ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ground loop เกิดจากอะไรครับ ?? (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=11919)

line6_mania 04-02-2008 22:59

ground loop เกิดจากอะไรครับ ??

ได้ยินมาว่า .. ถ้าติดตั้ง groundwire ไม่ดี จะเกิด ground loop

" ติดตั้งไม่ดี " หมายถึง อย่างไรครับ ? :emo_toon06:

ขอบคุณครับ .. :emo_toon05:

parkpoom_p 05-02-2008 09:22

ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่นะครับ ground loop หมายถึงกระแสไฟ - ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่นะสิ่งที่คุณได้ยินมาเค้าก็บอกถูกแล้ว หละครับไม่ว่าจะติดตั้ง groundwire ดีหรือไม่ดียังไง มันก็ต้องเป็น - อยู่แล้วครับ แต่ถ้าเอา groundwire ไปติดตั้งเป็น + เมื่อไหร่หละก็เป็นเรื่องหละครับไหม้ทั้งคันแน่ๆ :emot02:

HS9KRM 05-02-2008 09:58

what is the meaning of groundloop.? thanks

line6_mania 05-02-2008 13:21

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/.../V6303125.html

HS9KRM 05-02-2008 13:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ line6_mania (92526 กระทู้)

-ขอบคุณคราบพี่:emo_toon07:
หมายถึงมีกราวนด์ 2 เส้นหรือมากกว่า ที่เส้นใดเส้นหนึ่งหรือมากกว่า ต่อไว้ไม่ดีทำให้กระแสไฟไหลไม่สะดวก และเกิดความต่างศักย์ไฟฟ้าขึ้น

เช่น ในรถยนต์เมื่อเอาโวลต์มิเตอร์จับขั้วบวกกับกราวนด์ (ขั้วลบ) จะต้องได้ 12 โวลต์ แต่ถ้ากราวนด์เส้นนั้นมีความต้านทาน จะวัดได้น้อยกว่า 12

ทีนี้ถ้าวัดระหว่างกราวนด์ด้วยกัน จะต้องได้ 0 โวลต์ แต่กราวนด์บางอันที่ไม่ดี กลับมีแรงดัน เช่น 1 โวลต์ แรงดัน 1 โวลต์นั้นก็จะไหลไปในระหว่างกราวนด์ด้วยกันได้

วิธีป้องกันกราวนด์ลูปที่ง่ายที่สุด คือใช้กราวนด์เส้นเดียวครับ

จากคุณ : จั๊กกะจี๋ - [ 5 ก.พ. 51 01:44:39 ]

popupup 05-02-2008 14:44

หลังจากวางเครื่องเสร็จรถผมก็ดู Tv ไม่ได้ ผมลงสายกราวด์ไว้ด้วย เวลาดู Tv เข้าเกียร์ D จะมีคลื่นแซก ดูไม่ได้ ไม่รู้เกี่ยวกับกราวด์หรือเปล่าครับ

โกยเถอะเจ 05-02-2008 15:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popupup (92561 กระทู้)
หลังจากวางเครื่องเสร็จรถผมก็ดู Tv ไม่ได้ ผมลงสายกราวด์ไว้ด้วย เวลาดู Tv เข้าเกียร์ D จะมีคลื่นแซก ดูไม่ได้ ไม่รู้เกี่ยวกับกราวด์หรือเปล่าครับ

ลองหา บัพเฟอร์ มาใสดูสิครับ มันเป็น ฟิวเตอร์กรองกระแสและคลืนรบกวน อาจจะดีขึ้น

จริงๆแล้วสายการว์น นี้มองกันที่กระแสนะครับ ไม่ใช แรงดัน
ค่าความต้านทานของสายที่มีขนาด ไม่เท่ากัน
ย่อมมีผลต่อค่าแรงดันที่ลดลงและเพิ่มขึ้นอยู่แล้วครั บ ตามกฏของโอม e=i*r
ปรกติแล้วไฟฟ้าเนี้ยมันจะหาทางไปที่ง่ายที่สุดของมัน อยู่แล้วครับ
เช่นถ้ามันรู้ว่าตรงนี้ ความต้านทานน้อยกว่ามันก็จะไหลไปทางนั้น

