ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   สอบถามเรื่องคันเกียร์ Auto แบบขั้นบันได ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=22620)

parkpoom_p 13-09-2008 09:58

สอบถามเรื่องคันเกียร์ Auto แบบขั้นบันได ครับ

พอดีได้เกียร์ Auto แบบขั้นบันได มาอันนึงอะครับ เลยอยากทราบวิธีการวายสายไฟของคันเกียร์รุ่นนี้อะครั บว่ามีวิธีการ วายสายอย่างไรอะครับ รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

parkpoom_p 13-09-2008 11:10

up รอคำตอบจากเพื่อนๆ พี่ๆ ครับ :emo_toon05:

คนเดิม 13-09-2008 14:40

หูย ได้มาอันนึง แต่ถ่ายรูปมาซะ สี่ อัน ขออันนึงได้ปะ อิอิ
ที่ถามมาไม่รู้หรอก ม่ายซ่ายช่าง รอก่อนนะครับ

parkpoom_p 13-09-2008 16:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนเดิม (186789 กระทู้)
หูย ได้มาอันนึง แต่ถ่ายรูปมาซะ สี่ อัน ขออันนึงได้ปะ อิอิ
ที่ถามมาไม่รู้หรอก ม่ายซ่ายช่าง รอก่อนนะครับ

อ๋อ พอดีผมซื้อคันเกียร์มาจาก พี่เอ ที่เป็นเจ้าของรูปเนี่ยอะครับ ผมซื้ออันที่มีสวิตช์ตัวเดียวมาอะครับ แต่ว่าอยากรู้ว่ามันต่อสายไฟยังไงบ้างอะครับ เผื่อทำเองได้อะครับ เลยขอความรู้จากพื่ๆ เพื่อนๆในนี้อะครับ :)

cpservice 13-09-2008 17:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p (186820 กระทู้)
อ๋อ พอดีผมซื้อคันเกียร์มาจาก พี่เอ ที่เป็นเจ้าของรูปเนี่ยอะครับ ผมซื้ออันที่มีสวิตช์ตัวเดียวมาอะครับ แต่ว่าอยากรู้ว่ามันต่อสายไฟยังไงบ้างอะครับ เผื่อทำเองได้อะครับ เลยขอความรู้จากพื่ๆ เพื่อนๆในนี้อะครับ :)

อันนี้ไม่ทราบครับ แต่ถ้ามีรูปปลั๊กกะสีสายไฟก็พอจะไล่ได้ครับ

toei 13-09-2008 17:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (186840 กระทู้)
อันนี้ไม่ทราบครับ แต่ถ้ามีรูปปลั๊กกะสีสายไฟก็พอจะไล่ได้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ผมก็ซื้อมาตัวมี สวิทช์สองอัน มีสวิช PWR อันนึง อีกอันเป็นสวิชอะไรครับ ไล่สายเทียบกับของเดิมไม่เหมือน..เดี๋ยวจะถ่ายรูปปลั ๊กกับสีสายไฟมาดูครับ :confused:

jzfanclub 13-09-2008 21:48

4 อันนน:emo_toon05: :emo_toon05:

parkpoom_p 14-09-2008 02:04

ได้เลยครับเดี๋ยวพรุ่งนี้ จะถ่ายรูปปลั๊กให้ดูนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

คนเดิม 14-09-2008 03:39

แอบเข้ามาดู อีกรอบ อิอิ

garn_kc 14-09-2008 16:51

อยากได้บ้างจัง ไม่ทราบว่าซื้อมาราคาเท่าไรครับ :emo_toon07:

parkpoom_p 14-09-2008 18:18

1 ไฟล์แนบ
เอาภาพคันเกียร์ที่ซื้อจาก พี่เอ มาให้ดูก่อนครับ สภาพสวยเลยครับ

parkpoom_p 14-09-2008 18:21

1 ไฟล์แนบ
ภาพที่สองเป็นรูปปลั๊กไฟทั้งหมดที่อยู่ด้านหน้าคันเก ียร์ครับ

parkpoom_p 14-09-2008 18:22

1 ไฟล์แนบ
ภาพที่สาม เป็นรูปปรับไฟที่อยู่ด้านท้ายเกียร์ครับ

parkpoom_p 14-09-2008 18:24

ยังไงก็รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยนะครับ อยากวายสายเองอะครับ แห่ะๆ

toei 14-09-2008 19:48

3 ไฟล์แนบ
ขออนุญาต เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ไหนๆก็ปัญหาเดียวกัน เพื่อประหยัดพื้นที่ของเวป ปลั๊กกับสายต่างๆ ผมดูแล้วของท่านคล้ายๆกับผมเลย แต่ของผมมันมีสองสวิชท์
แบบนี้ครับ

