ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ซ่อม Ecu (ถ้าซ้ำก็ขออภัย) (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=51968)

bungtor 23-09-2010 18:50

ซ่อม Ecu (ถ้าซ้ำก็ขออภัย)

http://netisak.lpru.ac.th/1jz/ecu_repair.html

ตามนี้เลยครับ :?
หวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย

Credit : รองศาสตราจารย์ บุญชัด เนติศักดิ์
http://netisak.lpru.ac.th/

Dek Air 05-10-2010 11:07

สุดยอดครับ
เย็นนี้เจอกันแน่ เจ้า สมองกล 5555++++:redface:

ทวิท 18-10-2010 07:05

2 ไฟล์แนบ
ถ้าเสียตามอายุ ไม่ได้เกิดจากการต่อผิด หรืออุบัติเหตุ
หรือ เป็นอาการเบื้อต้น เช่น C บวม R ไหม้ ลานปริ้นลอก อะไรพวกนี้ คุณก็ซ่อมได้ครับ ถ้าไม่เชื่อลองเปิดเล่นๆ ดูครับผม :emo_toon03:

สู้ๆ ครับผม อยากให้คนไทยรักกัน อ้าวเกี่ยวกันเปล่าเนี่ย ฮาๆๆ

asake 03-11-2010 17:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ทวิท (597750 กระทู้)
ถ้าเสียตามอายุ ไม่ได้เกิดจากการต่อผิด หรืออุบัติเหตุ
หรือ เป็นอาการเบื้อต้น เช่น C บวม R ไหม้ ลานปริ้นลอก อะไรพวกนี้ คุณก็ซ่อมได้ครับ ถ้าไม่เชื่อลองเปิดเล่นๆ ดูครับผม :emo_toon03:

สู้ๆ ครับผม อยากให้คนไทยรักกัน อ้าวเกี่ยวกันเปล่าเนี่ย ฮาๆๆ

คุณพี่ครับผมดูดตะกั่วเก่าออกยากมาก จี้จน รายปรี้นขาดในบางจุด ขอเทคนิคหน่อยครับ ว่าต้องจี้นานไหม๊หรือใช่วิธีการใดครับให้ออกง่ายๆ เพราะผมไม่ได้เรียนอิเล็คฯ อาศัยลูกบ้าครับ ขอบคุณครับ หัวแร้ง 30 w พอไหมครับ:(

ทวิท 03-11-2010 20:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ asake (604883 กระทู้)
คุณพี่ครับผมดูดตะกั่วเก่าออกยากมาก จี้จน รายปรี้นขาดในบางจุด ขอเทคนิคหน่อยครับ ว่าต้องจี้นานไหม๊หรือใช่วิธีการใดครับให้ออกง่ายๆ เพราะผมไม่ได้เรียนอิเล็คฯ อาศัยลูกบ้าครับ ขอบคุณครับ หัวแร้ง 30 w พอไหมครับ:(

ผมว่าใช้วิธีตัดขาตัวเก่าออกก่อน แล้วใช้หัวแร้งจี้ให้พอร้อน ใช้คีมเล็กๆ จับขาที่ยังติดอยู่ดึงออกมาทีหลัง
ส่วนตะกั่วที่เหลือติดในรูก็ใช้ตัวดูด ดูดออก จะง่ายขี้น
ถ้าขาไหนดูดไม่ออกก็ใช้หัวแร้งจี้ให้ตะกั่วร้อนแล้วเ อขา
อุปกรณ์ตัวใหม่ที่จะใส่ยัดสวนตอนตะกั่วร้อนๆ ก็จะพอยัดลงไปได้ครับผม ลองทำบ่อยๆ แล้วจะชำนาญเองครับผม

สู้ๆ ครับ:?

