ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ข้อดี-ข้อเสียระหว่างเทอร์โบคู่ กับเทอร์โบเดี่ยว (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46143)

no1973 11-03-2010 14:27

ข้อดี-ข้อเสียระหว่างเทอร์โบคู่ กับเทอร์โบเดี่ยว(สาระเพียบแล้วตอนนี้เชิญ...ครับ)

อยากให้เพื่อนช่วยแนะนำทีสิครับ :redface: ถึงข้อดี-ข้อเสียระหว่างเทอร์โบคู่ กับเทอร์โบเดี่ยว :emo_toon06: ผมไม่ค่อยเข้าใจสักเท่าไหร่ครับ อยากมีข้อมูลในการตัดสินใจว่าจะเลือกแบบไหนดี:confus ed: ...

ขอบคุณทุกๆคนมากนะครับที่ช่วยแนะนำ...........

somtao 11-03-2010 14:58

โบเดี่ยวมันจะรอรอบนะคัฟ แต่ดึงทีหนักๆหลังติดเบาะเลยคัฟ...ส่วนเจโบวีวีนั้นเ นื่องจากมีระบบVVTi เข้ามาจัดการเรื่องนี้ ทำให้หมดปัญหาเรื่องรอรอบไป....

ส่วนโบคู่นั้นไม่รอรอบ มาเรื่อยๆ...โดยจะบูตทีละตัวเช่นโบของ 2JZ-GTE..

หรือประเภทที่โบคู่บุตพร้อมกันเลยก็มีแบบโบของ 1JZ-GTE บูตติดทีก็หลังติดเบาะเหมือนกันคัฟ...

โบคู่จะเซ้ตทีก็จ่ายเงินคูณสองเข้าไปแต่จะได้สมรรถนะ ที่ดีกว่านะคัฟเพราะโบตั้งสองลูกแน่ะช่วยกันปั่น3สูบ ต่อลูก เคยอ่านเจอเครื่องRB26DETTใส่โบคู่ T04Z สามารถปั่นม้าได้กว่า 1100-1200แรงม้าเลยทีเดียว...

โบเดี่ยวก็จ่ายเงินแค่ครั้งเดียวคัฟ ประหยัดไปเยอะ...แต่ถ้าไม่มีระบบวีวี ช่วยแล้วมันจะรอรอบนะคัฟแล้วเวลาบูตมาแต่ละทีนั้นก็เ ข้าขั้นว่ามาแบบหนักๆ....ขับขี่ยาก...ต้องเซ้ตอะไรต่ างๆเพิ่มอีกเยอะ....

แต่บ้านเราส่วนมากจะนิยมโบเดี่ยวนะคัฟ...แต่ถ้าเป็นโ บเดิมส่วนมากจะโบคู่กันอยู่..ผิดถูกยังไงก็ถือว่าแชร ์ประสบการณ์ร่วมกันนะคัฟ

aom8817 11-03-2010 16:24

จองที่ไว้ก่อนเดี๋ยวมา อธิบาย

ว่ากันที่ โบคู่เดิมๆ ก่อนเลยครับ
ขับสนุกงบประมาณไม่แพง เพราะมันคือของเดิมๆติดรถ แต่ก็ทำแรงม้าได้ในระดับ หนึ่งไม่น่าเกิน 350 ม้า

โบหมกคู่โข่งเดิม
อันนี้ขับโคตรมันส์ครับ ทนบูสได้สูงขึ้น แต่ก็มีค่าใช้จ่ายในการทำพอสมควร และหาคนทำยากถ้าไม่รู้แหล่ง แถมถ้าทำไม่ดี ห่วยกว่าเดิมๆอีก ทำแรงม้าได้มาก เกือบ 400 ม้า

โบคู่ซีเควนเชียน
ขับสนุกงบประมาณไม่แพง เพราะมันคือของเดิมๆติดรถ แต่ก็ทำแรงม้าได้ในระดับ หนึ่งไม่น่าเกิน 350 ม้า (แต่มันจะแก้ปัญหาเรื่องแถได้ดีมากๆเพราะ โบมันจะทำงานทีละลูก)

โบเดี่ยว
อันนี้บอกได้เลย เสียวแน่นอน แรงม้าทำได้มากมาย อยู่ที่ขนาดของโบ แต่ก็จะรอ รอบกันพอสมควร เพราะอยู่ที่การเซ๊ทขนาดของโข่งหลัง

