ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เรื่องการแปลงตัวถังครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=39808)

cefiro mafia 14-09-2009 19:56

เรื่องการแปลงตัวถังครับ

พี่ๆครับ มีใครพอรู้เรื่องการ เปลี่ยนแปลง บอดี้รถบ้าง
มั้ยครับ คือผมมี L200 แค็ปอยู่ ผมทำมันไปเยอะ
แบบว่าเต็มแล้วอะครับ แต่แฟนผมอยากได้รถใหม่
ผมเลยอยากถามว่า ถ้าเราไปซื้อหัวเก๋ง ไตรตันมา
มันจะมาแปลงใส่กันได้ไหมครับ ตัว 4 ประตูหรือ
ตัวแค็ปก็ได้ครับ ผมเคยเอาหัวเก๋งของ ดราก้อนอาย
มาแปลงใส่ มังกรทอง ทั้งหัว+กระบะด้วยครับ
แต่กรณีนี้อยากถามผู้รู้จริงๆครับ ไม่อยากทำรถใหม่
กว่าจะทำมาได้ระดับนี้ ไม่มีตังค์ซื้อด้วยครับ แต่มีพอ
ซื้อหัวเก๋ง พี่ๆคิดว่ามันทำได้ไหมครับ คุ้มป่าวครับ
แต่บอกได้คำเดีญวว่าเสียดาย l200 ครับ อยากใช้
เครื่องเดิม แชสซีเดิม ช่วงก็ทำใหม่หมดแล้ว
ขอบคุณครับ รอผู้รู้ที่เคยแปลงครับ:)

Moonlight 14-09-2009 20:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefiro mafia (400750 กระทู้)
พี่ๆครับ มีใครพอรู้เรื่องการ เปลี่ยนแปลง บอดี้รถบ้าง
มั้ยครับ คือผมมี L200 แค็ปอยู่ ผมทำมันไปเยอะ
แบบว่าเต็มแล้วอะครับ แต่แฟนผมอยากได้รถใหม่
ผมเลยอยากถามว่า ถ้าเราไปซื้อหัวเก๋ง ไตรตันมา
มันจะมาแปลงใส่กันได้ไหมครับ ตัว 4 ประตูหรือ
ตัวแค็ปก็ได้ครับ ผมเคยเอาหัวเก๋งของ ดราก้อนอาย
มาแปลงใส่ มังกรทอง ทั้งหัว+กระบะด้วยครับ
แต่กรณีนี้อยากถามผู้รู้จริงๆครับ ไม่อยากทำรถใหม่
กว่าจะทำมาได้ระดับนี้ ไม่มีตังค์ซื้อด้วยครับ แต่มีพอ
ซื้อหัวเก๋ง พี่ๆคิดว่ามันทำได้ไหมครับ คุ้มป่าวครับ
แต่บอกได้คำเดีญวว่าเสียดาย l200 ครับ อยากใช้
เครื่องเดิม แชสซีเดิม ช่วงก็ทำใหม่หมดแล้ว
ขอบคุณครับ รอผู้รู้ที่เคยแปลงครับ:)

ถ้าต้องการแปลงรูปโฉม แต่ต้องการความแข็งแรงของโครงสร้างด้วยนั้น จะต้องลงทุนเยอะครับ

การที่คุณซื้อหัวเก๋งมา แล้วตั้งใจว่า จะแปลงโดยตัดเอาหัวเก๋งเดิมออก แล้วเอาหัวเก๋งใหม่ประกบเข้าไปนั้น เป็นการทำที่ง่ายเกินไปครับ เพราะว่า มันเสียโครงสร้างความแข็งแรงไปครับ ใช้นานๆไป รอยเชื่อมต่อส่วนนั้น อาจจะมีรอยร้าวให้เห็นครับ หรือ แม้แต่ สีจะบวมเพราะขึ้นสนิมในส่วนนั้นง่ายครับ และถ้าเวลาเกิดอุบัติเหตุ ก็มีโอกาสส่วนหัวเก๋งหักครึ่งได้ครับ

การดัดแปลงรูปโฉมนั้น ถ้าใจรักที่จะดัดแปลงจริงๆ ต้องคำนึงถึงโครงสร้างความแข็งแรงภายในห้องโดยสารครั บ เพราะว่า ชีวิตเราฝากไว้ภายในนั้นครับ ดังนั้น เรื่องการลงทุนเพื่อแปลงโฉมแล้วได้โครงสร้างความแข็ง แรงด้วยนั้น จะต้องลงทุนสูงครับ ถึงขนาดอาจจะเรียกว่า ซื้อรถใหม่ น่าจะคุ้มกว่าครับผม

cefiro mafia 15-09-2009 12:46

ขอบคุณครับ ลุงมูน แต่ผมจะเอามาทั้งคันเลยครับ
แบบว่าช่วงตั้งแต่หน้ารถ ติดหัวเก๋งมาเลย ฝากระโปง
แก้มข้าง แล้วก็ซื้อกระบะมาด้วย แต่จะแปลงรูยึดน็อตที่ฐานมันอะครับ ไม่รู้ว่าจะทำได้ไหมครับ มีอู่ไหนเคยทำมั่งครับ รบกวนพี่ๆผู้รู้หน่อยครับ:confused:

Moonlight 15-09-2009 12:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefiro mafia (401335 กระทู้)
ขอบคุณครับ ลุงมูน แต่ผมจะเอามาทั้งคันเลยครับ
แบบว่าช่วงตั้งแต่หน้ารถ ติดหัวเก๋งมาเลย ฝากระโปง
แก้มข้าง แล้วก็ซื้อกระบะมาด้วย แต่จะแปลงรูยึดน็อตที่ฐานมันอะครับ ไม่รู้ว่าจะทำได้ไหมครับ มีอู่ไหนเคยทำมั่งครับ รบกวนพี่ๆผู้รู้หน่อยครับ:confused:

ถ้าซื้อตัวถังรถมาทั้งคัน ทำได้อย่างแน่นอนครับ การแก้ไขจุดยึดนั้น เป็นเรื่องไม่ยากครับผม

ที่สำคัญที่สุด ก็คือ เซนเตอร์ ครับ ต้องให้ เซนเตอร์จองตัวถัง และ เซนเตอร์ของ แชซซี ตรงกัน ทั้ง หน้า กลาง และ หลังครับ จากนั้น ให้ Cross Check เพื่อความมั่นใจ โดยการวัดแนวทะแยงมุม ทั้ง 2 ด้าน จะต้องเท่ากันครับ

จากนั้น ให้ดุตำแหน่งจุดยึด ว่า จุดไหนเหมาะสม ดัดแปลงแก้ไข น้อยที่สุด จากนั้น ให้ตั้งวัด เซนเตอร์ และ เส้นทะแยงมุม อีกครั้ง จากนั้น ทำจุดยึด รองยางกันกระเทือน แล้วก็ยึดได้เลยครับ

sevendust000 15-09-2009 13:07

ถ้าทำได้ ยังงี้ เอาวีโก้ มาใส่ดีแมก ได้ป่าวครับ

zain_72 15-09-2009 13:12

l200 ระบบกันสเทือนช่วง หน้าเป็น เทอร์ชั่นบาร์ แต่ของ ไทตั้น เป็น คอย สปริง เอามาแปลงใส่มัน จะหลอกกันไหม นิ แต่ช่าง ไทย ฝี มือ ยังเคยเห็ฯหน้าตัด เบนซ์ มา ใส่ รถ กระบะ เลย 55++++

ลองทำดู คับ ช่าง ไทยสุดยอด ขาด อย่างเดียว ไม่ค่อย กล้าที่ จะ คิด สร้าง ในสิ่งใหม่ๆ อย่างเช่น เบรน รถ เป็นของไทย เอง อยากเห็นๆ

ความคิดส่วนตัว นะคร๊าบบบ ผม มันบ้า อิอิ

Moonlight 15-09-2009 13:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sevendust000 (401345 กระทู้)
ถ้าทำได้ ยังงี้ เอาวีโก้ มาใส่ดีแมก ได้ป่าวครับ

ถ้าข้ามสายพันธุ์ จะมีปัญหาใหญ่ ก็คือ เรื่องความกว้าง และความยาว ที่ไม่ใกล้เคียงกัน สังเกตุให้ดี เรื่องซุ้มล้อหน้ากับล้อหลัง จะเห็นขัดเจนที่สุด ซึ่งจะทำให้ พอวางออกมาแล้วดูน่าเกลียด จุดยึดต่างๆ ก็ต้องวางตำแหน่งใหม่ทั้งหมด
บางคัน ล้อหุบเข้าไปข้างในเยอะ
บางคันก็ยื่นออกมามาก
บางคันล้อหน้าพอดีซุ้ม ล้อหลังเยื้องเกินไปก็มีครับ
บางคัน เวลาเลี้ยวแล้วติดซุ้ม อะไรแบบนี้เป็นต้นครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zain_72 (401352 กระทู้)
l200 ระบบกันสเทือนช่วง หน้าเป็น เทอร์ชั่นบาร์ แต่ของ ไทตั้น เป็น คอย สปริง เอามาแปลงใส่มัน จะหลอกกันไหม นิ แต่ช่าง ไทย ฝี มือ ยังเคยเห็ฯหน้าตัด เบนซ์ มา ใส่ รถ กระบะ เลย 55++++

