ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ใครๆก็ไม่อยากใส่มิกซ์ ภาค2+รูป (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=6465)

hs3nqi 14-08-2007 20:16

ใครๆก็ไม่อยากใส่มิกซ์ ภาค2+รูป

2 ไฟล์แนบ
หลังจากทดลองวิ่งใช้งานตามปกติก็พบว่าปริมาณการรับปร ะทานแก็สเหมือนเดิม..วิ่งในเมืองการจราจรคับคั่ง20ลิ ตรวิ่งได้100กม.

hs3nqi 22-08-2007 19:21

หลังจากทดลองใช้มาวันนี้ก็ได้ถอดครีบอัดอากาศออก แล้ววิ่งน้ำมันรู้สึกว่าดึงได้ดีกว่าครับ นอนคิดอยู่หลายวันว่าลงทุนดัดแปลงชุดลิ้นเล่งของชtrc ที่มีอยู่มาทำมิกซ์แก็สแล้วใช้สายคันเล่งมีโอมาทำตัว ดึงเปิดปิดเวลาอยากวิ่งน้ำมันจะได้ดึงดีๆ ขอสรุปว่าใช้งานได้ดีทั้ง2ระบบ ตอนนี้ปรับแก็สแบบให้กินที่ไม่เกิน2บาทต่อกิโล(10.5) ขับสนุกกว่าเยอะ ถ้ากินน้อยก็วิ่งอืดๆ ส่วนน้ำมันวิ่งดีเหมือนเดิมเพราะไม่มีอะไรมาขวางทางเ ดินของอากาศ

pongnutto 23-08-2007 17:54

ทำเองหรือป่าวครับพอดีสนใจเหมือนกัน ผมใช้แลมด้ามิ30ครับ ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ pp_jakrit@hotmail.comครับ

เค_คลองสาม 23-08-2007 20:59

ถ้าจะใช้ลิ้น trc ทำเป็นมิกซ์ดีครับ แต่ต้องดัดแปลงให้มันเปิดปิดในรถให้ได้ครับ จะดีมาก แต่ถ้าไม่สะดวกที่จะดัดแปลงให้มันเปิด-ปิดในรถได้ก็ต้องอาศัยเปิดฝากระโปรงตอนอยากใช้น้ำมัน ครับ ถ้าไม่มีมิกซ์เลยก็ขับแก๊สก็รับประทานหน่อยแล้วอัตรา เร่งแก๊สก็ไม่ดีเท่าไรครับ แต่วิ่งน้ำมันดีแน่นอนครับเพราะไม่มีอะไรมากันไว้ครั บ พิจารณาเอาครับว่ารถเราจะทำแบบไหนดี หรือจะเอาดีทั้งสองอย่างก็ต้องหัวฉีดเลยครับ ง่ายสุด ไม่ต้องคิดมากแค่กระเป๋าเบาครับ