ทั้งหมดที่กล่าวมาคือประสบการณ์ที่เคยผ่านมันมาครับแ ต่แค่โบยังไม่ใช้คำตอบของความแรง องค์ประกอบในการทำรถยังมีอีกมากมายครับ นี้เป็นเพียงแค่ ไม่ถึง 5 -10 %

สรุปง่ายๆ อยู่ที่ตังค์ในกระเป๋าครับ และ ลักษณะของการขับรถ ครับ (แรงตามตังค์ พังตามตีน)คำพูดของน้องในนี้หล่ะครับ

jo13 11-03-2010 16:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 (492390 กระทู้)

เพราะผมมีโอกาศได้ลอง มาหลายตัวเหมือนกัน โบคู่เดิม โบหมก โบเดี่ยว โบคู่ซีเควนเชี่ยน โบเดี่ยวใบใหญ่

สรุปง่ายๆ อยู่ที่ตังค์ในกระเป๋าครับ และ ลักษณะของการขับรถ ครับ

ถูกของน้าออมคับผม เงินมาเปงอันดับแรก จะขับแบบไหน
ช่ายงาน หรือ ขับเล่น หรือ ขับแข่ง มันมีเหตุผลของมันในตัวนะคับ ลองหาดู เสียเงินดู หรือ หาจากข้อมูลในนี้ ลองดู

ไม่อยากจเอ่ย:emo_toon08:

6G72T 11-03-2010 16:53

สงสัยเหมือนกันครับ กำลังจะตัดสินใจว่าว่าจะทำโบคู่หมก หรือขึ้นโบเดี่ยวเลย ตอนแรกคิดว่า เราใช้งานปกติ ซัดบ้างเป็นบางครั้ง โบคู่หมกน่าจะเหมาะ แต่ช่างก็บอกว่า โบเดี่ยวบำรุงรักษาง่ายกว่า เลยลังเลอยู่ครับ ยังไงก็ขอรอฟังผู้เชี่ยวชาญด้วยคนครับ

no1973 11-03-2010 17:20

ต้องขอขอบคุณทุกท่าน มากเลยนะครับ ที่ร่วมแสดงความคิดเห็น...........:emo_toon07:
ผมว่าคงมีอีกหลายคน ที่อยากทราบเหมือนกับผมเหมือนกัน ว่าจะเล่นแบบไหนดี....:emo_toon06:
แต่เห็นมีบางคนบอกว่า อย่างในเครื่องโรตารี่ โบเดี่ยวมันคุมง่ายกว่าโบคู่(ไม่รู้จริงเปล่า) :?
แต่ผมใช้เครื่อง 2JZ-GTE ไม่รู้มันจะต่างกันเปล่า...........:(

Pajingo 11-03-2010 17:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ no1973 (492410 กระทู้)
ต้องขอขอบคุณทุกท่าน มากเลยนะครับ ที่ร่วมแสดงความคิดเห็น...........:emo_toon07:
ผมว่าคงมีอีกหลายคน ที่อยากทราบเหมือนกับผมเหมือนกัน ว่าจะเล่นแบบไหนดี....:emo_toon06:
แต่เห็นมีบางคนบอกว่า อย่างในเครื่องโรตารี่ โบเดี่ยวมันคุมง่ายกว่าโบคู่(ไม่รู้จริงเปล่า) :?
แต่ผมใช้เครื่อง 2JZ-GTE ไม่รู้มันจะต่างกันเปล่า...........:(

ฟีลลิ่งโรตารี่ต่างจากเครื่องลูกสูบพอสมควรครับ...ไว ้มีเวลาเดี๋ยวมาร่วมแชร์ประสบการณ์

JZ_P_MAYIM 11-03-2010 19:07

ใจผม
เอาเดิมๆๆแต่หมกใน
น่าจะเข้าท่านะ
อิอิ
ไม่ก็ขึ้นโบเดี่ยวหาโข่งหน้าหลังแหล่มๆๆๆเอาตามถนัดต ามนิสัยใจคอเรา
ก็แหล่มนะ
ลองดูครับ

abbmong 11-03-2010 19:29

1.ทำเดิมสมบูรณ์ ใช้งานดี ขับสนุก ไม่รอรอบ ดูแลยากนิดหน่อยเพราะโบกินเนื้อที่ห้องเครื่อง แรงพอเพียง

