ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   แก๊สหัวฉีดสูบ 5 ไม่ทำงาน (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74720)

Rafa_Pond 01-09-2014 17:44

แก๊สหัวฉีดสูบ 5 ไม่ทำงาน

Upgradeจาก Mixer เป็นหัวฉีดแต่พอดูที่คอม กับสูบห้าไม่มีสัญญาณและSolenoid ไม่ทำงาน มีวิธีเช็คยังไงบ้างครับ
เบื้องต้นเช็ค Solenoid สูบห้าไม่เสีย ทางศูนย์ AG ได้มาทำการสลับกล่อง ECU ก็เหมือนเดิม

ข้อมูล แก๊ส AG 2JZ-VVTI

borancar 02-09-2014 20:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rafa_Pond (902072 กระทู้)
Upgradeจาก Mixer เป็นหัวฉีดแต่พอดูที่คอม กับสูบห้าไม่มีสัญญาณและSolenoid ไม่ทำงาน มีวิธีเช็คยังไงบ้างครับ
เบื้องต้นเช็ค Solenoid สูบห้าไม่เสีย ทางศูนย์ AG ได้มาทำการสลับกล่อง ECU ก็เหมือนเดิม

ข้อแรก ตัดสายผิด
ข้อสอง ถ้าตัดถูกก็น่าจะเกิดจากสายที่ตัดต่อ พันกันไว้เฉยๆไม่ได้บัดกรี เกิดออกไซด์ไฟเดินไม่สะดวกอาการสัญญาณหายจะตามมาครับ ไล่ดูสายชุดแก๊สที่ตัดสัญญาณหัวฉีดสูบที่ 5 ครับ ลองดู

เค_คลองสาม 03-09-2014 13:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rafa_Pond (902072 กระทู้)

สายสัญญาณสูบใครก็สูบมัน ลองเปิดคอมดูครับว่าสัญญาณหัวฉีดมีเข้ามายังกล่อง ecuของแก๊สหรือเปล่า ถ้ามีแล้วไม่ออก หรือว่าออกจากกล่องแต่ไม่ไปยังหัวฉีดแก๊สครับ ต้องไล่ทีละเสต๊ปครับ:rolleyes:

Rafa_Pond 03-09-2014 16:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (902172 กระทู้)
สายสัญญาณสูบใครก็สูบมัน ลองเปิดคอมดูครับว่าสัญญาณหัวฉีดมีเข้ามายังกล่อง ecuของแก๊สหรือเปล่า ถ้ามีแล้วไม่ออก หรือว่าออกจากกล่องแต่ไม่ไปยังหัวฉีดแก๊สครับ ต้องไล่ทีละเสต๊ปครับ:rolleyes:

ครับจะลองเช็คดู แต่ก่อนหน้านี้ใช้แต่แก๊ส mixer อย่างเดียวไม่เคยใช้น้ำมัน แต่พอใช้น้ำมัน เครื่องเดินเหมือนกับไม่ครบสูบ ถ้าแบบนี้ควรจะไล่น้ำมันให้นิ่งก่อนไหมครับ

borancar 03-09-2014 19:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rafa_Pond (902175 กระทู้)
ครับจะลองเช็คดู แต่ก่อนหน้านี้ใช้แต่แก๊ส mixer อย่างเดียวไม่เคยใช้น้ำมัน แต่พอใช้น้ำมัน เครื่องเดินเหมือนกับไม่ครบสูบ ถ้าแบบนี้ควรจะไล่น้ำมันให้นิ่งก่อนไหมครับ

ใช่ครับ ทำน้ำมันให้นิ่งก่อนถ้าน้ำมันยังลูกผีลูกคนอย่าหวังว ่าแก็สจะนิ่งครับ

Rafa_Pond 06-09-2014 18:55

เจอตัวการแล้วครับ
ชุดสายหัวฉีดที่มาจากโรงงาน AG สายหัวฉีด สีเขียว(ต่อเข้าชุดสูบสอง)ของเครื่องที่จะต่อเข้ากล่ อง ECU เกิดการช็อตมีลบเดินตลอด กว่าจะแก้กันได้
ประสบการณ์ครั้งแรกกับ AG ส่งของผิด ชุดสายไฟมีปัญหา:frown: :confused:

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยวิเคราะห์ปัญหาครับ

rongkham504 14-11-2014 14:59

ของผมก็เป็นครับแต่เป็น versus สูบ 5 เหมือนกัน สลับปลั๊กหัวฉีดไปสูบอื่นก็เป็นเช็คไฟที่ปลั๊กมาแต่ต ำ่มากถ้าใช้หลอด led เทสติดแต่ไม่สว่างมาก ตัวอื่นชัดแจ๋วผมขี้เกลียดรื้อสายไฟแก้ปัญหาเลยตัดปล ั๊กหัวฉีดพ่วงสูบ 5 พ่วงกับ 4 เลย เครื่องนิ่งสนิทวิ่งดีกว่าเดิมอีก
จับหัวฉีดมันพ่วงกันซะเลยกล่องเสียก็เสียไป ทำงาน5สูบ ก็พ่วงให้เมันครบซะเลย ฉีดแบบฟลูกรุู๊ป
วิ่งได้สบายๆ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:06