hs3nqi 23-08-2007 21:37

ทำเองครับ ผมเป็นช่างไฟฟ้านะไม่ใช่ช่างยนต์แต่ก็หาซื้อหนังสือม าอ่านครับ (ทฤษฎีและปฏิบัติไฟฟ้ารถยนต์) ไม่รู้จะอะธิบายอย่างงัยดีแต่ขอบอกเป็นข้อๆแล้วกัน ส่วนลิ้นปีกผีเสื้อชุดที่ทำมิกซ์ก็ใช้ตัวหน้าที่ต่อร ่วมกับระบบabsแต่ของผมไม่ได้ใช้ แต่ถ้าเป็นเครื่งรุ่นใหมๆจะมีมาครับ สังเกตุว่าจะควบคุมด้วยมอเตอร์ครับขอเริ่มเลยแลวกัน
1.ถอดเรือนเร่งออกมาทั้งชุด มีน๊อต4ตัว เบอร์12
2.ถอดมอเตอร์ออก น๊อต4ตัวเบอร์8
3.ถอดเซนเซอร์ฝั่งตรงข้ามออก น๊อตสี่แฉก2ตัว แล้วขันนีอตปะกับสปริงออกเบอร์10 ดัดหลบแขนดักฝาปะกับสปริงและสปริงให้ลิ้นปีกผีเสื้อห มุนได้ไม่ติดขัดกับอะไร
4.ใช้กระดาษกาวตัดเป็นรูปวงกลมขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง3 0มม.หรือเท่ากับขนาดรูมิกซ์อันเดิมแล้วใช้กรรไกรตัดแ บ่งครึ่ง ติดตรงกลางของลิ้นเร่ง แต่ทำไมที่แบ่งออกเป็นสองส่วนเพราะติดแกนของลิ้นเร่ง จากนั้นใช้ปากกาเคมีวาดตามวงแล้วลงมือเจาะด้วยสว่านด อกเล็กๆตามเส้น(ฉลุออกให้ได้รูตามขาดที่วาดไว้)
5.ทำแขนเร่งสายคันเร่งฝั่งที่เป็นมอเตอร์ โดยต้องถอดเฟื่องออกมาด้วย มีน๊อตตัวเมียเบอร์10ขันปะกับเฟืองให้ติดกับแกนลิ้นเ ร่งออก จากนั้นก็ตัดแต่งเฟื่องให้หมุนได้ไม่ติดขัดกับเรือนล ิ้นเร่งเชื่อมตัวเร่งสายคันเร่งเข้าด้วยกัน ส่วนของผมหมุนเปิดตอนใช้น้ำมันได้องศาลิ้นเร่งตามแนว นอนพอดีครับ
6.ทำความสะอาดแล้วประกอบและสายคันเร่ง อย่าลืมทำตัวยึดสายคันเร่งกับเครื่อง เสร็จแล้วลากสายประกอบกับที่มือดึงเปิดปิดครับ ส่วนของผมใช้ตัวเร่งรอบเครื่องที่เป็นมือดึงแล้วบิดค ้างได้ข้างๆพวงมาลัย เวลาจะวิ่งน้ำมันก็ดึงสายคันเร่งให้ลิ้นเร่ง(มิกซ์)เ ปิดแล้วบิดค้างไว้ ถ้าใช้แก็สก็บิดคายสายเร่ง หมายเหตุ ถ้าทำถูกตามที่บอกลิ้นเร่งที่ดัดแปลงเจาะรูจะต้องขวา งทางเดินอากาศจนสุดด้วยแรงบิดสปริงตรงเซนเซอร์ตามข้อ 3.เหมือนปีกลิ้นเร่งตัวหลัก
7.การใช้งานก็เหมือนปกติครับ แต่ข้อดีคือวิ่งน้ำมันได้เหมือนเดิมครับ

ลุงเหน่ง 23-08-2007 23:11

วาววว...!!! สุดยอด เข้าขั้นสเตปเทพจริงๆ
- ใช้หม้อต้มธรรมดาหรือหม้อต้มเทอร์โบครับ
- บูสก์มาเร็วและเต็มเหมือนน้ำมันหรือเปล่า
- ถ้าขับแบบกระแทกคันเร่งตลอด อัตราเร่งตอบสนองดี แล้วอัตราสิ้นเปลืองได้ซัก 5.5-6 กม./ลิตร
ช่วยทำให้ผมบ้าง

hs3nqi 24-08-2007 20:16

ผมใช้หม้อต้มเทอร์โบสตราแก็สครับ...ตอนเช้าสตารทแก็ส ได้เลยครับ..อัตราเร่งก็เท่ากับมีมิกซ์ครับ...แต่ต่า งกันที่วิ่งน้ำมันได้ดี้หมือนเดิมครับ..(ถ้าบางอารมณ ์อยากขับแบบแรงๆดึงดีๆก็มันดีครับ)

Jack_NeverDie 04-09-2007 19:03

ถามนอกเรื่องหน่อยครับ วางถังแก็สไว้ตรงไหนครับ Qru73

TrippleAAA 05-09-2007 00:06

มีรูป ด้านใน หรือเปล่าครับขอบคุณมาก..

hs3nqi 08-09-2007 08:38

วางถัง48ลิตรไว้ใต้ทองตรงยางอะหลั่ย

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:32