเยอะดีเซลติดngvก็ติดมาแล้วไ อ้ประหยัดมันก็ประหยัดครับแต่รู้สึกว่าเครื่องมีเสีย งก็อกๆเวลาเร่งไฟเตือนรูปเครื่องโชว์เลยเอาไปให้ศูนย ์เช็คเค้าบอกว่าเครื่องจะน็อคเลยตัดสินใจถอดขายทั้งเ ครื่องทั้งชุดแก๊สทั้งหมด แล้วมาวางเจโบ+lpg ประหยัดได้เห็นๆแรงด้วยครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:40