toei 14-09-2008 20:48

1 ไฟล์แนบ
ภาพนี้จากขวามือ มันเป็นปลั๊กที่ออกมาจากกล่องขาว แล้วไปเข้าที่กล่อง ECU รึป่าวครับมีสายทั้งหมด 7เส้น แต่ที่คันเกียร์เดิมมันมี 5 เส้น เลยไม่รู้จะต่อยังไงค้นหาแบบ wiring ไม่เจอ
และที่ปลั๊กตัวกลาง มีสาย 5เส้น เบอร์4และ5 ไล่ดูเป็นสาย หลอดไฟ และเบอร์1,2,3 ไล่ดูแล้วน่าจะเป็นสาย S.W. O/D แต่ O/D มันใช้แค่สองเส้นเหลืออีกเส้นนี่ใช่สายไปต่อเข้ากับห ลอดไฟโชว์ O/Dมั๊ย
ส่วนสายไฟริมซ้ายมือสุด มีทั้งหมด 6 เส้น ผมเช็คดูแล้วเป็นสาย S.W. PWR.สองเส้น และสาย S.W. HIGH อีกสองเส้น มันจะเหลือสองเส้นใช่ต่อไปแสดงไฟโชว์สถานะของทั้งสอง สวิชท์รึป่าว
สรุปแล้วผมอยากจะลองติดตั้งและ วายสายไฟเองทำในยามว่างๆ พอจะมีพื้นฐานทางช่างบ้าง เครื่องผมมัน 2J VVTi ตอนนี้ที่ยังไม่รู้คือ สวิชท์PWR.ไปเข้ากล่องที่ปลั๊กหมายเลขอะไร และไอ้เจ้าปลั๊กที่คันเกียร์ตัวขวามือสุดมันไปเข้าปล ั๊กที่กล่องเบอร์อะไรบ้าง...ถ้าท่านไดจะพอบอกเป็นควา มรู้...แก่สมาชิกต้องขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ....ถ้าไป ค้นหาเองคาดว่าคงจะนานกว่าจะได้หรืออาจจะไม่เจอเลยก็ ได้

Moonlight 14-09-2008 23:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei (187335 กระทู้)
ภาพนี้จากขวามือ มันเป็นปลั๊กที่ออกมาจากกล่องขาว แล้วไปเข้าที่กล่อง ECU รึป่าวครับมีสายทั้งหมด 7เส้น แต่ที่คันเกียร์เดิมมันมี 5 เส้น เลยไม่รู้จะต่อยังไงค้นหาแบบ wiring ไม่เจอ
และที่ปลั๊กตัวกลาง มีสาย 5เส้น เบอร์4และ5 ไล่ดูเป็นสาย หลอดไฟ และเบอร์1,2,3 ไล่ดูแล้วน่าจะเป็นสาย S.W. O/D แต่ O/D มันใช้แค่สองเส้นเหลืออีกเส้นนี่ใช่สายไปต่อเข้ากับห ลอดไฟโชว์ O/Dมั๊ย
ส่วนสายไฟริมซ้ายมือสุด มีทั้งหมด 6 เส้น ผมเช็คดูแล้วเป็นสาย S.W. PWR.สองเส้น และสาย S.W. HIGH อีกสองเส้น มันจะเหลือสองเส้นใช่ต่อไปแสดงไฟโชว์สถานะของทั้งสอง สวิชท์รึป่าว
สรุปแล้วผมอยากจะลองติดตั้งและ วายสายไฟเองทำในยามว่างๆ พอจะมีพื้นฐานทางช่างบ้าง เครื่องผมมัน 2J VVTi ตอนนี้ที่ยังไม่รู้คือ สวิชท์PWR.ไปเข้ากล่องที่ปลั๊กหมายเลขอะไร และไอ้เจ้าปลั๊กที่คันเกียร์ตัวขวามือสุดมันไปเข้าปล ั๊กที่กล่องเบอร์อะไรบ้าง...ถ้าท่านไดจะพอบอกเป็นควา มรู้...แก่สมาชิกต้องขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ....ถ้าไป ค้นหาเองคาดว่าคงจะนานกว่าจะได้หรืออาจจะไม่เจอเลยก็ ได้

ผมไม่ชำนาญการวายริ่งสายของคันเกียร์ นะครับ เมื่อก่อนเคยไล่สายไฟคันเกียร์เหมือนกัน แต่นานมาแล้ว จำอะไรไม่ได้แล้วครับ จำได้เลาๆว่า สายไฟพวกนี้ ไปใช้ โชว์ที่หน้าปัดเกจ์ บอกตำแหน่งการทำงานของคันเกียร์ และมีสายไฟพ่วงมาจากไฟหรี่ เข้าคันเกียร์ ครับ

อ้างถึง:

เครื่องผมมัน 2J VVTi ตอนนี้ที่ยังไม่รู้คือ สวิชท์PWR.ไปเข้ากล่องที่ปลั๊กหมายเลขอะไร
ถ้าเครื่องคุณเป็น ปลั๊ก 22P 34P 16P และ 28P สายไฟจากสวิทช์ Power ให้ต่อไปเข้ากล่อง ที่ ปลั๊ก 28 P หมายเลขช่องที่ 3 ครับ สายไฟสี ฟ้า-ขาว ครับ