2.โบหมก แรงขึ้นอีก มีรอมากกว่าเดิมนิดนึง ดึงหนักขึ้นยาวขึ้น

3.โบเดี่ยวลูกพอเหมาะ รอนิดเดียวเหมือนกันฟาดหนักๆ แถ ๆ ได้ ดึงจมเบาะได้ รถเบาก็ยิ่งวิ่ง รถหนักก็ยิ่งลากตัวถังได้ดี

4.โบคู่ขึ้นลูกใหม่ใหญ่กว่าเดิม รอรอบมาก ดึงยาวมากก ลากสุดโทลเวย์ ไม่มีที่วิ่ง รอบต้นใช้งานเหนื่อย รอบปลายไม่ต้องกลัวใคร

5.โบเดี่ยวลูกกลาง - ใหญ่ รอรอบมากน้อยแล้วแต่รีดโข่ง ดึงมหาโหดกว่าโบคู่ขึ้นใหม่ ดึงยาว จมลึก โหดที่สุด

ถ้าคิดจะทำ เครื่องพร้อม น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียรพร้อม ระบบระบายความร้อนพร้อม ระบบจุดระเบิดพร้อม ระบบส่งน้ำมันพร้อม ระบบแรงดันน้ำมันพร้อม ช่วงล่างสมน้ำสมเนื้อ คนขับต้องมีฝีมือ ไม่งั้นก็เลือกเอาว่าจะลงข้างซ้ายหรือขวา ต้องมีทักษะรองรับการแถ การสะบัด คุมกลับ ตาไวดูเกจวัดดี ๆ ตรวจเครื่องละเอียด ๆ จะได้ไม่พังครับ อิอิ

:p :p :p :emo_toon11:

tumcartoon 11-03-2010 20:29

สงสัยมานานเหมือนกันคับ บางคนก้อบอกโบคู่แรงกว่า บางคนก้อบอกโบเดียวแรงกว่า

tiger_jz 11-03-2010 21:16

ขับสนุกงบประมาณไม่แพง เพราะมันคือของเดิมๆติดรถ แต่ก็ทำแรงม้าได้ในระดับ หนึ่งไม่น่าเกิน 350 ม้า (แต่มันจะแก้ปัญหาเรื่องแถได้ดีมากๆเพราะ โบมันจะทำงานทีละลูก)

ผมว่าอันนี้ถ้าทำใส่เจโบยากนะครับ ต้องหากล่องมาคุมอีกวุ่นๆแน่เลย

abbmong 11-03-2010 21:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tumcartoon (492476 กระทู้)
สงสัยมานานเหมือนกันคับ บางคนก้อบอกโบคู่แรงกว่า บางคนก้อบอกโบเดียวแรงกว่า

โบเดี่ยว โบคู่ ก็แรงเหมือนกันครับแต่อาการดึงคนละแบบกัน

แล้วแต่การ set น่ะครับ ว่าของถึงขั้นไหม

ภ้าset ลงตัว มันก็แรงได้หมดครับ

อยู่ที่ความลงตัวของทุก ๆ อย่าง

จะเดี่ยวหรือคู่ก็แรง
:emo_toon07:

HS9KRM 11-03-2010 22:08

:) จงพอใจในสิ่งที่ตนมีอยู่ สาธุ:emo_toon04:

NISMO 8798 11-03-2010 22:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ abbmong (492440 กระทู้)

ตาไวดูเกจวัดดี ๆ ตรวจเครื่องละเอียด ๆ จะได้ไม่พังครับ อิอิ

:p :p :p :emo_toon11:

ช่วงรอบต้นๆพอเหล่ดู เกจ์วัดบูสได้ แต่พอบูสเต็มไม่ไหวแว้วว ดูถนนอยางเดียว :)

vru 12-03-2010 00:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 (492390 กระทู้)

ว่ากันที่ โบคู่เดิมๆ ก่อนเลยครับ
ขับสนุกงบประมาณไม่แพง เพราะมันคือของเดิมๆติดรถ แต่ก็ทำแรงม้าได้ในระดับ หนึ่งไม่น่าเกิน 350 ม้า

โบหมกคู่โข่งเดิม
อันนี้ขับโคตรมันส์ครับ ทนบูสได้สูงขึ้น แต่ก็มีค่าใช้จ่ายในการทำพอสมควร และหาคนทำยากถ้าไม่รู้แหล่ง แถมถ้าทำไม่ดี ห่วยกว่าเดิมๆอีก ทำแรงม้าได้มาก เกือบ 400 ม้า