ลองทำดู คับ ช่าง ไทยสุดยอด ขาด อย่างเดียว ไม่ค่อย กล้าที่ จะ คิด สร้าง ในสิ่งใหม่ๆ อย่างเช่น เบรน รถ เป็นของไทย เอง อยากเห็นๆ

ความคิดส่วนตัว นะคร๊าบบบ ผม มันบ้า อิอิ

เรื่องช่วงล่างนั้น ดัดแปลงได้หมดครับ เพียงแต่ว่า ช่วงล่างแต่ละแบบ จะมีจุดแข็งจุดด้อย แตกต่างกันไป แล้วแต่ว่า ใครต้องการที่จุดไหนครับผม

maximus 15-09-2009 13:54

ผมว่า L200 นี่ คลาสสิกสุดๆล่ะครับ

เก็บรักษาคงสภาพให้เดิมๆมากที่สุด ขับไปใหนมีแต่คนมอง...

หรือเอาให้แป๊กเหมือนผมเลย เป็นเทศบาลประจำหมู่บ้าน

มีอะไรกวาดมาเก็บไว้.....เจิด!!!!

nye-noei 15-09-2009 14:50

หา L200 4ประตู หรือ VAN มายำของเราใส่ไป
จะคุ้มค่าว่าครับ ยำแล้วขาย Cab ไปซะ
การนำช่วงล่างเดิม Cab ครอบด้วย 4 ประตู
ลำพัง ตรงรุ่นก็ โดนภาษี หลายหมื่นแล้วครับ
ไหนจะต้องวิศวะ เซ็นต์อีก ยิ่งข้ามรุ่นด้วยไปกันใหญ่ครับ

ผมก็เคยคิดแบบคุณนะครับ ผมใช้ไมตี้ cab มาตลอด
วางเครื่องมาใช้งานได้ดีซ่อมไว้ไม่มีปัญหา
ช่วงล่างดีพอสมควร
ต้องการที่นั่งเพิ่ม จะทำเป็น VAN ก็ไม่คุ้ม
ต้องตัดใจขายครับ หารถที่สำเร็จมาดีกว่า
แล้วมาเริ่มกันใหม่ครับ เลยได้ VAN คันข้างๆมาละครับ
:emo_toon03:

Moonlight 15-09-2009 14:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nye-noei (401402 กระทู้)
หา L200 4ประตู หรือ VAN มายำของเราใส่ไป
จะคุ้มค่าว่าครับ ยำแล้วขาย Cab ไปซะ
การนำช่วงล่างเดิม Cab ครอบด้วย 4 ประตู
ลำพัง ตรงรุ่นก็ โดนภาษี หลายหมื่นแล้วครับ
ไหนจะต้องวิศวะ เซ็นต์อีก ยิ่งข้ามรุ่นด้วยไปกันใหญ่ครับ

ผมก็เคยคิดแบบคุณนะครับ ผมใช้ไมตี้ cab มาตลอด
วางเครื่องมาใช้งานได้ดีซ่อมไว้ไม่มีปัญหา
ช่วงล่างดีพอสมควร
ต้องการที่นั่งเพิ่ม จะทำเป็น VAN ก็ไม่คุ้ม
ต้องตัดใจขายครับ หารถที่สำเร็จมาดีกว่า
แล้วมาเริ่มกันใหม่ครับ เลยได้ VAN คันข้างๆมาละครับ
:emo_toon03:

ถูกต้องครับ เจอภาษีโภคภัณฑ์ จากสรรพสามิต ครับ เรียกว่า ภาษีอาน ครับ

รถผมเอง รื้อทำใหม่ทั้งคัน เป็นรถแวน โดนภาษีกินเปล่าไป เกือบ 2 แสนบาทไทยครับ

kunsue 15-09-2009 15:02

แปลงบอดี้แล้วมันจะไม่มีปัญหาเรื่องดัดแปลงสภาพรถเหร อครับ

Moonlight 15-09-2009 15:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kunsue (401417 กระทู้)
แปลงบอดี้แล้วมันจะไม่มีปัญหาเรื่องดัดแปลงสภาพรถเหร อครับ

ถ้าผ่าน สรรพสามิต และผ่านการตรวจสอบของกองทะเบียนรถยนต์ เสียภาษีเรียบร้อย (มีใบเซนต์รับรองจากวิศวกร) ก็จะกลายสภาพจาก แปลงสภาพรถเป็น รถใหม่ทะเบียนใหม่ทันทีครับผม

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 00:18