ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   Club JZ&UZ Magazine online (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74698)

Apple JZ Power 27-08-2014 13:40

Club JZ&UZ Magazine online

ก่อนอื่นสวัสดีสมาชิกคลับ JZ&UZ ทุกท่านครับ
กระทู้ที่เพื่อนสมาชิกได้อ่านอยู่นี้ อาจเป็น
กระทู้Car of the Month ฉบับปฐมฤกษ์ของ Club JZ&UZ Magazine online
ที่เป็นการร่วมมือกันของเพื่อนสมาชิกที่ต้องการให้เก ิด นิตยสารเล็กๆขึ้นภายในคลับของเรา
โดยจะมีคอลัมน์สัมภาษณ์ และถ่ายภาพรถคันงาม รวมถึงงานมิตติ้งและกิจกรรมต่างของคลับมารวบรวมไว้ใน
Club JZ&UZ magazine online ของเรา

พวกเราหวังเป็นอย่างยิ่งว่า
Club JZ&UZ Magazine online จะเป็นจุดเริ่มต้นเล็กๆ
ที่นำให้พี่น้องได้กลับมาบ้านหลังนี้และทำให้บ้านของ เราคึกคักขึ้นมาอีกครั้ง

ในส่วนการทำงานหากเกิดความผิดพลาดหรือขาดตกบกพร่องใน รายละเอียดเรื่องใด
พวกเราขออภัยและยินดีนำมาปรับปรุงการทำงานให้สมบูรณ์
และจะพยายามพัฒนาClub JZ&UZ Magazine online ให้น่าสนใจยิ่งๆขึ้นไปนะครับ

สำหรับการติดตามข่าวสาร กิจกรรมต่างๆ พวกเรา
จะนำมาลงใน www.clubjz.net เท่านั้น
และจะตั้งหมวดหมู่เพื่อให้ง่ายต่อการค้นหาต่อไปนะครั บ

ขอแสดงความนับถือ
พี่ เพื่อน น้อง ที่ช่วยกันทำ
Club JZ&UZ Magazine online

Jeab Klong7 27-08-2014 14:41

ปูเสื่อรอชมคับ :emo_toon07: :emo_toon07:

ManJz 27-08-2014 15:39

:emo_toon07: :emo_toon07: :emo_toon07:

Suriyan 27-08-2014 22:44

เยี่ยมครับ รอติดตาม

Apple JZ Power 28-08-2014 12:59

Car of The Month

สวัสดีท่านผู้อ่านทุกท่าน เช้าวันอาทิตย์ที่24สิงหาคม2557
วันที่อากาศแสนดี แสงแดดสดใส ริมถนนเกษตร-นวมินทร์
ทีมงาน ClubJZ&UZ Magazine online 6-7คน มาเดินวนเวียน
อยู่แถวร้าน Up Garage เพราะวันนี้เป็นฤกษ์ดีที่เราจะ
เปิดตัวรถคันแรกในคอลัมน์ Car of The Month ใน Magazine online ของเรา
เรานัดเจ้าของรถคันงามไว้ 10.00น. ทีมงานรอเวลาด้วยใจที่จดจ่อ
แสงและอุปกรณ์ของเราคงจะพร้อมไปมากกว่านี้ไม่ได้แล้ว
ทดสอบด้วยการถ่ายภาพสถานที่ไปพลางๆ ด้วยอุปกรณ์ทุกอย่างที่เราเตรียมมา
มาชมบรรยากาศสถานที่รอบๆกันก่อน

มุมสูงสถานที่กว้างขวางสะอาดตา

ทำเลดีการเดินทางสะดวก

แสงพร้อมอุปกรณ์พร้อม

สีตัดกันดีกับท้องฟ้าสีครามนะครับ

Apple JZ Power 28-08-2014 13:29

Car of The Month2

10.00น.เมื่อถึงเวลา ทีมงานได้ยินเสียงคำรามของเครื่องยนต์
ชวนให้หันไปมองเป็นตาเดียว มาแล้ว!! พระเอกของเรา
รถสีเหลืองเงาๆที่มองแว้บเดียวก็รู้ได้ทันทีว่าเจ้าข องรักและดูแลเป็นอย่างดี
สวยงามทุกมุมมอง เรียกได้ว่าประทับใจตั้งแต่แรกพบกันเลยทีเดียว
ช่างภาพของเราบอกทันทีว่า ขอเก็บภาพก่อนรายละเอียดค่อยว่ากัน
สปอร์ตไลท์ธรรมชาติ..... กำลังสาดสีสดสวยกระทบกับตัวถังบึกๆ
เส้นสายของตัวรถรับกับแสงสีทองพอดี มันช่างเป็นมุมมองที่ประทับใจพวกเรายิ่งนัก

แสงและเงา บรรจบกันได้อย่างลงตัว

เหมือนพากันย้อนเวลาผ่านเส้นสายของตัวถังและอารมณ์ขอ งภาพ

ต้องบรรยายขนาดไหนถึงจะถ่ายทอดอารมณ์ของคนที่ได้สัมผ ัสของจริงมาแล้วแบบผู้เขียน!!