โบเดี่ยว
อันนี้บอกได้เลย เสียวแน่นอน แรงม้าทำได้มากมาย อยู่ที่ขนาดของโบ แต่ก็จะรอ รอบกันพอสมควร เพราะอยู่ที่การเซ๊ทขนาดของโข่งหลัง

ทั้งหมดที่กล่าวมาคือประสบการณ์ที่เคยผ่านมันมาครับแ ต่แค่โบยังไม่ใช้คำตอบของความแรง องค์ประกอบในการทำรถยังมีอีกมากมายครับ นี้เป็นเพียงแค่ ไม่ถึง 5 -10 %

สรุปง่ายๆ อยู่ที่ตังค์ในกระเป๋าครับ และ ลักษณะของการขับรถ ครับ (แรงตามตังค์ พังตามตีน)คำพูดของน้องในนี้หล่ะครับ

ตามนั้นเลยถูกแปะคับ :)

somtao 12-03-2010 08:30

สรุปว่าแรงทั้งคู่นะคัฟ...มีงบมากก็เล่นโบคู่เสป๊คเท พๆ...หรือมีงบมากก็เล่นโบเดี่ยวใบโตๆ...ก้อย่อมทำได้ ...

แต่โบคู่ค่าใช้จ่ายจะสูงกว่าเช่นพวกท่อทางต่างๆ หรือการเซอร์วิสที่ต้องจ่ายเพิ่มเป็นสองเท่า....

donjung00 12-03-2010 08:30

รอ ฟังด้วยคนครับ:?

Pajingo 12-03-2010 09:32

มาตอบเรื่องเครื่องโรครับ...

-เคยสังเกตกันมั้ยว่าเครื่องโรตารี่เทอร์โบเดี่ยวที่ท ำมาส่วนใหญ่จะเน้นเทอร์โบลูกใหญ่ (น้อยมากที่จะใส่ลูกเล็กๆ กัน อย่างน้อยๆ ก็ต้องกลางๆ หรือขยับขึ้ไปอีก) ด้วยเหตุผลที่ว่าการจุดระเบิดชของเครื่องโรตารี่นั้น มีความต่อเนื่องค่อนข้างมาก คือใน 1 รอบการหมุน จะสามารถจุดระเบิดได้ถึง 3 ครั้ง (ต่างกับเครื่องลูกสูบที่ต้องหมุนถึง 2 รอบกว่าจะจุดระเบิดได้ 1 ครั้ง) ด้วยเหตุผลนี้เองทำให้โรตารี่นั้นปล่อยไอเสียออกมาเพ ื่อให้สามารถปั่นเทอร์โบลูกใหญ่ๆ ได้แบบสบายๆ ต่อเนื่องและไม่ค่อยมีอาการรอรอบ ฟีลลิ่งคือรอบเครื่องกวาดขึ้นไปเรื่อยๆ ไม่ดึงมากเพราะแรงบิดไม่เยอะ แต่จะมีความเร็วทีเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว รอบฟาดได้จัดจ้านอีกทั้งยังลากได้เยอะ (อันนี้ถ้าเข้าใจคำว่า "แรง" กับคำว่า "เร็ว" คงพอนึกภาพออก) ที่เป็นเช่นนี้เพราะว่าลูกสุบสามเหลี่ยมหมุนอยุ่ใน Housing ไม่ได้มีการชักขึ้นลงแบบยาวๆ จนทำให้เกิดแรงเหวี่ยงอันเป็นที่มาของแรงบิด แม้จะใช้เทอร์โบใหญ่มากๆ กันแต่ก็ใว่เครื่องโรตารี่จะสามารถบูสท์ได้เยอะเท่าก ับเครื่องลูกสูบ ปกติที่ใช้กันกับเครื่อง 2 โร + T88 หรืออะไรที่ใหญ่โดยประมาณนั้น จะบูสท์กันแค่เพียงไม่เกิน 1.2 บาร์ (เท่านี้ถือว่ามากแล้ว...) เพราะถ้ามากกว่านี้เดี๋ยว Apex Seal (ทำหน้าที่คล้ายๆ แหวนลูกสูบ) คงกระจายแน่ๆ คงพอมองภาพออกกันบ้างแล้วนะครับ...ผมอธิบายพอเข้าใจม ั้ยหว่า สงสัยอะไรก็ถามเพิ่มได้นะครับ

