ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   มิกเซอร์แบบวาริเบิ้ลดีไหมครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=16609)

CHINORA 29-05-2008 07:32

มิกเซอร์แบบวาริเบิ้ลดีไหมครับ

มิกเซอร์แบบวาริเบิ้ลดีไหมครับ มีข้อเสียไหมครับ จูนยากไหมครับ ว่าจะเปลี่ยนจากมิกธรรมดาเป็นวาริเบิ้ล มันจะทำให้วิ่งดีขึ้นไหมครับ เครื่อง 1 เจฝาขาวในวอลโว่ 940 เฟืองท้าย4.1 จากเดิมมิกธรรมดา 26 หม้อต้มโทมาชิโต้ ขอความรู้หน่อยครับ:confused:

superdry 29-05-2008 08:48

ดีกว่าแน่นอนครับ เพราะ วาริเบิ้ล = แปรผัน
ดังนั้นการจ่ายแก๊สมันก็จะแปรผันตามแรงดูดของเครื่อง ยนต์

แต่ของเล่นอีกอย่างที่ผมไปติดมา คือ วาล์วโตซากิมิกเซอร์
ทำงานคล้ายวาริเบิ้ล หลักการเดียวกัน แต่รูปลักษณ์คนละแบบ

ของผม 1j ge-vvti ในvolvo 760 ติดแบบฟิกซ์มิกส์ ขนาด 26 เหมือนกัน
วิ่งสุนัขไม่รับประทานเลย ทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน คิกดาวน์ก็ไปแต่รอบ รถอยู่กะที่
ก็เลยไปติดเจ้าtosaki มา วิ่งเนียนเลยครับทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน จูน14.7:1 ที่1แลมดาแป๊ะ

ยังไงก็ลองดูละกันครับ ผมเปนคนนึงที่กลัว เลยศึกษามาก ถามมาก สุดท้ายจะทำให้ตัวเองคิดมาก ระแวงมาก จนไม่กล้าที่จะลองอะไร:redface:

apinui 29-05-2008 09:37

สนับสนุนตามด้านบนครับ .....

ผมใช้วารินะ ไม่ใช่โตซากิ ... แต่ใช้ดีเหมือนกัน .....

CHINORA 29-05-2008 10:41

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ อย่างที่คุณsuperdryว่าหละครับ
มันวิ่งไม่ออกเลยความเร็วเต็มที่140 กว่าจะมารอรอบน่าดู
ขอถามอีกนิดนะครับแล้วถ้ารถผมไม่มีแลมด้า จำเป็นต้องใส่แลมด้าก่อนไหมครับ
หรือไม่มีแลมด้าก็ใส่ได้ แบบไม่มีแลมด้าจูนยากไหมครับ อาการแบ็กจะมีไหม กำลังตัดสินใจครับ ขอผู้รู้ช่วยตอบอีกทีครับ:confused:

kkk 29-05-2008 21:21

- น่าจะลองจูนดูใหม่ก่อนเสียตังค์นะครับเพราะ ง.เงินนั้นหายาก(มาก) ตอนนี้ ผม 2เจ ไม่โบแต่ก่อนผมก็เจอปัญหาเดียวกันกะเจ้าของกระทู้ครั บ ตอนนี้ลองเพิ่มมิกเป็น 28-30 มม. ตอนนี้วิ่งก็ไม่ถึงกับแรงแต่วิ่งได้เนียนๆ ดีครับ ตอนนี้ได้ทางไกล 1.3-1.5 บาท/กม ทางใกล้(ในเมือง)ได้ 1.8-2.0 บาท/กม ครับ ก็โอแล้วครับ ตีนปลายไม่เคยกดหมดครับเพราะหมดไมล์ก่อน(180)พอแล้วค รับ ไม่ซีเรียทเรื่องความเร็วครับ:)

superdry 30-05-2008 15:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CHINORA (130242 กระทู้)
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ อย่างที่คุณsuperdryว่าหละครับ
มันวิ่งไม่ออกเลยความเร็วเต็มที่140 กว่าจะมารอรอบน่าดู
ขอถามอีกนิดนะครับแล้วถ้ารถผมไม่มีแลมด้า จำเป็นต้องใส่แลมด้าก่อนไหมครับ
หรือไม่มีแลมด้าก็ใส่ได้ แบบไม่มีแลมด้าจูนยากไหมครับ อาการแบ็กจะมีไหม กำลังตัดสินใจครับ ขอผู้รู้ช่วยตอบอีกทีครับ:confused:

รถผมไม่มีแลมด้าครับ ต้องถามว่าแลมด้าคืออะไร หลักการและหน้าที่ของแลมด้าคืออะไร เป็นการบ้านให้คุณศึกษา อิอิ
โดยส่วนตัวผมศึกษาแล้ว ผมไม่คบแลมด้าดีกว่า (โปรดใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ ความเห็นส่วนตัว)

ส่วนการแบคไฟร์นั้นสาเหตุส่วนใหญ่มาจาก การจูนไม่พอดี air/fuel ratio ไม่เหมาะสม หัวเทียนไม่ไหวแล้ว สายหัวเทียนรั่ว คอยล์รั่ว ความสมบูรณ์ของเครื่องของคุณเป็นหลัก

ศึกษาเยอะๆแล้วพยามเดินสายกลางครับ แล้วคุณจะพบกับความสุข ตามคำพระว่าไว้ :redface:

ผมเนี่ยใช้ vvt-i ที่หลายคนส่ายหน้า บอกว่าติดfixmix ไม่ได้บ้าง ไม่จบบ้าง ต้องหัวฉีดอย่างเดียวบ้าง แบคไฟร์บ้าง กลัวไปเป็นปี สุดท้ายก็จบอย่างที่เห็น happy ในราคากลางๆไม่วุ่นวายกะระบบไฟ

(ขอย้ำอีกที**โปรดใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ ความเห็นส่วนตัว)

kaitone 31-05-2008 21:56

zผมเห็นด้วย โปรดใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ ความเห็นส่วนตัว

apinui 02-06-2008 10:35

ถ้าใช้ วาริฯ หรือ โตซากิ ... ไม่ต้องมีแลมด้าครับ ...