ken1jz 17-12-2010 08:16

ซ่อมเองประจำครับเปลี่ยนตัว cยกชุดหายเป็นปกติ แต่มาคราวนี้มีปัญหา เปลี่ยนยกชุดเหมือนที่ผ่านมาแต่กลับสตาร์ทไม่ติดเลยท ั้ง ๆที่เช็คลายปริ้นแล้วก็ไม่ขาด เช็คตัว R ก็ปกติ ตัว C ก็ปรกติไม่บวมเพราะซื้อมาใหม่จาก นัฐพงษ์ แต่ไฉนเลยสตาร์ทไม่ติดทั้ง ๆที่ก่อนเปลี่ยนก็ติดปกติ คือผมมี2กล่องครับเอาไว้สำรอง ส่วนอีกกล่องสตาร์ทติดแต่มีปัญหาการเผาไหม้ไม่สมบูรณ ์ควันดำออกตัวแทบคลานต้องเข้าเกียร์1(โอโต้)เพื่อส่ง ตัวออกก่อนแล้วค่อยสลับมาที่เกียร์2 หลังจากนั้นค่อยเข้าเกียร์ D เซ็งเป็ดเลย และกล่องฟิวส์พัดลมไฟฟ้าจะร้อนจนฟิวส์ละลายเปลี่ยนฟิ วส์วันละตัว แต่พอเอากล่องที่ปกติใส่อาการหายเป็นปลิดทิ้งฟิวส์ปก ติไม่มีละลาย ใครมีประสพการณ์นี้บ้างครับ

ปล.งงกับกล่องตัวที่เปลี่ยน C ยกชุด คือ ก่อนเปลี่ยนก็ปกติ แต่พอเปลี่ยนแล้วกับสตาร์ทไม่ติดเลย เช็คดูทุกจุดลายปริ้นปกติ ตัว R ปกติ ค่าทุกตัวใช้ตัวเดิมหมด อ้อตัว15uF 35V(ตัวที่หายาก) มีขายที่บ้านหม้อครับตัวละ2บาทต้องเดินหาซื้อดูเพราะ ไม่ได้มีขายทุกร้าน:rolleyes:

ทวิท 29-12-2010 08:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ken1jz (624039 กระทู้)
ซ่อมเองประจำครับเปลี่ยนตัว cยกชุดหายเป็นปกติ แต่มาคราวนี้มีปัญหา เปลี่ยนยกชุดเหมือนที่ผ่านมาแต่กลับสตาร์ทไม่ติดเลยท ั้ง ๆที่เช็คลายปริ้นแล้วก็ไม่ขาด เช็คตัว R ก็ปกติ ตัว C ก็ปรกติไม่บวมเพราะซื้อมาใหม่จาก นัฐพงษ์ แต่ไฉนเลยสตาร์ทไม่ติดทั้ง ๆที่ก่อนเปลี่ยนก็ติดปกติ คือผมมี2กล่องครับเอาไว้สำรอง ส่วนอีกกล่องสตาร์ทติดแต่มีปัญหาการเผาไหม้ไม่สมบูรณ ์ควันดำออกตัวแทบคลานต้องเข้าเกียร์1(โอโต้)เพื่อส่ง ตัวออกก่อนแล้วค่อยสลับมาที่เกียร์2 หลังจากนั้นค่อยเข้าเกียร์ D เซ็งเป็ดเลย และกล่องฟิวส์พัดลมไฟฟ้าจะร้อนจนฟิวส์ละลายเปลี่ยนฟิ วส์วันละตัว แต่พอเอากล่องที่ปกติใส่อาการหายเป็นปลิดทิ้งฟิวส์ปก ติไม่มีละลาย ใครมีประสพการณ์นี้บ้างครับ

ปล.งงกับกล่องตัวที่เปลี่ยน C ยกชุด คือ ก่อนเปลี่ยนก็ปกติ แต่พอเปลี่ยนแล้วกับสตาร์ทไม่ติดเลย เช็คดูทุกจุดลายปริ้นปกติ ตัว R ปกติ ค่าทุกตัวใช้ตัวเดิมหมด อ้อตัว15uF 35V(ตัวที่หายาก) มีขายที่บ้านหม้อครับตัวละ2บาทต้องเดินหาซื้อดูเพราะ ไม่ได้มีขายทุกร้าน:rolleyes:

