ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   1j โบ ปลั๊กบาง เปลี่ยนเป็นปลั๊กหนากันเถอะ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=15884)

cpservice 14-05-2008 21:06

1j โบ ปลั๊กบาง เปลี่ยนเป็นปลั๊กหนากันเถอะ

เนื่องจากรถที่ผมใช้ วางเครื่อง 1เจโบ ปลั๊กบาง ใช้มาสามปี เปลี่ยนกล่องมาสองใบ (เสียบ่อยมาก) ก็เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นปลั๊กหนา เพราะจากที่ดูมากล่องปลั๊กหนามันจะทนกว่าเพราะปีใหม่ กว่า อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ก็ยังมีสภาพดีกว่า ซีไม่ค่อยรั่ว ตอนแรกว่าจะเปลี่ยนชุดสายไฟเป็นปลั๊กหนาก็ค่อนข้างยุ ่งยากและราคาก็หลายพัน ผมก็เลย เอาปลั๊กจากกล่องเดิม(ปลั๊กบาง) โดยดูดจะกั่วออก เอาแต่ปลั๊ก แล้วก็ต่อสายไฟเข้ากะปลั๊กหนา(ปลั๊กกล่อง)
สรุปผลที่ได้ก็คือ
1. รถผมสามารถใช้กล่องได้ทั้งสองรุ่นทั้งปลั๊กบางและปลั ๊กหนา
2. หมดปัญหาเรื่องกล่องเสียบ่อย
3. ประหยัดค่าใช้จ่าย ไม่ต้องเปลี่ยนชุดสายไฟใหม่

cpservice 14-05-2008 21:11

รูปนี้เป็น ขั้วกล่องปลั๊กหนาครับ ส่วนขั้วปลั๊กบางก็ดูที่กล่องได้เลยเพราะมีโค้ดบอกไว ้
ในรูปบนจะเห็นว่ามีรีเลย์ต่อเพิ่มหนึงตัว รึเลย์ตัวนี้ใช้แปลงสัญญาณแอร์เข้ากล่องครับ ของปลั๊กบางจะใช้สัญญาณแอร์เป็นไฟบวก พอแปลงเป็นปลั๊กหนาก็เลยต้องแปลงจากไฟให้เป็นกราวด์เ ข้ากล่องที่ขั้ว a/c ครับ

sx4fan 14-05-2008 21:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (124508 กระทู้)
รูปนี้เป็น ขั้วกล่องปลั๊กหนาครับ ส่วนขั้วปลั๊กบางก็ดูที่กล่องได้เลยเพราะมีโค้ดบอกไว ้
ในรูปบนจะเห็นว่ามีรีเลย์ต่อเพิ่มหนึงตัว รึเลย์ตัวนี้ใช้แปลงสัญญาณแอร์เข้ากล่องครับ ของปลั๊กบางจะใช้สัญญาณแอร์เป็นไฟบวก พอแปลงเป็นปลั๊กหนาก็เลยต้องแปลงจากไฟให้เป็นกราวด์เ ข้ากล่องที่ขั้ว a/c ครับ

โอ้....ขอบคุณครับที่แชร์ความรู้.....

kejz 16-05-2008 00:00

คุณ cpservice ผมอยากรู้การต่อสายไฟในวงจรสตาร์ด โดยไม่ผ่านเซนเซอร์เกียร์ออโตตามตำแหน่ง p กับ n ช่วยอธิบายด้วยคับจะเอามาทำ เครื่อง1เจไม่โบ จะต่อลัดวงจรตรงขั่วกล่องได้ไหมคับโดยไม่ผ่านไปที่เก ียร์ เรื่องของเรื่องคือผมลำคาญเกียร์ผมมากเวลาสตาร์ดต้อง คอยโยกคันเกียร์ในตำแหน่ง p จึงจะติด บางทีโยกแรงจนเหนื่อยเลยคับ เรื่องความปลอดภัยไม่เป็นไรคับ เพราะมันจะสตาดได้ทุกตำแหน่งใช่ไหมคับ ผมจะคอยระวังเอา ขอบคุณค้าบ...