และสายไฟ O/D ของคันเกียร์ ก็ไปเข้ากล่องปลั๊ก 28P ที่หมายเลขช่องที่ 6 สีสายไฟ สีส้ม ครับ

toei 15-09-2008 07:18

1 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (187450 กระทู้)
ผมไม่ชำนาญการวายริ่งสายของคันเกียร์ นะครับ เมื่อก่อนเคยไล่สายไฟคันเกียร์เหมือนกัน แต่นานมาแล้ว จำอะไรไม่ได้แล้วครับ จำได้เลาๆว่า สายไฟพวกนี้ ไปใช้ โชว์ที่หน้าปัดเกจ์ บอกตำแหน่งการทำงานของคันเกียร์ และมีสายไฟพ่วงมาจากไฟหรี่ เข้าคันเกียร์ ครับ

ถ้าเครื่องคุณเป็น ปลั๊ก 22P 34P 16P และ 28P สายไฟจากสวิทช์ Power ให้ต่อไปเข้ากล่อง ที่ ปลั๊ก 28 P หมายเลขช่องที่ 3 ครับ สายไฟสี ฟ้า-ขาว ครับ

และสายไฟ O/D ของคันเกียร์ ก็ไปเข้ากล่องปลั๊ก 28P ที่หมายเลขช่องที่ 6 สีสายไฟ สีส้ม ครับ

ขอบคุณ น้ามูนนะครับ....ตอนนี้ใกล้ความจริงขึ้นเลื่อยๆและคร ับ...ติดตรงนี้ที่สายไฟออกจากไอ้กล่องขาวนี้ละครับ.. .มันไปที่ไหนบ้าง...ภายในกล่องนี้มันคืออะไร...สงสัย ต้องรื้อออกมาดู...มันมีสายไฟออกมา 7เส้นเลย เกียร์แบบเก่ามันมีต่อไปใช้งาน 5เส้นเอง...เหลือสองเส้น มันต้องต่อด้วยป่าว...อีกนิดเดียว...ตอนทำนี่ผมจะถ่า ยรูปมาให้สมาชิกดูเผื่อใครอยากทำเองจะมีข้อมูล...เป็ นแนวทาง
นี่แหละไอ้กล่องขาว...ที่รอพี่เพื่อนๆ..มาไขปัญหา..ม ันมีอะไรข้างใน..

toei 15-09-2008 07:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei (187534 กระทู้)
ขอบคุณ น้ามูนนะครับ....ตอนนี้ใกล้ความจริงขึ้นเลื่อยๆและคร ับ...ติดตรงนี้ที่สายไฟออกจากไอ้กล่องขาวนี้ละครับ.. .มันไปที่ไหนบ้าง...ภายในกล่องนี้มันคืออะไร...สงสัย ต้องรื้อออกมาดู...มันมีสายไฟออกมา 7เส้นเลย เกียร์แบบเก่ามันมีต่อไปใช้งาน 5เส้นเอง...เหลือสองเส้น มันต้องต่อด้วยป่าว...อีกนิดเดียว...ตอนทำนี่ผมจะถ่า ยรูปมาให้สมาชิกดูเผื่อใครอยากทำเองจะมีข้อมูล...เป็ นแนวทาง
นี่แหละไอ้กล่องขาว...ที่รอพี่เพื่อนๆ..มาไขปัญหา..ม ันมีอะไรข้างใน..

เพิ่มเติม...มันมีสายจากคอยแม่เหล็กที่ใช้งานสำหรับป ลดล็อค P และสายไฟมาจากตำแหน่งของ P R N ผมคิดว่ามันคงเกี่ยวเนื่องกันแน่ๆ

Moonlight 15-09-2008 07:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei (187537 กระทู้)
เพิ่มเติม...มันมีสายจากคอยแม่เหล็กที่ใช้งานสำหรับป ลดล็อค P และสายไฟมาจากตำแหน่งของ P R N ผมคิดว่ามันคงเกี่ยวเนื่องกันแน่ๆ

สายไฟเส้นนี้ ไปสัมพันธ์กับ สวิทช์ไฟเบรกด้วยครับ

แล้วยังมีอีกเส้นหนึ่ง ที่เข้าไปใช้กับ เซนเซอร์ตรงคอพวงมาลัยใต้สวิทช์กุญแจ (รถโตโยต้าบางคัน รวมทั้งรถผมเองด้วยที่ยกทั้งคอนโซลหน้าของโตโยต้ามาใ ช้) คือว่า ถ้าคันเกียร์ ไม่ได้อยู่ที่ P กุญแจสตาร์ทรถที่เสียบคาไว้ จะเอาไม่ออกครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:27