ถอดขายได้เลย

ส่วนจูนก็แค่เปิดให้แก็สมันจ่ายแรงๆเข้าไว้ครับ(แรงแ บบพอดี) แล้วเครื่องมันจะดูดไปใช้เองครับ

ไม่มีคำว่า หนา หรือบาง สำหรับระบบนี้ครับ .. มันจะไปแบบพอดีๆ :) :)

mungkorn2 02-06-2008 19:01

วาริใช้ได้ดีครับ รถผมก็ วาริ เหมือนกัน มีที่จูนอยู่ 2 ตัวครับ ปรับแก๊ส กับรอบเดินเบาแค่นั้นจริงๆครับ อย่างอื่นแผ่นไดอ่ะแฟรม ยกของมันเองตามรอบเครื่อง ทีเราเหยียบครับ

กิตติศักดิ์ 05-06-2008 23:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ superdry (130188 กระทู้)
ดีกว่าแน่นอนครับ เพราะ วาริเบิ้ล = แปรผัน
ดังนั้นการจ่ายแก๊สมันก็จะแปรผันตามแรงดูดของเครื่อง ยนต์

แต่ของเล่นอีกอย่างที่ผมไปติดมา คือ วาล์วโตซากิมิกเซอร์
ทำงานคล้ายวาริเบิ้ล หลักการเดียวกัน แต่รูปลักษณ์คนละแบบ

ของผม 1j ge-vvti ในvolvo 760 ติดแบบฟิกซ์มิกส์ ขนาด 26 เหมือนกัน
วิ่งสุนัขไม่รับประทานเลย ทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน คิกดาวน์ก็ไปแต่รอบ รถอยู่กะที่
ก็เลยไปติดเจ้าtosaki มา วิ่งเนียนเลยครับทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน จูน14.7:1 ที่1แลมดาแป๊ะ

ยังไงก็ลองดูละกันครับ ผมเปนคนนึงที่กลัว เลยศึกษามาก ถามมาก สุดท้ายจะทำให้ตัวเองคิดมาก ระแวงมาก จนไม่กล้าที่จะลองอะไร:redface:

ผมก็ใช้ Tosaki Mixerครับ และผมก็ใช้ตัว A/F meter เช็ค
จูนยังไงครับได้ แลมดาแป๊ะ:eek:
ดูค่าจาก a/f meter แล้วสวิงตลอดครับ ไม่มีทางที่จะได้ แลมด้า(หรือว่าผมจูนไม่เป็น:emo_toon24: )
เหยียบมากหมายถึงว่าเหยียบเร่งสุดๆ ดูmeter ก็บางครับ
:)

มังกรขาว 07-06-2008 17:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mungkorn2 (132095 กระทู้)
วาริใช้ได้ดีครับ รถผมก็ วาริ เหมือนกัน มีที่จูนอยู่ 2 ตัวครับ ปรับแก๊ส กับรอบเดินเบาแค่นั้นจริงๆครับ อย่างอื่นแผ่นไดอ่ะแฟรม ยกของมันเองตามรอบเครื่อง ทีเราเหยียบครับ

ผมอยากรู้ร้านที่รับติด วาริ หน่อยครับของผม2เจฝาดำครับอยู่พัทยาครับแบบว่าแอบชอบ ระบบนี้อยู่ครับ

yongsak 05-08-2008 15:23

แล้วอันไหนดีกว่ากันครับ ระหว่าง วาริฯ กับ แลมดา ผมกำลังจะติดแต่ไม่รู้จะติดอันไหน

toei 05-08-2008 23:15

บกวนบอกร้านที่ติดหลยๆร้านหน่อยครับ แบบวารินี่แหละ จะได้เป็นทางเลือกให้สมาชิก:redface:

TonKriTul 05-08-2008 23:36

แล้วต้องดูแลอย่างไรบ้างครับ สำหรับระบบวาริ

ต้องเปลี่ยนผ้าที่หม้อต้มและที่วาริทุกๆกี่กิโลครับ

หรือมีวิธีดูแลอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

nummeter 06-08-2008 03:39

ผมลองมาเเล้วหลายเเบบ

มิกซ์อย่างเดียวรู 28-30 = รู 30 วิ่งกว่าเเละกินเเก็สมากสุด

มิกซ์รู28+เเลมด้า = กินเเก็สน้อยสุดวิ่งเหมือนเดิมมีระบบอีเล็คโทรนิคมาเ กี่ยวข้องสองจุดเสียวพัง

มิกซ์โทซากิ(ฟูนากิ) = กินเท่าเเลมด้าวิ่งเท่าเดิมเเต่ไม่มีระบบอีเล็คโทรนิ คมากวนใจมีลุ้นสปริงภายในล้าเสื่อมสภาพ

วาริเอเบิ้ล = ยังไม่เคยลองดูระบบเเล้วน่าจะทนน้อยกว่าโทซากิ

สรุปสูงสุดสู่สามัญเลือกระบบไฟฟ้ามาเกี่ยวข้องน้อยสุ ดตอนนี้ใช้เเต่โทซากิอย่างเดียวก็โอเคเเล้วครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:32