ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เสียงเกียร์ออโต้ดังครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=43816)

เสธ.ต่อ 24-12-2009 00:26

เสียงเกียร์ออโต้ดังครับ

ผมใช้เกียร์ออโต้ เวลาสตาร์ทเครื่อง(เวลาเครื่องเย็น)แล้วเร่งเครื่องจ ะมีเสียงดังแกร๊กๆที่เกียร์ครับ เสียเหมือนกับเราขันน๊อตไม่แน่น แต่พอเวลาวิ่งๆเสียมันก็หายไปเอง จะดังมากตอนเครื่องเย็น ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ ต้องยกเกียร์รึเปล่า :(

biggame 24-12-2009 07:54

ต้องยกมั้ง....

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เสธ.ต่อ (457546 กระทู้)
ผมใช้เกียร์ออโต้ เวลาสตาร์ทเครื่อง(เวลาเครื่องเย็น)แล้วเร่งเครื่องจ ะมีเสียงดังแกร๊กๆที่เกียร์ครับ เสียเหมือนกับเราขันน๊อตไม่แน่น แต่พอเวลาวิ่งๆเสียมันก็หายไปเอง จะดังมากตอนเครื่องเย็น ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ ต้องยกเกียร์รึเปล่า :(

คาดว่าหน้าจะเป็นแผ่นเหล็กที่ขับไดร์สตาด์คงแตกหรือม ีร้าว.....:emo_toon08:

retro_boy 24-12-2009 08:47

เอาแล้ว

ของคุณดังตอนเย็น ตอนร้อนไม่ดัง:rolleyes:

ของผมดังตอนร้อน ตอนเย็นไม่ดัง:rolleyes:

โลกของเรา....ช่างกว้างใหญ่ยิ่งนัก:emo_toon06:

ผมว่าตัวเกียร์คงมีอะไร หลวมๆแน่เลยครับ ต้องลองตวจเช็คดูครับ ไม่ก็ตอนเย็นๆอุณภูมิน้ำมันยังไม่ได้ที่ ก็เป็นได้ครับ:)

noom@korat 24-12-2009 08:51

ระวังจะหลงทางด้วยนะครับ..

เสียงดังที่เกียร์..หมายถึง นั่งในห้องโดยสาร แล้วได้ยินเสียงแถวๆคันเกียร์เหรอครับ เอาให้แน่นะครับ เพราบางคันเสียงมาจากห้องเครื่องแต่แถวคันเกียร์ไม่ซ ิลด์กาวดีๆเสียงมันจะมาเข้าแถวๆคันเกียร์นะครับ เวลาเกิดเสียงเปิดฝากระโปรงรถฟังเสียงเลยครับ ถ้ามั่นใจว่าแถวๆเกียร์ ก็ก้มลงฟังเลยครับ

บางทีก็เป็นจุดยึดท่อไอเสียไม่แน่นก็ได้ครับ

เสธ.ต่อ 24-12-2009 10:57

เสียงดังที่เกียร์เลยครับ เพราะเปิดฝากระโปรงแล้วไม่ได้ยินเสียงครับ แต่พอลองก้มดูใต้ท้องรถได้ยินเสียงครับ เช็คดูรอบนอกแล้วไม่มีอะไรหลวมครับ

2jbamboo 24-12-2009 16:22

อัพครับ...

ของผมดังตอนวิ่งเกียร์สี่ ที่ 4000 รอบ

อยากรู้สาเหตุเหมือนกันครับ

toei 24-12-2009 22:24

2เจ วีวีที ของผมก็ดังตอนนอนบนเขาใหญ่ เจออากาศเย็นๆ...ดังเลยครับเกียร์ถอยหลัง แต่เดินหน้าไม่ดัง...ถามอ.มูนแล้วได้ข้อมูลว่า ต้องอุ่นเครื่องให้อุณหมูมิ น้ำมันเกียร์สูงขึ้นมาก่อน สาเหตุคือน้ำมันเกียร์ยังไมได้วอร์ม....อีกข้ออ.มูนบ อกว่าน้ำมันเกียร์อาจมีระดับต่ำไป...อาจเป็นไปได้เรื ่องระดับนำมันเกยีร์ เนื่องจากตอนจอดรถ มันเอียงแบบหน้าต่ำกว่าด้านหลัง...ระดับน้ำมันอาจไม่ ได้ระดับ