กราว์นไวน์นั้น มันใช้รองรับค่ากระแสที่เพิ่มมากขึ้นในตอนขับขี้นั้น และครับ
lสมมุติง่ายๆ ก็คือเมื่อเราขับรถไวหรือใช้ไฟมากขึ้น
ไดชาตร์ก็ปั่นกระแสไฟมากขึ้น มันก็ต้องมีที่ให้มันไปได้ให้มากขึ้นครับ
ซึ่งถ้ามีสายแค่เส้นสองเส้น มันคงไม่พอแน่
ดังนั้นถ้ามีไว้เผื่อ ก็ไม่น่าจะเสียหาย(มั้ง)ครับ

ตัวรถของเรานั้นเป็น กราว์นบอดี้ อยู่แล้วครับ ยังไงมันก็ลูป อยู่แล้ว
ยิ่งเราเป็นรถวางเครื่องมาด้วยแล้ว จุดกราว์น แสตนดาร์ท ทั้งหลายของเครื่องมัน ไม่อยู่ที่เดิมแล้วแน่ๆครับ
ส่วนผลที่จะได้รับนั้น มันไม่ได้เห็นทันตาหรอกครับ แต่อยู่ที่ความพอใจของผู้ใช้
และอีกอย่างผมว่ามันอยู่ที่จุดที่ติดตั่งด้วยล่ ะครับ แต่ก็ เผื่อไว้ไม่เสียหายจริงไหมครับ

ปล ลึกกว่านี้เดี๋ยว งง พิมเองยังงงเลย ก๊าบ

parkpoom_p 05-02-2008 21:46

1. ในรถยนต์เมื่อเอาโวลต์มิเตอร์จับขั้วบวกกับกราว นด์ (ขั้วลบ) จะต้องได้ 12 โวลต์ แต่ถ้ากราวนด์เส้นนั้นมีความต้านทาน จะวัดได้น้อยกว่า 12
ตอบ อันนี้ถูกต้องครับ เพราะว่าสายไฟที่เก่าจะมีขี้สนิมของทองแดงเกิดขึ้นใน สายจึงทำให้กระแสไฟไหลไม่สะดวกแล้วเกิดความต้านทานภา ยในสายขึ้นครับ

2. ทีนี้ถ้าวัดระหว่างกราวนด์ด้วยกัน จะต้องได้ 0 โวลต์ แต่กราวนด์บางอันที่ไม่ดี กลับมีแรงดัน เช่น 1 โวลต์ แรงดัน 1 โวลต์นั้นก็จะไหลไปในระหว่างกราวนด์ด้วยกันได้
ตอบ อันนี้ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ ลองนึกดูดีๆ ถ้ามีกระแสไฟไหลมาลงกราวนด์ได้โดยไม่ผ่านโหลด หละก็ ไหม้แน่ๆ หรือไม่ฟิวส์อะไรสักอย่างก็จะขาดไปเลยครับ เพราะมันช็อตแน่ๆ

line6_mania 05-02-2008 23:22

ขอถามสรุปเลยนะครับทุกท่าน ..

ง่าย ๆ ว่า.. ผมจะให้ช่างไฟเค้าติด Groundwire ให้ดีไม๊ครับ อิอิ..

parkpoom_p 06-02-2008 09:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ line6_mania (92725 กระทู้)
ขอถามสรุปเลยนะครับทุกท่าน ..

ง่าย ๆ ว่า.. ผมจะให้ช่างไฟเค้าติด Groundwire ให้ดีไม๊ครับ อิอิ..

ติดได้ไม่มีตัณหา เอ้ย! ปัญหาครับ แต่ที่มีปัญหาก็คือมันแพงค๊าบ สู้ทำเองดีก่าน่าจะถูกว่าครับ เดี๋ยวไว้ผมมีเวลา+มีเงิน จะไปเดินหาซื้อสายไปมาทำ Groundwire บ้างครับ :emot02:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 10:37