ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   อาการกดแล้วสำลัก สะดุด 1jโบ ผมลองทำตามคำแนะนำ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=9929)

suankularb 02-12-2007 00:53

อาการกดแล้วสำลัก สะดุด 1jโบ ผมลองทำตามคำแนะนำ

เท่าที่อ่านคำแนะนำ และอาการที่สะดุด สำลัก เกิดได้จากหลายสาเหตุ อยู่ที่ว่าเสียจากจุดไหน แก้จุดนั้น ผมวิเคราะห์คร่าวๆ นะครับ

- เกิดจากหัวเที่ยน ก็เป็นได้เช่นกัน
- เกิดจากคอย์ลเสียบางตัว (หรือแกนคอย์ลที่เสียบเข้าหัวเที่ยนร้าว ไฟกระโดดข้ามได้)
- เกิดจากกรองเบ็นซินตัน
- เกิดจากปั๊มติ๊กแรงไม่พอ
ประมาณคร่าวๆ ว่าอาจเกิดจากอันใดอันหนึ่ง ต้องลองไล่ตรวจสอบดูครับ

******** ส่วนอาการของผมก็สะดุด สำลัก เช่นกันตอนกดบูส หรือกดหนักๆ ตอนนี้ผมลองตรวจสอบดูที่คอย์ล ปรากฏว่าปลายปลั๊กคอย์ลที่เสียบเข้าหัวเที่ยน ร้าวตามเพื่อนๆ บางคนแนะนำ (ร้าว 3 ตัว ประมาณว่า ร้าวหัวที่ 1 3 5 ) ผมเลยทำตามคำแนะนำไปก่อนโดยเอาเทปพันสายไฟพันที่แกนต รงที่ร้าว (แกนยางประมาณ 3 นิ้ว ของผมร้าวยาวตั้งแต่ 1 นิ้ว ถังเกือบ 2 นิ้ว ในแต่ละแกน )
ปรากฏว่า ตอนนี้ผมลองเหยียบกดดู อาการสะดุดน่าจะหาย หรือเกือบหาย

** ลองดูครับ แต่ละคันสาเหตุอาจเกิดจาก หัวเที่ยน หรือ คอย์ล หรือ กรองเบ็นซิน หรือ ปั๊มติ๊ก ฯลฯ ลองค่อยๆ ไล่ดูครับ

ขอบผมจะเปลี่ยนคอย์ล และกะว่าจะเปลี่ยนปั๊มติ๊กในถัง อีกที จะแจ้งให้ทราบอีกรอบครับ ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำ เป็นประโยชน์มากครับ

muddyfire 02-12-2007 12:31

ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ซักเท่าไหร ่ ก็ได้แต่หาความรู้ในนี้แล้วไปลองทำดูเท่าที่ทำได้อะค ับ รถผมก็สะดุดแบบเดียวกันครับ ผมก็ลองถอดคอยหัวเทียนออกมาดู ปรากฎว่าปลั๊กคอยไม่มีร้าวเลยครับ มีแต่ปลั๊กตัวที่4 มันดันไม่มีขดสปริงอยู่เลย (หัวอื่นมีครบหมด) ไม่รู้มาจาสาเหตุนี้เป่า อ้อ...หัวที่3-6 มีคราบน้ำมันเยิ้มๆด้วยครับ แต่หัวที่ 1-2 แห้งสนิท ผมเลยไปรื้อลังอะไหล่ที่เคยเก็บไว้ โชคดีว่าผมเคยซื้อเก็บไว้พอดีเลยเอามาเปลี่ยนซะ เดี๋ยวจะลองวิ่งดูครับแต่ก็ไม่มั่นใจว่าจะหายรึปล่าว เพราะ รถผมที่เกจ์แรงดันน้ำมัน มันตกไปด้วยเวลาบูสมา ระบบน้ำมันผมก็ไล่มาหมดแล้ว ปั้มติ๊กเปลี่ยนใหม่แล้ว(ในถังใช้ของ 2J Bo) นอกถังใช้ของติดรถมาเดิมๆ (volvo 940) เสียงปั้มติ๊กก้อทำปกติดี (ดังมั่กๆแข่งกะเสียงเพลงเลย) ถ้ายังไม่หายคราวนี้คงต้องเสียเงินให้ที่อู่รื้อระบบ ใหม่แล้วล่ะค๊าบบบ

