ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   อยากถามเรื่องการดูแลรักษาจากทุกท่านครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17578)

Khun_Thian 15-06-2008 17:17

อยากถามเรื่องการดูแลรักษาจากทุกท่านครับ

ครือผมอยากรู้ว่าการดูแลรักษาเครื่องนั้นผมต้องทำยัง ไงบ้างและต้องดูแลเป็นพิเศษไหม
1JZ GE+LPG เอาไว้เป็นแนวทางให้น้องใหม่ทุกท่านด้วยครับผม:emo_t oon05:

ปิง 15-06-2008 20:11

สวัสดีครับพี่ Khun_Thian ผมก็เพิ่งวางได้ไม่นานเหมือนกันครับ :)

ส่วนของผมที่ทำเอง นอกจากก้มๆ เงย เช็คดูห้องเครื่อง
ดูระดับน้ำมันเครื่อง-เกียร์-เพาเวอร์-เบรค
ดูน็อต ดูสายไฟ สายน้ำให้แน่นไม่หลุดหลวมคลอน

ก็มีล้างหม้อน้ำ คราบตะกอนสกปรกในหม้อน้ำ
เพราะน้ำมีวนเข้าไปในเครื่องดึงเอาคราบสกปรกตกค้างเก ่าๆ ในเครื่องมาอยู่ในหม้อน้ำ
เปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำ ใส่น้ำยาหล่อเย็นใหม่
เปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่ (แท้ toyota 200 บ.) (เพื่อความสบายใจครับ)
เปลี่ยนถังพักน้ำ (แท้ toyota 210 บ.)

และก็มีช่วงประมาณ 500 กม.แรกหลังวางเครื่องก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อ ง
ไม่ได้ใช้ของแพงครับ ptt กึ่งสังเคราะห์ขนาด 4+1= 5 ล. 410 บาทครับ
เปลี่ยนกรองเครื่องใช้ของ crown/vigo 60 บ. เปลี่ยนกรองอากาศ crown 210 บ.
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโต เกรด dexron II 1.6 ล. ลิตรละ 110 บ.
ยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเพาเวอร์ครับ

ก็มีรายการพวกนี้ครับ เพราะเครื่องเก่าญี่ปุ่นจอดมานานมาก
อาจจะมีคราบน้ำมันเก่า ตะกอนสกปรกเก่าๆ อยู่เยอะ
ถึงอู่จะเปลี่ยนถ่ายของเหลวให้แล้ว แต่ถ้าได้เปลี่ยนอีกสักทีก็น่าจะดียิ่งขึ้น
น้ำมันต่างๆ รอบแรกก็ช่วยละลายชะล้างตะกอนเก่าๆ ได้พอสมควรครับ

ตรงนี้ก็เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
แต่ที่ทำก็น่าจะเป็นผลดีกับเครื่องยนต์และไม่น่ามีผล เสียแต่อย่างใดครับ :)

Moonlight 16-06-2008 08:27

2 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (138075 กระทู้)
ครือผมอยากรู้ว่าการดูแลรักษาเครื่องนั้นผมต้องทำยัง ไงบ้างและต้องดูแลเป็นพิเศษไหม
1JZ GE+LPG เอาไว้เป็นแนวทางให้น้องใหม่ทุกท่านด้วยครับผม:emo_t oon05:

ปกติการดูแลเครื่องยนต์นั้น จะมีการดูแลตรวจสอบการบำรุงรักษาโดยแบ่งออกมาเป็น 2 แบบครับ คือ
  1. จัดเรียงการบำรุงรักษาตามระบบงาน (ระยะเวลา)
  2. จัดเรียงการบำรุงรักษาตามระยะเวลาที่ใช้งาน
ทั้ง 2 แบบนั้น มีความสัมพันธ์กันตามแต่ว่า อย่างไหนจะถึงระยะก่อน เมื่อหลายปีก่อนผมเคยพิมพ์เป็นรายการเอาไว้ โดยที่ทำไว้นั้น สามารถใช้ได้กับรถยนต์ทุกประเภทครับ ดังนี้ครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (138432 กระทู้)
ขอบคุณทุกคนมากๆครับ:emo_toon07:
รบกวนถามอีกเรื่องคือเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องนั้นแล ้วแต่เกรดของน้ำมันหรือเปล่าครับ
ของผมใช้สังเคราะ100%น่ะครับ

ถ้าใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ อายุการเปลี่ยนถ่ายอยู่ 8000 - 10000 กม.ครับ แล้วแต่สภาพการใช้งาน เช่น วิ่งในแต่ในเมืองในสภาพการจราจรติดขัด หรือฝุ่นละอองมาก อายุการใช้งานของน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ก็จะสั้นลง ครับ (8000 กม.)

apinui 16-06-2008 09:11

ตามที่คุณปิงว่าล่ะครับ ...แต่ขอเสริมคุณปิงนิดนึง ...

น้ำมันเกียร์ไม่ได้มี 1.6ลิตรนะครับ ... ถ้าคุณเปลี่ยนแค่นั่น ก็นับถอยหลังรอเกียร์พังได้เลย .....

เค้าถ่ายกัน 7ลิตรครับ .. ถึงจะเนียน .....

ต้องถ่ายแบบล้างระบบนะ ... เกียร์ถึงจะอยู่กับเราได ้น้านน นานนน .. :redface: :redface:

ปิง 16-06-2008 14:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui (138303 กระทู้)
ตามที่คุณปิงว่าล่ะครับ ...แต่ขอเสริมคุณปิงนิดนึง ...

น้ำมันเกียร์ไม่ได้มี 1.6ลิตรนะครับ ... ถ้าคุณเปลี่ยนแค่นั่น ก็นับถอยหลังรอเกียร์พังได้เลย .....

เค้าถ่ายกัน 7ลิตรครับ .. ถึงจะเนียน .....

ต้องถ่ายแบบล้างระบบนะ ... เกียร์ถึงจะอยู่กับเราได ้น้านน นานนน .. :redface: :redface:

ขอบคุณพี่ apinui ครับ :)
ผมเปลี่ยนถ่ายแบบง่ายๆ ไขน็อตตัวเดียว
ไม่ได้ล้างเกลี้ยงฟูลฟลัทช์ครับ (อิอิ แพง)
ก็กะอีกสัก 900-1000 กม.ก็เปลี่ยนอีกครั้ง
มีพี่ในเว็บนึงแนะนำว่า เปลี่ยนไป 2-3 ครั้งก็ใสแหนวครับ :)

ปิง 16-06-2008 14:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SuperVigo (138131 กระทู้)
หวัดดีครับคุณปิง อยากรบกวนถ่ายรูปถังพักน้ำ หน้าตาเป็นยังไงครับ อยากเห็น ขอบคุณครับ

หากล้องไม่เจอครับพี่ s-vigo ดูรูปเก่าไปก่อนนะครับ
ถังพลาสติกขวาใบเหลืองๆ สนิมๆ ครับ
เขาเรียก ถังพักน้ำ ถังพักหม้อน้ำ ถังพักน้ำหม้อน้ำ ฯลฯ ครับ :)

Moonlight 11-10-2009 10:55

อัพเดท

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:43