ให้ผมเดานะครับ (เพราะไม่เห็นชิ้นงาน)
๑. ตอนบัดกรีมีเศษตะกั่วกระเด็นไปโดนอุปกรณ์ส่วนอื่นบ้า งหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่มั่นใจ ลองใช้ลมเป่าให้สอาดอีกทีนะครับ
๒. ใส่ C กลับขั้วหรือเปล่า อันนี้คิดว่าไม่น่าจะเกิดขึ้นได้
แต่ลองดูสัญลักษณ์ที่แผ่นปริ้นอีกทีเพื่อความสบายใจก ็ดีนะครับ
๓. ถ้าทำทั้ง ๒ ขั้นตอนแล้ว
พี่บอก พี่มีอีกกล่องที่ พอจะสตาร์ทติดอยู่ใช่เปล่า
ผมแนะนำ ให้วัดดูที่ขา C ที่พี่เปลี่ยนทุกตัว ว่ามันต่อไปหาอุปกรณ์ตัวอื่นตรงไหนบ้าง มันจะต้องเหมือนกัน
ตรงนี้คือผมกลัวว่าช่วงบัดกรี พี่อาจจะแช่หัวแร้ง หรือกดแรงเกินไปจนทำให้แผ่นลายวงจรขาดในก็ได้
และผมไม่รู้อีกว่าแผ่นปริ้นเป็น ๒ หรือ มากกว่า ๒ ชั้น คือมันอาจจะมีอีกชั้นซ่อนอยู่ด้านใน มันอาจจะขาดก็ได้ ถ้าพี่วัด แล้ว ไม่เหมือนก็จัดการต่อสายไฟเส้นเล็กๆ ด้านบนได้เลยครับ ขอให้โชคดีหาเจอนะครับ

ผมขอเสริมอีกอย่างนะครับ ถ้าไม่จำเป็นเวลาถอดอุปกรณ์ ถ้าไม่จำเป็น อย่าใช้ตัวดูด (ที่เป็นแท่งยาวๆ กดดังปั๊กน่ะ)
เพราะเวลากดมันมีแรงกระแทก และอาจมีเศษตะกั่วหล่นลงไปที่บอร์ดเราด้วย

ใช้วิธีเอาหัวแร้งจี้แล้วดึงอุปกรณ์ออกมาก่อนจะดีกว่ า แต่ถ้าชำนาญแล้วก็ไม่ว่ากันครับผม
เพราะทุกวันนี้ผมก็ใช้บ้างไม่ใช้บ้าง แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ใช้ ()ขี้เกียจแงะออกมาทำความสะอาด

TOMO 07-12-2011 22:37

ขอขุดกระทู้หน่อยครับ
ผมก็พยายามซ่อมเองโดยเปลี่ยนcทุกตัว ตามค่าเดิม ตรวจสอบขั้วแล้วถูกต้อง ก็ยังไม่หายจากอาการเสียเดิม (สตาร์ททิ้งไว้สัก5นาที เครื่องเริ่มเดินสดุด ควันขาวเรื่มโชยกลิ่นบนซิลเริ่มมาเยือนสักพักเครื่อง ก็ดับ) จึงอยากขอคำแนะนำว่ามีเทคนิคเพิ่มเติมอีกหรือไม่ เช่นต้องบัคกรีที่ด้านบน ด้วยรึเปล่า ส่วนR ก็ใช้แว่นขยายไล่ดูแล้วก็ปรกติ

ปล.ในกรณีทีทำเองไม่ได้จริงๆพอมีช่างเก่งๆที่พอแนะนำ บ้างรึเปล่าครับ

pokneed 07-12-2011 23:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TOMO (748372 กระทู้)
ขอขุดกระทู้หน่อยครับ
ผมก็พยายามซ่อมเองโดยเปลี่ยนcทุกตัว ตามค่าเดิม ตรวจสอบขั้วแล้วถูกต้อง ก็ยังไม่หายจากอาการเสียเดิม (สตาร์ททิ้งไว้สัก5นาที เครื่องเริ่มเดินสดุด ควันขาวเรื่มโชยกลิ่นบนซิลเริ่มมาเยือนสักพักเครื่อง ก็ดับ) จึงอยากขอคำแนะนำว่ามีเทคนิคเพิ่มเติมอีกหรือไม่ เช่นต้องบัคกรีที่ด้านบน ด้วยรึเปล่า ส่วนR ก็ใช้แว่นขยายไล่ดูแล้วก็ปรกติ

