ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ขอถามระบบแก๊สมีอาการแปลก ๆ หน่อยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=24695)

Rin 20-10-2008 07:25

ขอถามระบบแก๊สมีอาการแปลก ๆ หน่อยครับ

หลังจากติดตั้งแก๊สแล้ว มี AUTO สวิช กับ วาว์ลปรับกลางสาย ใช้มาระยะนึงแล้ว มีอาการดังนี้ ขอรับ
1. เริ่มมีอาการตัดเหมือนตอนเปลี่ยนจากแก๊สเป็นน้ำมันที ่ถังแก๊ส แต่ระบบไม่เปลี่ยนเป็นน้ำมันนะขอรับ แต่ตัดเป็นช่วง ๆ เครื่องยนต์ก็วูบ ๆ แต่ไม่ดับ เกิดอาการ 3-4 ครั้ง ก็จะหายไป ขอรับ
2. มาระยะหลังปรับสวิชเป็นใช้แก๊สอย่างเดียว (ไม่ตั้ง AUTO) ก็ยังเป็นอีก คราวนี้เป็นเวลาตัดก็เครื่องยนต์ก็วูบ ๆ เหมือนเดิม แต่มีอาการเครื่องยนต์ดับด้วยขณะขับอยู่ ขอรับ

จึงขอถามพี่ ๆ เพื่อน ๆ ว่าเกิดจากอะไรขอรับ ขอบคุณอย่างสูงล่วงหน้า นะขอรับ:emo_toon07:

เค_คลองสาม 20-10-2008 10:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rin (207716 กระทู้)
หลังจากติดตั้งแก๊สแล้ว มี AUTO สวิช กับ วาว์ลปรับกลางสาย ใช้มาระยะนึงแล้ว มีอาการดังนี้ ขอรับ
1. เริ่มมีอาการตัดเหมือนตอนเปลี่ยนจากแก๊สเป็นน้ำมันที ่ถังแก๊ส แต่ระบบไม่เปลี่ยนเป็นน้ำมันนะขอรับ แต่ตัดเป็นช่วง ๆ เครื่องยนต์ก็วูบ ๆ แต่ไม่ดับ เกิดอาการ 3-4 ครั้ง ก็จะหายไป ขอรับ
2. มาระยะหลังปรับสวิชเป็นใช้แก๊สอย่างเดียว (ไม่ตั้ง AUTO) ก็ยังเป็นอีก คราวนี้เป็นเวลาตัดก็เครื่องยนต์ก็วูบ ๆ เหมือนเดิม แต่มีอาการเครื่องยนต์ดับด้วยขณะขับอยู่ ขอรับ

จึงขอถามพี่ ๆ เพื่อน ๆ ว่าเกิดจากอะไรขอรับ ขอบคุณอย่างสูงล่วงหน้า นะขอรับ:emo_toon07:

งงกับคำถามอ่ะครับ ตอบยากอ่ะครับ เพราะงงครับ

SPEEDKILLS-940-1J-GTE 20-10-2008 13:10

ไม่รู้ใช่อาการเดียวกับผมป่าว มันตัดๆๆ รอบตกวูบนึง แต่รถไม่ดับ เป็น 4-5 จังหวะ

Rin 20-10-2008 13:35

ขอบคุณขอรับ คุณ SPEEDKILLS-940-1J-GTE , คุณเค_คลองสาม

ผมขออธิบายตามความเข้าใจอย่างงี้ นะขอรับ

1. ขณะรถยนต์วิ่งโดยใช้แก๊สอยู่ มีอาการเสียงดังที่ถังแก๊ส คล้ายกับตอนเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก๊ส
2. หลังจากดังแล้วเครื่องยนต์จะวูบไปนิดนึงขณะวิ่ง อยู่ แต่ระบบยังวิ่งโดยแก๊สอยู่ ขอรับ
3. อาการจะเป็น 3-4 ครั้ง แล้วครั้งสุดท้ายเครื่องยนต์ก็ดับไปเลยขณะยังวิ่งอยู ่ ขอรับ

ขอรบกวนพี่ ๆ วิเคราะห์อาการใหม่อีกครั้ง นะขอรับ :emo_toon07:

SPEEDKILLS-940-1J-GTE 20-10-2008 17:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rin (207918 กระทู้)
ขอบคุณขอรับ คุณ SPEEDKILLS-940-1J-GTE , คุณเค_คลองสาม

ผมขออธิบายตามความเข้าใจอย่างงี้ นะขอรับ

1. ขณะรถยนต์วิ่งโดยใช้แก๊สอยู่ มีอาการเสียงดังที่ถังแก๊ส คล้ายกับตอนเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก๊ส
2. หลังจากดังแล้วเครื่องยนต์จะวูบไปนิดนึงขณะวิ่งอยู่ แต่ระบบยังวิ่งโดยแก๊สอยู่ ขอรับ
3. อาการจะเป็น 3-4 ครั้ง แล้วครั้งสุดท้ายเครื่องยนต์ก็ดับไปเลยขณะยังวิ่งอยู ่ ขอรับ

ขอรบกวนพี่ ๆ วิเคราะห์อาการใหม่อีกครั้ง นะขอรับ :emo_toon07:

ผมคิดว่าอาการเป็นเหมือนผมเลย มันจะดังแก๊งๆที่ถัง พร้อมกับรอบตก ถ้าจอดอยู่เฉยๆ รอบรถผมจะตกลงประมาณ 200 รอบ ถ้าวิ่งอยู่ตกเท่าไหร่ไม่รู้แต่จะกะตุกๆ อาการดังกล่าว นานๆเป็นที เป็นทั้งแก๊สเต็มถังและเหลือน้อย แต่ถ้าแก๊สเหลือน้อยจะเป็นบ่อยกว่า แต่ก็ไม่บ่อยจนน่ารำคาญ

Rin 20-10-2008 17:28

ขอบคุณมากขอรับคุณSPEEDKILLS-940-1J-GTE

น่าจะเหมือนกันนะ แต่ของผมมันดังประมาณ 3-4 ครั้ง แล้วครั้งสุดท้ายเครื่องยนต์ดับเลย ต้องบิดสวิทกุญแจต่อ เพราะรถกำลังวิ่งอยู่ด้วย ขอรับ

แล้วรู้หรือยังขอรับคุณ SPEEDKILLS-940-1J-GTE มันเป็นที่ตัวไหนครับ:redface:

SPEEDKILLS-940-1J-GTE 20-10-2008 23:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rin (208021 กระทู้)
ขอบคุณมากขอรับคุณSPEEDKILLS-940-1J-GTE

น่าจะเหมือนกันนะ แต่ของผมมันดังประมาณ 3-4 ครั้ง แล้วครั้งสุดท้ายเครื่องยนต์ดับเลย ต้องบิดสวิทกุญแจต่อ เพราะรถกำลังวิ่งอยู่ด้วย ขอรับ

แล้วรู้หรือยังขอรับคุณ SPEEDKILLS-940-1J-GTE มันเป็นที่ตัวไหนครับ:redface:

ของผมอาการมันเป็นตั้งแต่ติดมาเลยอ่ะครับ (ไม่ได้ติดกับพี่เค) จนถึงตอนนี้ 5 เดือนได้แล้วมั้ง นานๆเป็นที แต่รถไม่ดับนะครับ เคยไปให้พี่เคเช็คทีนึง แต่มันดันกลัวพี่เค อาการไม่ออก ก็เลยยังไม่รู้เป็นที่อะไร จนถึงทุกวันนี้เลยครับ :redface: :redface:

ปล.พี่เคบอก อาจจะเป็นที่ลูกลอยในถัง

nakhonsawancar 20-10-2008 23:25

ลองเช็คระบบไฟดูอ่ะครับ
รีเลย์สายดินที่ตัวถังด้วยอ่ะครับ เคยเจอมาคล้ายๆแบบนี้ครับ
ใช้สวิทยี่ห้ออะไรครับ

เค_คลองสาม 20-10-2008 23:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakhonsawancar (208247 กระทู้)
ลองเช็คระบบไฟดูอ่ะครับ
รีเลย์สายดินที่ตัวถังด้วยอ่ะครับ เคยเจอมาคล้ายๆแบบนี้ครับ
ใช้สวิทยี่ห้ออะไรครับ

ขอทราบตามที่น้องต่อถามอ่ะครับ:)

Rin 21-10-2008 07:33

ขอบคุณมาก ๆ เลยขอรับคุณเค_คลองสาม, คุณnakhonsawancar, คุณ SPEEDKILLS-940-1J-GTE

ผมก็ให้พี่หนุ่มโคราช ตรวจเช็คแล้ว อย่างว่า อาการไม่เป็นตอนที่พี่หนุ่มแกทดสอบ ก็เลยยังหาสาเหตุไม่เจอ ขอรับ

เดี๋ยวตอนเย็นกลับบ้าน จะถ่ายรูปสวิท และถ่ายรูปถังมาให้ดูนะขอรับ (พอดีจอดไว้ที่บ้าน)

ขอขอบคุณล่วงหน้าพี่ ๆ น้อง ๆ ทุกท่าน อีกครั้ง นะขอรับ:emo_toon07:

SPEEDKILLS-940-1J-GTE 21-10-2008 14:46

ขอติดตามกระทู้นี้ด้วยคน เพราะอาการคล้ายๆกันเลย เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปสวิตให้แจมด้วยนะครับ ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ด้วย

Rin 21-10-2008 16:58

ยินดีเลยขอรับ คุณSPEEDKILLS-940-1J-GTE:emo_toon07:

Rin 21-10-2008 22:07

3 ไฟล์แนบ
ต้องขอโทษรูปไม่ค่อยชัดน่ะครับ (เพิ่งถ่าย) ช่วยวิเคราะห์หน่อยนะครับ

Rin 22-10-2008 08:10

อาการตอนแก๊สเต็มถังเป็นบ่อย และขณะรถยนต์วิ่งอยู่ก็เป็น และใกล้ ๆ แก๊สจะหมดถัง

อาการน่าจะคล้าย ๆ กับคุณSPEEDKILLS-940-1J-GTE นะขอรับ:redface:

e-car-91 22-10-2008 08:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rin (209116 กระทู้)
อาการตอนแก๊สเต็มถังเป็นบ่อย และขณะรถยนต์วิ่งอยู่ก็เป็น และใกล้ ๆ แก๊สจะหมดถัง

