ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ติดแก๊สทำตัวตัดปั้มติกหรือไม่ตัดดีกว่ากันคับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46473)

kfcufo 23-03-2010 23:44

ติดแก๊สทำตัวตัดปั้มติกหรือไม่ตัดดีกว่ากันคับ

อยากทราบว่ารถติดแก๊สทำการตัดปั้มติกไม่ให้ทำงานตอนใ ช้แก๊สกับไม่ทำการตัดการทำงานปั้มติก แบบไหนดีกว่ากันคับ มีผลดีผลเสียอย่างไร ขอความเห็นพี่ๆหน่อยคับ...:confused:

ชายต้น 24-03-2010 06:39

ตัดดีกว่าครับ...

เค_คลองสาม 24-03-2010 23:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น (497630 กระทู้)
ตัดดีกว่าครับ...

ระบบดูดตัดปั้มติ๊ก ระบบหัวฉีดไม่ตัดครับ

kfcufo 25-03-2010 21:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (498084 กระทู้)
ระบบดูดตัดปั้มติ๊ก ระบบหัวฉีดไม่ตัดครับ

พี่เค คับขอทราบเหตุผลหน่อยคับว่าทำไมหัวฉีดถึงไม่ควรตัดล่ ะคับ ผมใช้หัวฉีดอยู่ อยากรู้มากเลยคับขอคำแนะนำหน่อยคับขอบคุณคับ

Chai 26-03-2010 11:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kfcufo (498498 กระทู้)
พี่เค คับขอทราบเหตุผลหน่อยคับว่าทำไมหัวฉีดถึงไม่ควรตัดล่ ะคับ ผมใช้หัวฉีดอยู่ อยากรู้มากเลยคับขอคำแนะนำหน่อยคับขอบคุณคับ

ผมขอร่วมตอบตามความเข้าใจนะครับ

... ระบบหัวฉีดที่ไม่ตัดด้วยเหตุผลเกี่ยวกับการสลับเปลี่ ยนใช้เชื้อเพลิง ซึ่งต้องการความต่อเนื่อง (เนียน) เวลาเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก๊สและจากแก๊สเป็นน้ำมัน ส่วนระบบ mixer สังเกตุดูครับว่าเวลาเปลี่ยนเชื้อเพลิงมันจะกระตุก ๆ น่ะ ต่อให้หน่วงเวลาเวลาสลับใช้เชื้อเพลิงก็ไม่เนียนอยู่ ดี (แต่ก็ดีขึ้นหน่อย) แต่ระบบหัวฉีดเท่าที่ผมทราบเวลาสลับใช้เชื้อเพลิง ECU จะเปลี่ยนทีละสูบ จึงทำให้การตอบสนองออกมาเนียนไงครับ

... ส่วนเรื่องการจะตัดไม่ตัดอีกหลาย ๆ เหตุผลก็เป็นเรื่องที่ถกเถียงกันเยอะครับ เอาเป็นว่าไม่ว่าจะระบบอะไรถ้าไม่อยากตัดก็สามารถทำไ ด้ครับ :)

OTTO940 26-03-2010 16:23

แปลกมากเลยครับ...ตั้งแต่ตัดหัวฉีดมา รถผมติ๊กเดี๊ยงไป 3 ตัวแล้ว แถมท่อเบนซิลแตกอีก 2 ครั้ง

แต่ก่อนหน้านั้นไม่ได้ตัด วิ่งมาปีกว่าก็ไม่มีปัญหานะครับ

ปล. ไม่รุ้ว่ามันเป็นอาการสะสมหรือเปล่า หรือได้ของมาไม่ดีหรือเปล่านะครับ

kfcufo 28-03-2010 12:50

ขอบคุณทุกความเห็นน่ะคับ

KVICHIT 30-03-2010 11:03

ผมมาเสริม ที่คุณชัย พูด นั้นเป็นข้อมูลที่ถูกต้องแล้วครับและสุดท้ายด้วย ขอเสริม หน่อยครับ ตัดดีกว่าครับ เพราะของผมก็ตัดโดยเอาสัญญาไฟจาก ติ๊กแก๊ส มาผ่านรีเลย์ เพื่อสั่งจ่ายติ้ก นม. แต่ที่สำคัญเวลาจูนด้วย คอม คุณต้องจั้มวงจรให้ติ๊ก นม.ทำงานก่อนเพื่อให้กล่อง ทำความรู้จัก/คุ้นเคย ประมาณ 5-6 กม. แล้วทำการจูน/เมื่อเสร็จ แล้วเอาสายจั้ม ออก ครับ (ขอผม Ac 300 นะครับ) ยี่ห้ออื่นไม่ทราบ (ที่แน่นอน ตอน ติ้ก นม/ท่อ นม ไม่เคยเจ๊ง ครับระวัง แก๊สโซฮอลนะครับ)

kazuya 30-03-2010 23:32

จากที่พี่ๆหลายคนตอบให้ก็ถูกหมดครับ

การตัดปั๊มติ๊กหรือไม่ตัดนั้นต้องดูชนิดของปั๊มด้วยค รับว่า เป็นปั๊มในถังหรือนอกถัง