ปล.ในกรณีทีทำเองไม่ได้จริงๆพอมีช่างเก่งๆที่พอแนะนำ บ้างรึเปล่าครับ

ลองตามไปดูครับ โทรคุยกันก่อนเด้อ ตกลงกันให้เรียบร้อย
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=43423

dumptop 22-08-2012 12:08

:) :)

gclub sbobet M3Bet livescore holiday palace gclub
sbobet gclub

kungbkk 07-10-2012 00:05

:? :?
ของผมซ่อมเสร็จเรียบร้อย ใช้ได้ปรกติดี แต่ C 15uF 35V หายากจริงๆ ผมได้ 15uF 50V มาแทนใช้ได้เหมียนกัน ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด ขอบคุณ: รองศาสตราจารย์ บุญชัด เนติศักดิ์

ช่วยให้ผมประหยัดจากที่ถามช่างค่า ซ่อมกล่อง1500
เหลือ10กว่าบาท แล้วแต่กรณีนะครับ ของผมตอนสตาทร์ ติดแล้วกลิ่นเบนซินแรงมากคล้ายกับอาการที่ท่านบอก ลองเปิดกล่องมาดู C เยิ้ม1ตัว ขี้เกลือขึ้น2ตัว เปลี่ยนใหม่หมดเลย5ตัว ประกอบกับสตาทร์ติด กลิ่นเบาบางลง สบายใจ

ปล.ผมซื้อมาอย่างละ5ตัวเพราะคนขายบอกตัวละ2.50บาทบ้า ง 3.50บาทบ้าง 5บาทบ้าง ผมเลยบอกงั้นเอามาอย่างละ5ตัวก็แ้ล้วกัน รวม 5ชุด ผมใช้ไป1ชุดเหลือ 4ชุด ใครอยากได้ไปลองทำดู pm มาได้ครับ

bamboo47 16-12-2012 17:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ทวิท (597750 กระทู้)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ:)

praphank 26-02-2013 14:22

อ้างถึง:

ผมเองก็รับซ่อมครับผมลองดูผลงานครับ:emo_toon13:
https://www.facebook.com/PkEcuRepairShop

nona31 26-02-2013 21:35

อัพไว้หน่อย เผื่อต้องใช้กัน

Aushdang 11-03-2013 18:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kungbkk (825833 กระทู้)
:? :?
ของผมซ่อมเสร็จเรียบร้อย ใช้ได้ปรกติดี แต่ C 15uF 35V หายากจริงๆ ผมได้ 15uF 50V มาแทนใช้ได้เหมียนกัน ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด ขอบคุณ: รองศาสตราจารย์ บุญชัด เนติศักดิ์

ช่วยให้ผมประหยัดจากที่ถามช่างค่า ซ่อมกล่อง1500
เหลือ10กว่าบาท แล้วแต่กรณีนะครับ ของผมตอนสตาทร์ ติดแล้วกลิ่นเบนซินแรงมากคล้ายกับอาการที่ท่านบอก ลองเปิดกล่องมาดู C เยิ้ม1ตัว ขี้เกลือขึ้น2ตัว เปลี่ยนใหม่หมดเลย5ตัว ประกอบกับสตาทร์ติด กลิ่นเบาบางลง สบายใจ

ปล.ผมซื้อมาอย่างละ5ตัวเพราะคนขายบอกตัวละ2.50บาทบ้า ง 3.50บาทบ้าง 5บาทบ้าง ผมเลยบอกงั้นเอามาอย่างละ5ตัวก็แ้ล้วกัน รวม 5ชุด;) ผมใช้ไป1ชุดเหลือ 4ชุด ใครอยากได้ไปลองทำดู pm มาได้ครับ

ผมอยากได้คับ ติดต่อ0846428368 ขอบคุณคับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 22:17