อาการน่าจะคล้าย ๆ กับคุณSPEEDKILLS-940-1J-GTE นะขอรับ:redface:

เป็นที่สวิตช์อัตโนมัติหรือปล่าวครับที่ทำให้ติ๊กแก็ ส เปิด ๆ ปิด ๆ ลองทำเป็นแมนวลก่อนแต่ผมไม่แน่ใจว่าสีสายไฟเส้นไหนไป ที่ไหนเพราะดูแล้วเหมือน ทาโมน่า PG3 สำหรับบล๊อกมันอ่ะนะครับแต่วงจรจริง ๆไม่รู้จะเหมือนหรือปล่าววิธีการแค่ชักปลั๊กที่สวิตช ์อัตโนมัติออก
แล้วหาสายไฟจากปั๊มหรือจาก ig แล้วต่อเข้าติ๊กแก็สโดยชักสายที่หัวฉัดออกทดลองสตาร์ ทดูถ้าอาการหายคงเป็นที่กล่องแน่ ๆผมเคยเจออาการจากตัวตรวจจับวัดรอบที่สั่งการให้ตัดแ ก็สอ่ะครับและอีกปัญหาหนึ่งที่เจอครือติ๊กแก็ส
ร้อนแล้วลูกสูบไม่เปิด ตัดสปริงแล้วแกะลูกสูบมาดูแล้วไม่มีไรติดขัดจนลูกค้า เบื่อเขาเอาน้ำราดที่ติ๊กแก็สเล็กน้อยเพื่อระบายความ ร้อนก็สามารถใช้ได้
สำหรับติ๊กที่หม้อต้ม ลองกลับสู่วงจรพื้นฐานก่อนแล้วค่อยไปฝากความหวังไว้ก ับความสะดวกสะบายและหรูหราครับ

Rin 22-10-2008 14:01

ขอบคุณมากเลย ขอรับคุณe-car-91 จะนำคำตอบไปถามช่างดูนะขอรับ เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องระบบไฟ ขอรับ

:emo_toon07:

Rin 23-10-2008 22:23

วันนี้ไป Test ที่เขาใหญ่ อยู่บนเขาไม่เป็นเลย แต่ขากลับก็มีอาการอีก เครื่องดับเลย แล้วกระตุกติดเอง เพราะวิ่งมาประมาณ 100 ก.ม./ชม.

และติดไฟแดงก็เป็นอีก เครื่องดับไปอีก 3 ครั้ง จึงงงมากเลย ขอรับ:redface:

SPEEDKILLS-940-1J-GTE 24-10-2008 01:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rin (210156 กระทู้)
วันนี้ไป Test ที่เขาใหญ่ อยู่บนเขาไม่เป็นเลย แต่ขากลับก็มีอาการอีก เครื่องดับเลย แล้วกระตุกติดเอง เพราะวิ่งมาประมาณ 100 ก.ม./ชม.

และติดไฟแดงก็เป็นอีก เครื่องดับไปอีก 3 ครั้ง จึงงงมากเลย ขอรับ:redface:

ได้สังเกตุที่รอบเครื่องมั้ยครับ ตอนกะตุก กับตอนดับนี่รอบตกหรือเปล่าครับ

Rin 24-10-2008 07:54

รอบตกขอรับ เพราะที่ถังมีการตัดการจ่ายแก๊ส ทำให้รอบเครื่องตก และดับไปเอง ขอรับคุณSPEEDKILLS-940-1J-GTE:redface:

แจ้งยี่ห้อของ Auto Gas เป็นของ WIP และวาว์ลแก๊สเป็นของ MinGas ขอรับ

ขอรับคุณlovegamegold001 แปลไม่ค่อยออก อ่ะขอรับ ไม่รู้ว่าไงบ้าง ขอตัวช่วยแปลด้วย นะขอรับ:emo_toon07:

Tatpong 24-10-2008 21:35

ลองเช็คสายไฟสิครับว่าต่อเรียบร้อยหรือเปล่า มี 3 จุดที่ควรดูคือ
1.ช่วงที่ต่อเข้าโซลินอยด์ถังแก๊ส ว่าขั้วต่อแน่นหรือเปล่า
2.ช่วงที่เข้าโซลินอยด์หม้อต้ม ของผมต้องรื้อมาบัดกรีสายใหม่ทั้งยวงเลย เพราะช่างเชื่อมมาไม่ดี สายมันติดกันไม่แน่นสนิท วิ่งไปก็เกิดอาการเหมือนคุณเลยครับ
3.ช่วงที่ต่อเข้า auto switch ถ้าต่อไม่ดีก็มึนได้เหมือนกัน

ให้ช่างไฟดูให้ก็ได้ครับ แต่ต้องคอยเล็งด้วยเพราะที่ผมเจอเขาทำไม่เรียบร้อย ตั้งแต่ทำมาปัญหาก็จบครับ ลองดูนะครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:27