1. ถ้าเป็นปั๊มนอกถัง น้ำมันที่ผ่านตัวปั๊มจะผ่านน้อย ทำให้ปั๊มเกิดความร้อน
2. ถ้าเป้นปั๊มในถัง ถึงแม่ปั๊มจะทำงานแต่ก้แช่ในน้ำมัน ทำให้เกิดความร้อนน้อยกว่า (ในถังต้องมีน้ำมันด้วย)

golfy 02-04-2010 00:29

ตัดดีกว่าคับ

golfy 02-04-2010 00:31

สั้นไปหน่อย เคยฟังเซียนว่ามา ที่ไม่ตัดเพราะต้องการความนุ่มเนียนเวลาเปลี่ยนจาก แกส เป็น น้ำมัน ซึ่งคงไม่บ่อย และก็รับได้ ที่ตัดเพราะ ปั๊มติ๊ก มีอายุการใช้งานเป็นชั่วโมง ซึ่งเมื่อเราใช้แกส ก็ไม่จำเป็นต้องให้ปั๊มติ๊กทำงานให้เปลืองชั่วโมงของ มัน สรุปได้ประมาณนี้คับ

hs3nqi 04-04-2010 00:04

นานาจิตตัง:redface:

HS9KRM 05-04-2010 19:05

:) ตัด ดีกว่าครับ

apinui 06-04-2010 15:24

ตัดไม่ตัด .... เดียวผมจะเล่า ประสบการตรงของผม ที่พึ่งผ่านมาสดๆร้อนๆ เมื่อ 3 วันนี้เองครับ ...

รถผมใช้ แก็สระบบดูด(วาริฯ) โดยต่อแบบตัดปั๊มติ๊ก .....

ทั่วไปแล้ว ผมใช้น้ำมันแค่เฉพาะตอนสต๊าดเครื่องตอนเครื่องเย็นเท ่านั้น .... ถ้าเครื่องร้อน ผมจะสต๊าดแก็สเลย ไม่สต๊าดน้ำมัน ....

และเมื่อ ช่วงต้นเดือน (เงินเดือนออก) ผมได้เติมน้ำมันใส่ถังไว้ 1000บาท เป็นโซออล 95 โดยกะว่าจะวิ่งน้ำมันจนหมดถังนี้ เพื่อให้ปั๊มติ๊กและหัวฉีดได้ทำงานบ้าง

ผมปรากฏว่า ผมใช้น้ำมันวิ่งได้ 3 วัน .... พอขึ้นวันที่ 4 น้ำมันไกล้จะหมดถังแล้ว .... ผมได้จอดรถ ส่งน้ิองที่ป้ายรถเมล์ แล้ว ก็ออกรถ ... ในจังหวะที่กดคันเร่งออกตัว (ออกตัวธรรมดานะครับไม่ได้กดหนัก) ได้มีเสียง ฟี้ดดดด ...ดดด คล้ายเสียงลมยางรั่ว ...

ผมก็สงใสว่า เอ๋ .. ยางรั่วหรอ ..... แต่เสียงไม่ได้มาจากล้อรถครับ .. เสียงมาจาก ไต้ท้องรถตรงเบาะคนนั่ง(ผมใส่ติ๊กนอกถัง) ซึ่งตรงนั้น มีปั๊มติ๊กผมอยู่ .... แต่ผมก็ยังขับรถไปช้าๆ รถยังมีแรง วิ่งได้ และผมก็จอดรถไม่ได้ซะด้วย เพราะรถเยอะพอสมควร ...

ทันใดนั้น ไม่รู้ผมคิดอะไรได้ เลยกดเปลี่ยนแก็ส .... และเสียงฟี๊ด .... ก็เงียบไปทันที ....

ผมได้จอดรถแล้วลงไปดู ปรากฏว่า ท่อน้ำมันผมแตก ตรงช่วงระหว่าง กรองเบนซิล กับตัวเครื่อง

คิดเล่นๆนะครับ ถ้าผมไม่ได้ตัดปั๊มติ๊ก แล้วท่อน้ำมันเกิดแตกขณะขับแบบผม .... มันจะเป็นไงครับ ....

เราใช้แก็สอยู่ .... แต่ปั๊มติ๊กยังทำงาน .... ท่อจะแตกเมื่อไรก็ไม่รู้ ...... ถ้ารู้ตัวก็ดีไป ..... แต่ถ้าไม่รู้ตัวล่ะ ..... :emo_toon08:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:51