Apple JZ Power 28-08-2014 14:16

เจ้าของรถคันงามเปิดประตูลงมาทักทายพวกเราด้วยรอยยิ้ ม
หนุ่มหล่อเจ้าของรถคันนี้มีชื่อว่า คุณศิริชัย ปัญญาชัยรักษา
ชื่อเล่นคุณปอเราเตรียมรถเข้าซองเพื่อบันทึกภาพและสั มภาษณ์เจ้าของรถกันเลยดีกว่า

บทสัมภาษณ์
JU MAX: รถคันนี้คือรุ่นอะไรปีอะไรครับ
.
คุณปอ: Toyota Celica ปี1978 TA-28 ครับ
.
JU MAX: ใช้รถคันนี้มานานเท่าไหร่แล้ว -
.
คุณปอ: ใช้มา 4 ปีแล้วครับ แต่ทำมา 6-7 ปีครับ
.
JU MAX: ชอบอะไรในรถคันนี้ ทำไมถึงเลือกรถรุ่นนี้
.
คุณปอ: ทุนเดิมเป็นคนชอบรถเก่าคลาสสิคอยู่แล้วครับส่วนที่ชอ บรุ่นนี้เพราะคันนี้เป็นรถที่มีเสนห์หลายๆมุมมองเท่า ไหร่ก็ไม่เบื่อครับ ในรุ่นปีเดียวกันผมยกให้มันเนี่ยและ “ เซ็กซี่ ” สุดครับ
.
JU MAX : ประวัติความเป็นมาของรถคู่ใจ ได้รถคันนี้มาอย่างไร (ถ้าเล่าได้)
.
คุณปอ : เกิดจากแรงผลักดันของเพื่อนที่เราไปปั่นหัวมันให้หาร ุ่นนี้ครับจังหวะเพื่อนได้มาช่วงนั้นผมกำลังจะ บ้าโรตารี่ ซื้อเครื่องเตรียมวางในรถคันเก่าเพื่อนซี้โทรมาเจอขอ ดี พอไปดูลูบๆคคลำๆ ขับนิดหน่อยวันรุ่งขึ้นช่างคืนเงินค่าโรตารี่ ผมว่าปอไปเอารถเถอะน่าเก็บ ก็เลยได้มาครอบครองครับ

(อ่านตอนต่อไป)

Apple JZ Power 28-08-2014 14:39

JUMAX: รายละเอียดการสร้างรถคันนี้ ใช้เวลายังไงบ้าง (เล่าได้อิสระเลยครับ)
.
คุณปอ: การสร้างคันนี้ใช้เวลาส่วนใหญ่หมดไปกับการทำสีครับ
เริ่มจากเพื่อนชวนไปทำสีเพื่อเป็นแบบ
ให้รถมันหลังจากนั้นเจอวิกฤต 6 ปีครับ
ระหว่างทาง
แนวทางเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับเพราะ อะไหล่หาย
โดนขโมย บ้าง ย้ายอู่สีเป็นว่าเล่น
เเล้วก็เล่นไป 4 อู่ครับ มีพี่ๆบอกคันนี้เข้าแกงค์ใหนหัวหน้าตายเรียบครับ
สุดท้ายก็มาจบกับโปรเจคนี้ Rocky Auto รถเก่าเครื่องใหม่ตรงยี่ห้อ
บนพื้นฐานช่วงล่างแบบใหม่ๆ เน้นการใช้งานได้จริง
ในช่วงเวลานั้น 1UZ คือเครื่องบล็อคใหญ่สุดของ Toyota
สเต็ปนี้จึงเกิดขึ้นด้วยข้อจำกัดต่างตามโจทย์
( แอร์เย็น เพลงเพราะ ทำTop speed ใช้งานได้จริง)
ภายในก็ตามความชอบครับ
ใจชอบแนวทางของ
ซูปเปอร์คาร์ต่างที่มีความเป็นสปรอท์กับความหรูหราเข ้าด้วยกัน
เลยคัสตอมออกมาเป็นแบบที่เห็นครับ

สีสวยโดดเด่น สมกับเวลาที่เจ้าตัวบอกกับเราว่ากว่าจะเสร็จเพลีย

ฉ่ำมากกับงานสี

คุณปอไม่สงวนลิขสิทธิ์ถ้ารักและชอบจัดสีแบบนี้ได้เลย

Apple JZ Power 28-08-2014 15:06

JUMAX: รายการของแต่งรถทุกส่วน มีรายละเอียดยิ่งมากยิ่งดีครับ
.
คุณปอ: เครื่องยนต์ 1uz-fe เดิมๆ
ช่วงล่างหน้า s14 เบรค อริโต้
ช่วงล่างด้านหลัง โตต้าคราว์น
ล้อ w wok s1 หน้า 17 หลัง18
ชุดแต่งรอบคัน งานสร้างตามแบบ ญี่ปุ่น
สร้างขึ้นกับตัวรถคันนี้โดยเฉพาะ
บังแดดหลัง ของแต่งตรงรุ่น(หายากมาก)

เปิดพิสูจน์ความสุดกันครับ

ภายในพราวแพรว ตามใจเจ้าของ
สนนราคาครึ่งแสนพอดี

ชิ้นนี้เจ้าของบอกว่ายิ่งกว่างมเข็มในแปซิฟิค!!