JZ!Performance 03-12-2007 02:58

ผมเคยเป็น หัวทิ่มหัวตำเลย เปลี่ยนรีเลย์ปั้มติ๊กอ่ะครับ หายเลย

muddyfire 03-12-2007 23:14

วันนี้พบต้นเหตุแล้วคับนั่นก็คือเจ้าปั้มติ๊กเจโบในถ ังมันดันไม่ทำงาน ทำให้เหลือแต่เจ้าตัวนอกถังตัวเดียว เวลาบูสมามันเลยส่งน้ำมันมาไม่ทัน เลยจัดการเลาะเอาของ 2j ธรรมดามาใส่แทน พร้อมกับปั้มของ Bosch 910 ใหม่เอี่ยม อีกตัวนอกถัง ผลออกมาต้นมาลื่นปรู๊ดปราดเลย เข็มที่เกจ์จากที่เคยแกว่งไปมานิ่งเลย สตาทง่ายขึ้น(เครื่องเย็น) จากเดิมที่เคยลากยาวหน่อย ...วันนี้เลยเอาไปลองทางยาวๆโล่งๆซะหน่อย ผลออกมา.....กดปื๊ดแซดดดมาเลย มองที่เกจ์แรงดันน้ำมันไม่ตกเหมือนเคย (เดิมนี่ลงกันเห็นๆเลย) แต่พอเหลือบไปมองเกจ์วัดบูส...ไอ้หยาไหลไป 15 ปอนด์ พร้อมกับอาการสะดุดหัวทิ่มอีกแล้วคับ กุ้มเลย...แต่ก้อลองจับอาการต่อ ปรากฎว่าทุกครั้งที่บูสมันไหลไปถึง 15 ปอนด์ เครื่องจะสะดุดค่อนข้างแรง บูสจะตีกลับมาเหลือแค่9-10 ปอนด์ แต่ถ้าเหยียบต่อก็จะบูสขึ้นไปได้ถึง 15 ปอนด์อีก แล้วก็ตีกลับมาเหลือแค่ 9-10 ปอนด์อีก สลับกันอยู่อย่างนี้คับ แต่ที่เกจ์แรงดันน้ำมัน ไม่ตกมาเหมือนเคยแล้วคับ .....อาการนี้ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรอะคับ มันจะเกี่ยวกะเวสเกตคุมไม่อยู่รึปล่าวอะคับ อาการนี้ถ้าคิกดาวเมื่อไหร่ก็จะมีปัญหาอีกเมื่อบูสไห ลไป 15 ปอนด์

oatsine 09-12-2007 12:37

ของผมก็เป็นเหมือนเจ้าของกะทู้นะคับ
ลองแก้ที่ละจุดนะครับ.......
1. เปลี่ยนคอยล์
2. เปลี่ยนหัวเทียน
3. เปลี่ยนปั๊มติ๊ก + ใส่เรคกูเลเตอร์
ไม่หายคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบ ขอบอก................
เซ็งเลยง่ะ กว่าจะหาจุดเจอ เป็นที่....................
สายท่อยางเข้า Map มันหลวมนะครับแบบว่าถอดเข้าออกหลายครั้ง
มันเลยมีลมรัวออกมา แค่ตัดปลายทิ้งแล้วเสียบเข้าไปใหม่
กดนี่ไม่มีสะดุดเลยครับ ยังไงอย่าลืมมองข้ามตัวนี้ไปนะครับ
ปล. เล่นกรูซะเหนื่อยเลยง่ะ..............

กิตติศักดิ์ 10-12-2007 00:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oatsine (78478 กระทู้)
ของผมก็เป็นเหมือนเจ้าของกะทู้นะคับ
ลองแก้ที่ละจุดนะครับ.......
1. เปลี่ยนคอยล์
2. เปลี่ยนหัวเทียน
3. เปลี่ยนปั๊มติ๊ก + ใส่เรคกูเลเตอร์
ไม่หายคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบ ขอบอก................
เซ็งเลยง่ะ กว่าจะหาจุดเจอ เป็นที่....................
สายท่อยางเข้า Map มันหลวมนะครับแบบว่าถอดเข้าออกหลายครั้ง
มันเลยมีลมรัวออกมา แค่ตัดปลายทิ้งแล้วเสียบเข้าไปใหม่
กดนี่ไม่มีสะดุดเลยครับ ยังไงอย่าลืมมองข้ามตัวนี้ไปนะครับ
ปล. เล่นกรูซะเหนื่อยเลยง่ะ..............

สายท่อยางเข้า Map นี้มันอยู่ตรงไหนหว่า จะได้ไปเช็คดูบ้าง:?

oatsine 10-12-2007 10:43

ส่วนมาก Map เค้าจะติดไว้ตรงผนังห้องเครื่องนะครับ
จะมีสายลมออกจากหลังลิ้นปีกผีเสื้อนะครับแล้วก็ไปเข้ าตัว Map แล้วจะมีสายไฟไปเข้าเป็นปลั๊กอีก 3 เส้นนะครับผมไม่มีรูปนะครับ ท่านใดมีรูปมาโพสน์ใว้หน่อยก็ดีนะครับ
ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:37