-อันนี้มาตอบให้เข้าประเด็นที่ถามกันว่าโรเทอร์โบคู่ข ับยากกว่าโรเทอร์โบเดี๋ยวมั้ย คำตอบก็คือ...ไม่เชิงว่าจะขับยากกว่าครับ อย่างที่บอกไปในตอนแรกว่าอาการรอรอบจากเทอร์โบเดี่ยว ของโรตารี่นั้นมีน้อยมากหรือแทบจะไม่มีเลย (ถ้าใช้โข่งหลังที่เหมาะสม) ดังนั้นจึงไม่รุ้สึกว่าเทอร์โบลูกใหญ่ๆ สร้างปัญหาให้ผู้ขับขี่ ข้อดีของการใช้เทอร์โบลูกใหญ่นั้นก็คือความแรงที่มาก ขึ้น (ถ้ามีอุปกรณ์รองรับมากพอ) เทียบกับเทอร์โบคู่(ลูกเล็กๆ) แล้ว เหนือกว่ากันอย่างเห็นได้ชัด ซึ่งเทอร์โบคู่ลูกเล็กๆ นี้ไม่สามารถสร้างความแรงที่ทำให้ผุ้ขับขี่พึงพอใจหร ือในการแข่งขันแล้วความแรงมันอาจจะยังไม่เพียงพอ เลยทำให้รุ้สึกว่าขับยาก ยิ่งกับเครื่องที่ไม่มีแรงบิดแล้วถ้าไม่ได้แรงบูสท์ม าช่วยมันมีแต่รอบกับแค่ความเร็วจริงๆ ครับ อันนี้ถ้าใครเคยขับ RX8 คงจะพอรู้ดี ว่ารถที่ "เร็วแต่ไม่แรง" มันเป็นยังไง

ปล.นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าถ้าจะเลือกซื้อเทอร์โบ มือ 2 ควรเลือกซื้อที่มันเคยใส่อยู่ในเรื่องโร เพราะมันบูสท์น้อย เทอร์โบจะยังไม่ค่อยช้ำเท่าไหร่...(เกี่ยวกันมั้ยเนี ่ย...) ซึ่งเทอร์โบใหญ่แต่บูสท์น้อยมันเป็นอะไรที่เซฟมากๆ ฝากไว้เป็นเกร็ดเล็กๆ น้อยๆ ครับ

Suttiphonphong 12-03-2010 10:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pajingo (492663 กระทู้)
มาตอบเรื่องเครื่องโรครับ...

-เคยสังเกตกันมั้ยว่าเครื่องโรตารี่เทอร์โบเดี่ยวที่ท ำมาส่วนใหญ่จะเน้นเทอร์โบลูกใหญ่ (น้อยมากที่จะใส่ลูกเล็กๆ กัน อย่างน้อยๆ ก็ต้องกลางๆ หรือขยับขึ้ไปอีก) ด้วยเหตุผลที่ว่าการจุดระเบิดชของเครื่องโรตารี่นั้น มีความต่อเนื่องค่อนข้างมาก คือใน 1 รอบการหมุน จะสามารถจุดระเบิดได้ถึง 3 ครั้ง (ต่างกับเครื่องลูกสูบที่ต้องหมุนถึง 2 รอบกว่าจะจุดระเบิดได้ 1 ครั้ง) ด้วยเหตุผลนี้เองทำให้โรตารี่นั้นปล่อยไอเสียออกมาเพ ื่อให้สามารถปั่นเทอร์โบลูกใหญ่ๆ ได้แบบสบายๆ ต่อเนื่องและไม่ค่อยมีอาการรอรอบ ฟีลลิ่งคือรอบเครื่องกวาดขึ้นไปเรื่อยๆ ไม่ดึงมากเพราะแรงบิดไม่เยอะ แต่จะมีความเร็วทีเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว รอบฟาดได้จัดจ้านอีกทั้งยังลากได้เยอะ (อันนี้ถ้าเข้าใจคำว่า "แรง" กับคำว่า "เร็ว" คงพอนึกภาพออก) ที่เป็นเช่นนี้เพราะว่าลูกสุบสามเหลี่ยมหมุนอยุ่ใน Housing ไม่ได้มีการชักขึ้นลงแบบยาวๆ จนทำให้เกิดแรงเหวี่ยงอันเป็นที่มาของแรงบิด แม้จะใช้เทอร์โบใหญ่มากๆ กันแต่ก็ใว่เครื่องโรตารี่จะสามารถบูสท์ได้เยอะเท่าก ับเครื่องลูกสูบ ปกติที่ใช้กันกับเครื่อง 2 โร + T88 หรืออะไรที่ใหญ่โดยประมาณนั้น จะบูสท์กันแค่เพียงไม่เกิน 1.2 บาร์ (เท่านี้ถือว่ามากแล้ว...) เพราะถ้ามากกว่านี้เดี๋ยว Apex Seal (ทำหน้าที่คล้ายๆ แหวนลูกสูบ) คงกระจายแน่ๆ คงพอมองภาพออกกันบ้างแล้วนะครับ...ผมอธิบายพอเข้าใจม ั้ยหว่า สงสัยอะไรก็ถามเพิ่มได้นะครับ