แผงคอนโซลที่คงรูปลักษณ์ Retro car เพิ่มเติมรายละเอียดด้วยความคิดของเจ้าของ

ใช้งานครบทุกฟังค์ชั่น

1UZ-FE เจ้าของบอกว่าเดิมๆ
เพิ่มเติมแค่ความสวยงามเมื่อยามเปิดฝา
จอดคลายร้อนและ
เมื่อยามถูกร้องขอจากเพื่อนๆ

WORK S1 17"หน้าและ 18"หลัง
แค่นี้ก็หล่อและลงตัว

Apple JZ Power 28-08-2014 16:02

Car of The Month

JUMAX :ขอให้เปรียบเทียบรถคันนี้กับอะไรก็ได้ (ถ้าสามารถบอกได้)
.
คุณปอ: น่าจะ สาว สวย เซ็กซี่ ซุกซนนะครับ
.
JUMAX: มีแผนการปรับปรุงรถคันนี้ในอนาคต สิ่งที่อยากได้เพิ่มเติม
.
คุณปอ: step1. ถือว่าตอบโจทย์ที่ตั้งไว้เรียบร้อยแล้วครับ
ส่วนstep 2 คือ ชุดแต่งใหม่ ล้อกับระบบช่วงล่างนิดหน่อยครับ อาจถึงกับทำสีใหม่ด้วย

JUMAX: Social ของรถคันนี้ เข้ากลุ่มอะไรบ้าง ทีมไหนบ้าง
.
คุณปอ: Retro Speed. , Bangkok Classicar , Celica retro Thailand , K Facktoy , UZ club
.
JUMAX: มีรถเด็ดๆแบบนี้คันอื่นอีกมั้ย กระซิบหน่อย
.
คุณปอ: มีโปรเจค KE25 โรตารี ครับ by. Retro Speed
.
JUMAX: สุดท้ายอยากฝากอะไรถึงผู้อ่าน ClubJZ&UZ Magazine Online มั๊ยครับ
.
คุณปอ: อยากฝากให้เพื่อนๆ กลุ่มต่างๆมีความสุขกับการแต่งรถ
ขับขี่ปลอดภัย และสนับสนุนคลับ
ในการจัดกิจกรรมและสาระดีๆแบบนี้ตลอดไปครับ

เป็นยังไงครับกับการเปิดตัวรถคันแรกของคอลัมน์ Car of The Month ของเรา
หวังว่าคงโดนใจท่านผู้อ่านไม่มากก็น้อย
ยังไงฝาก ClubJZ&UZ Magazine Online กลุ่มเล็กๆเอาไว้ในใจทุกท่านด้วยนะครับ
ยังมีอีกหลายคอลัมน์ที่จะทยอยนำมาให้ชม
ส่วนรถคันงามเดือนตุลาคมจะเป็นคันไหน
บอกเลยไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าคันนี้แน่นอน
อย่าพลาด..!!
สำหรับ Car of The Month ประจำเดือนกันยายน ขอลาไปก่อน
ขับขี่อย่างมีความสุขและปลอดภัยครับ

Apple JZ Power 28-08-2014 16:05

...............................................ขอบ คุณ..............................................

เจ้าของรถ คุณศิริชัย ปัญญาชัยรักษา (คุณปอ)
UP GARAGE เกษตร-นวมินทร์ เอื้อเฝื้อสถานที่ถ่ายทำ
ภาพโดย พี่เต่า e36
ข้อมูล ....พี่ตู่ UZ
เรียบเรียง.... Apple JZ Power
อำนวยการผลิต พี่เคKKS คุณตู้โซนนนท์ คุณโชคโซนรังสิต คุณโหน่งโซนนนท์ คุณมิ๊กโซนปทุมธานี
..
.

:cool:

abbmong 28-08-2014 18:07

ขอบคุณคร้าบที่เอามาให้ชม

ชอบมาก ภาพสวย บรรยายเฟี้ยวว

Ball king port:p

aom8817 28-08-2014 20:38

โอ้วแซ๊บบบ มากกกกกก โดยเฉพาะjumax

GeTaR 28-08-2014 20:54

งามๆเลยนั่น เสียดายนะดันไม่ได้ไป:emo_toon07: :emo_toon07:

BB 436 30-08-2014 16:32

ผลงานระดับคุณภาพอีกแล้วครับท่าน:emo_toon07: :emo_toon07:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:29