aoh_sriracha 16-05-2008 02:38

โอ้ว โฮ
จัดไป อาจาร มาแชร์ เองเลย นะเนี๊ยะ
ความรู้ไหม่ ครับ

panuwatv 16-05-2008 08:03

ขอบคุณมากครับ:)

cpservice 16-05-2008 18:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kejz (125055 กระทู้)
คุณ cpservice ผมอยากรู้การต่อสายไฟในวงจรสตาร์ด โดยไม่ผ่านเซนเซอร์เกียร์ออโตตามตำแหน่ง p กับ n ช่วยอธิบายด้วยคับจะเอามาทำ เครื่อง1เจไม่โบ จะต่อลัดวงจรตรงขั่วกล่องได้ไหมคับโดยไม่ผ่านไปที่เก ียร์ เรื่องของเรื่องคือผมลำคาญเกียร์ผมมากเวลาสตาร์ดต้อง คอยโยกคันเกียร์ในตำแหน่ง p จึงจะติด บางทีโยกแรงจนเหนื่อยเลยคับ เรื่องความปลอดภัยไม่เป็นไรคับ เพราะมันจะสตาดได้ทุกตำแหน่งใช่ไหมคับ ผมจะคอยระวังเอา ขอบคุณค้าบ...

ถ้าช่างที่วายสายไฟมา ต่อสัญญาณสตาร์ทเข้ากล่องอยู่แล้ว ก็สามารถต่อลัดที่หน้ากล่องได้ครับ ถ้าเราจะเช็คว่าช่างต่อสายมารึป่าว ก็เช็คโดยใช้หลอดเช็คไฟเช็คไฟสตาร์ทที่ขั้ว nswของกล่อง บิดสตาร์ท ต้องมีไฟมาไม่ว่าเกียร์จะอยู่ตำแหน่งไหนก็ตาม และที่ขั้ว staของกล่อง บิดสตาร์ทต้องมีไฟมาเฉาะเกียร์ p และ n เท่านั้น ถ้ามีสัญญาณมาครบทั้งสองเส้นก็ต่อลัดที่หน้ากล่อง โดยตัดสายไฟจากขั้ว nsw (สีดำ-ขาว)ออก แล้วเอามาจั้มรวมกับขั้วขั้ว sta (สีดำ)ครับ

kejz 16-05-2008 22:38

ขอบคุณมากคราบ.....หายทรมานจากการโยกเกียร์สตาร์ดสัก ที 555:emo_toon05: ขอบคุณมากมาย :emot02:

น้าดาม 27-05-2008 07:36

:emo_toon24: :emo_toon24:

dog walker 31-05-2008 16:14

:redface: :emo_toon11: โดน อีแล้วคร้าบ เก็บๆๆ

พี่_คอม 12-06-2008 14:54

ยอดจริงๆ สปช. ดีแท้ แก้ที่ปัญหาเลย

few-e30-jz 12-06-2008 20:43

ข้อมูลดีๆกันอีกแล้วนะคับเนี่ย "ขอบคุนมากคับ"

chan625 18-06-2008 21:00

เยียมคับอาชามเอย!...อาจารย์งิงิ:emo_toon08: :emo_toon08:

BME 18-06-2008 22:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (124504 กระทู้)
เนื่องจากรถที่ผมใช้ วางเครื่อง 1เจโบ ปลั๊กบาง ใช้มาสามปี เปลี่ยนกล่องมาสองใบ (เสียบ่อยมาก) ก็เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นปลั๊กหนา เพราะจากที่ดูมากล่องปลั๊กหนามันจะทนกว่าเพราะปีใหม่ กว่า อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ก็ยังมีสภาพดีกว่า ซีไม่ค่อยรั่ว ตอนแรกว่าจะเปลี่ยนชุดสายไฟเป็นปลั๊กหนาก็ค่อนข้างยุ ่งยากและราคาก็หลายพัน ผมก็เลย เอาปลั๊กจากกล่องเดิม(ปลั๊กบาง) โดยดูดจะกั่วออก เอาแต่ปลั๊ก แล้วก็ต่อสายไฟเข้ากะปลั๊กหนา(ปลั๊กกล่อง)
สรุปผลที่ได้ก็คือ
1. รถผมสามารถใช้กล่องได้ทั้งสองรุ่นทั้งปลั๊กบางและปลั ๊กหนา
2. หมดปัญหาเรื่องกล่องเสียบ่อย
3. ประหยัดค่าใช้จ่าย ไม่ต้องเปลี่ยนชุดสายไฟใหม่

รบกวนขอความรู้การแปลงชุดสายไฟปลั๊กหนาทั้งชุดใส่แทน ปลั๊กบางครับ
ขอบคุณครับ

วีรพล 02-09-2008 17:23

,มีเบอร์ติดต่อกลับไหมคับ

คนเดิม 02-09-2008 18:01

ไม่เข้าใจ ขอวิธีทำที่ละเอียดกว่านี้ได้ไหมครับ
เช่น ต้องมีอะไรบ้าง ต้องต่อยังไงบ้าง ถึงได้ออกมา
ตามรูปที่พี่โชว์ รูปแรกอะครับ ผมเจโบ ปลั๊กบาง อยากทำครับ
เพราะมีกล่องปลั๊กหนา อยู่ด้วยแล้ว พอดีเลย ไม่ขายกล่องแล้ว
ช่วย ๆ ลงให้ละเอียดมากกว่านี้ได้ไหมครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง
ขอบคุณมากครับ

คนเดิม 08-09-2008 21:04

พยายามเข้ามาอ่านข้อความแรก และ ทำความเข้าใจ ยัง งง อยู่ครับ
ใครเข้าใจ บอกทีว่า อะไรเป็นอะไร เอาปลั๊กที่กล่อง หรือ ที่ขั้ว มาทำไง
เหมือนเอาปลั๊ก หนา มาพ่วง ปลั๊กบาง อันเดิม แล้วเสียบได้ทั้งสองอัน
หรือป่าวครับ ง๊ง งง น่าจะลงเบอร์โทร ไว้บ้างนะครับ จะได้โทรถามเลย

cpservice 08-09-2008 22:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนเดิม (184011 กระทู้)
พยายามเข้ามาอ่านข้อความแรก และ ทำความเข้าใจ ยัง งง อยู่ครับ
ใครเข้าใจ บอกทีว่า อะไรเป็นอะไร เอาปลั๊กที่กล่อง หรือ ที่ขั้ว มาทำไง
เหมือนเอาปลั๊ก หนา มาพ่วง ปลั๊กบาง อันเดิม แล้วเสียบได้ทั้งสองอัน
หรือป่าวครับ ง๊ง งง น่าจะลงเบอร์โทร ไว้บ้างนะครับ จะได้โทรถามเลย

โทษทีครับพี่ ช่วงนี้ผมไม่ค่อยมีเวลาครับ เดี๋ยวว่าง จะเอาวิธีแบบละเอียดมาลงครับ พร้อมรูปวิธีทำด้วย รอแป๊ปนะครับ

คนเดิม 08-09-2008 23:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (184023 กระทู้)
โทษทีครับพี่ ช่วงนี้ผมไม่ค่อยมีเวลาครับ เดี๋ยวว่าง จะเอาวิธีแบบละเอียดมาลงครับ พร้อมรูปวิธีทำด้วย รอแป๊ปนะครับ

ขอบคุณครับ ที่เข้ามาส่งข่าว
ผมจะรอ และจะทำเองให้ได้ 5 5 5
สงสัยผมจะบ้าไปแล้ว อิอิ

Bank Bank Maru 09-09-2008 12:54

ขอรอด้วยคนครับกล่องพังไปสามใบแล้ว:confused:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:16