-อันนี้มาตอบให้เข้าประเด็นที่ถามกันว่าโรเทอร์โบคู่ข ับยากกว่าโรเทอร์โบเดี๋ยวมั้ย คำตอบก็คือ...ไม่เชิงว่าจะขับยากกว่าครับ อย่างที่บอกไปในตอนแรกว่าอาการรอรอบจากเทอร์โบเดี่ยว ของโรตารี่นั้นมีน้อยมากหรือแทบจะไม่มีเลย (ถ้าใช้โข่งหลังที่เหมาะสม) ดังนั้นจึงไม่รุ้สึกว่าเทอร์โบลูกใหญ่ๆ สร้างปัญหาให้ผู้ขับขี่ ข้อดีของการใช้เทอร์โบลูกใหญ่นั้นก็คือความแรงที่มาก ขึ้น (ถ้ามีอุปกรณ์รองรับมากพอ) เทียบกับเทอร์โบคู่(ลูกเล็กๆ) แล้ว เหนือกว่ากันอย่างเห็นได้ชัด ซึ่งเทอร์โบคู่ลูกเล็กๆ นี้ไม่สามารถสร้างความแรงที่ทำให้ผุ้ขับขี่พึงพอใจหร ือในการแข่งขันแล้วความแรงมันอาจจะยังไม่เพียงพอ เลยทำให้รุ้สึกว่าขับยาก ยิ่งกับเครื่องที่ไม่มีแรงบิดแล้วถ้าไม่ได้แรงบูสท์ม าช่วยมันมีแต่รอบกับแค่ความเร็วจริงๆ ครับ อันนี้ถ้าใครเคยขับ RX8 คงจะพอรู้ดี ว่ารถที่ "เร็วแต่ไม่แรง" มันเป็นยังไง

ปล.นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าถ้าจะเลือกซื้อเทอร์โบ มือ 2 ควรเลือกซื้อที่มันเคยใส่อยู่ในเรื่องโร เพราะมันบูสท์น้อย เทอร์โบจะยังไม่ค่อยช้ำเท่าไหร่...(เกี่ยวกันมั้ยเนี ่ย...) ซึ่งเทอร์โบใหญ่แต่บูสท์น้อยมันเป็นอะไรที่เซฟมากๆ ฝากไว้เป็นเกร็ดเล็กๆ น้อยๆ ครับ

พูดง่ายๆก็คือ มันสามารถสร้างไอเสียได้เยอะทำให้ปั่นโบลูกใหญ่ๆได้ แต่ข้อเสียของมันคือแรงบิดต่ำและทนอัตราการบูสท์ได้ไ ม่มาก ผมเข้าใจถูกไหมครับพี่

moz 12-03-2010 10:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nismo 8798 (492530 กระทู้)
ช่วงรอบต้นๆพอเหล่ดู เกจ์วัดบูสได้ แต่พอบูสเต็มไม่ไหวแว้วว ดูถนนอยางเดียว :)

ไม่เคยดูเลยพี่ เพราะผมขับไปเหล่ ไปอย่างเดียว ออกแนวกินลมชมวิว ไม่ซัดถ้าไม่จำเป็ฯ 555

จำได้ว่าเคยอ่านเจอในหนังสือแต่งรถอะไรซักเล่ม

เด่วจะไปหาข้อมูลมาหในครับ รอหน่อยๆ :)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 21:49