nibley 28-12-2009 18:04

ประสบการณ์นะครับ
เกียร์เริ่มมีเสียงดังประมาณ 4500 รอบ(P or N) ตอนขับไม่ได้ยินเสียงเครื่อง-ท่อกลบหมด

ให้ภรรยาลงไปวิ่ง Quarter Mile ประมาณ 15++ รอบ
วันรุ่งขึ้นเสียงมาเลยครับ 2000 รอบได้ยินเลย ขับก็ได้ยิน

เข้าอู่ถอดกรองเกียร์ ถอดแคร้งออกมาล้างด้วยเบนซิน
มีขี้เหล็ก(ผ้าครัช)อุดแน่นเป็นแผ่นๆกระจุกๆ เต็มกรองเลย
ประกอบกลับใช้น้ำมันเดิม (ช่างบอกไม่รู้จะหายเปล่า กลัวเสียค่าน้ำมันเปล่า)

ทำเสร็จเงียบขึ้นชัดเจน จะมีดังอยู่บ้างที่ 4500รอบขึ้น
คาดว่าต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันในระบบใหม่ด้วย จึงจะหาย

ตอนนี้ใช้มาแล้วกว่า 5000โลแล้วยังไม่ได้ทำอะไรเลย วิ่งได้ปกติ แต่เสียงเริ่มกลับมาอีกแล้วที่ 3200 รอบขึ้น(P or N)

ตอนล้างเสร็จ เกียร์เปลี่ยนนุ่มขึ้นด้วย ไม่รู้ว่าครัชลื่นเปล่า

เป็นกำลังใจให้ครับ

Moonlight 28-12-2009 18:44

ที่มีเสียงดังมาจากเกียร์ออโต้นั้น ส่วนใหญ่ (แทบจะ100%) เกิดจาก ขาดน้ำมันเกียร์ออโต้ ในระบบเฟืองที่เสื้อเกียร์ครับ

บางท่านก็จะบอกว่า วัดระดับน้ำมันเกียร์แล้ว ก็ยังอยู่ระดับ Hot (วัดตอนเครื่องร้อนและติดเครื่องอยู่) แต่หารู้ไม่ว่า เหล็กวัดระดับน้ำมันเกียร์นั้น จุ่มวัดระดับที่ก้นแคร้ง แต่ว่า ตัวเสื้อเกียร์นั้น กว่าจะได้รับน้ำมันเกียร์ ต้องผ่านกระบวนการกรองน้ำมันเกียร์ก่อนครับ ถ้ากรองตัน เกียร์ก็จะดูดน้ำมันเกียร์ขึ้นมาได้น้อย ไม่พอใช้งานครับ เหมือนคนที่ยืนอยู่บนเขา ถึงมีอากาศบริสุทธิ์รอบตัว แต่ว่า คัดจมูก แล้วยังเอามือปิดปากอีก อย่างนี้ จะหายใจได้ไงครับ :)

พอมีเสียงเกียร์ดังแล้ว นั้นก็แสดงว่า เฟืองเกียร์ที่กระทบกัน จนอาจจะบิ่นหลวมไปแล้ว ต่อให้ ล้างกรองน้ำมันเกียร์ ถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบแล้ว เฟืองที่บิ่นก็กลับมาดีดังเดิมไม่ได้หรอกครับ

nibley 30-12-2009 00:30

Thank you, Mr. Moonlight
Your comments are reasonable and valuable.

เสธ.ต่อ 02-01-2010 14:56

คับขอบคุณครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 11:11