ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   เป็นไปได้ไหมถ้าจะถามอาชีพ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=15050)

HS9KRM 24-04-2008 17:30

เป็น สัตวเเพทย์ ครับ:)

380_se 24-04-2008 17:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ amnat8 (117809 กระทู้)
ช่วงนี้ไประนองไม่ค่อยบ่อยครับ เพราะกำลังเปิดตลาดลูกชิ้นปลาครับ
ร้านอาหารญี่ปุ่นบริเวณไหน ใช่ที่ซอย7 หรือเปล่าครับ
ยังไงว่างๆจะไปเกาะช้างบอกได้เลยนะครับ

ใช่ครับซอย7 หรือซอย 15 หน้าหมู่บ้านปาล์มวิว ร้านอาหารญี่ปุ่น หนึ่งเดียวในระนอง(ที่บ้าเปิด) ส่วนเกาะช้างอยากไปมากครับ เดี๋ยวถ้าจะไปต้องรบกวนหน่อยนะครับ

WHEGA 24-04-2008 17:56

ส่วนผมเป็นมนุษย์กินเงินเดือนขอรับ
ทำงานเป็นหัวหน้าช่างซ่อมบำรุง งานอุปกรณ์เครื่องมือวัดในโรงกลั่นน้ำมันของคนไทย ครับ ชื่อ บริษัทไทยออยล์จำกัด มหาชน เรียกง่ายๆว่า instrument ครับ ใครเรียนมาด้านนี้จะรู้ครับว่าหน้างานเป็นอย่างไร
อุปกรณ์ที่ดูแลก็พวก pressure , temp , flow , level transmitter ฯลฯ ทั้งหลายเหมือนที่ท่านๆติด gauge ในรถกันนั่นแหละครับ :emo_toon08: คอย calibrate ให้มันอ่านได้ถูกต้องและแม่นยำครับ

หน้าที่หลักเป็นคนดูแล program PLC ที่ control gas turbine ที่ผลิตไฟฟ้าส่งให้ egat ครับ

รายได้เสริมก็มาจากเล่นหุ้นครับ ตอนนี้ติดดอยครับ ลงไม่ได้ :confused: :frown:

alextk 24-04-2008 17:59

ทำทัวร์

Chai 24-04-2008 18:00

ผมเป็นพวกหาเรื่องเหนื่อยครับ ทำงานกินเงินเดือนดี ๆ ไม่พอใจออกมาเผชิญชะตากรรม

อดีตลูกจ้างบริษัทรับเหมาก่อสร้างสถานีบริการน้ำมันท ั่วประเทศ (รายใหญ่รายหนึ่งในจังหวัดชลบุรี) ทำหน้าดูแลระบบคอมพิวเตอร์ทั้งบริษัทครับ

ห้าปีผ่านมาจนถึงปัจจุบัน เปิดบริษัท IT มันเองซะเลย เซ็งกับระบบของบริษัทเก่า ก็ล้มลุกคลุกคลาน ลำบากเพราะไม่มีเงินทุนเองเริ่มจากเงินไม่กี่บาท ปัจจุบันมันก็เริ่มยืนได้แล้ว แรก ๆ บ้าขาย-ประมูลราชการจนรู้ว่า ถึงได้งานมันก็แทบไม่คุ้ม สู้ขายเอกชน เครดิตร 30-60 วันแต่กำไร 20-40% คุ้มกว่าเยอะ หลัง ๆ มานี่เน้นงาน Service ซ่อม ๆๆๆๆ ได้เงินดีกว่าขายของเยอะ เดี๋ยวนี้ใครจะซื้อคอมไม่ยากเลย IT Mall, Super Store มากมาย ของหมื่นกว่าเอากำไรกัน 100-200 ก็เอา แถมลูกค้าพื้นฐานการใช้คอมไม่มี ไวรัสกินก็ว่าคอมไม่ดีแล้ว :(

ปัจจุบันมีความสุขกับงานที่ทำ เหนื่อยหน่อยแต่ก็สนุก รู้จักใช้เงินที่หามายากเย็น เริ่มคบหา JZ ก็รู้ว่ามันต้องใช้เงินไม่น้อย ทำไงดี... เรียนรู้มันสิ อะไรทำได้ก็ทำเอง ...ประหยัดเงิน...สนุก...ไม่โดนช่างหลอก... :)

o_ta_aou_da 24-04-2008 19:19

อยู่บ้าน เฉยๆ เฝ้า ร้านเกมครับ

และ มีอู่ เล็กๆ ทำกันเองในกลุ่มครับ แถวนนท์รู้จักกันดีครับ

amnat8 24-04-2008 19:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pop_w116... (117797 กระทู้)
www.sukontha.com นี่งานบริษัทป้าผมเอง ผมมาทำด้านลงแอด ติดต่อออกงานแสดงสินค้า ยื่นแบบประมูลงาน เดินสายท่องเที่ยวกินเหล้า รับส่ง น ศ. ญ ในบางครั้งอิอิ สนใจมาทำด้วยกันมะค้าบ :emo_toon08:

สนใจมากอาชีพนี้(โดยเฉพาะแบบหลัง):emo_toon04: จะต้องเริ่มต้นยังไงครับ อิอิ:emot02: จะได้ไปปรึกษากับภรรเมีย:confused:

ryuruntaro e22ky 24-04-2008 19:53

ผมก็ มีธุรกิจ รับเหมาก่อสร้าง รับออกแบบ ก่อสร้างบ้านอาคารอื่นๆ กำลังมองว่าจะทำเกี่ยวกับเซอวิชทุกอย่างเกี่ยวกับบ้า นครับ แบบว่ามีปัญหาอะไรแก้ไขหมดครับ ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆทุกท่านคับ:emo_toon05:

artyoyo 24-04-2008 20:01

ส่วนตัว ยังไม่มีงานทำครับ เพราะยังเรียนไม่จบครับ -*-

ส่วนกิจการทางบ้านเป็นผู้รับเหมาก่อสร้างบ้าน โรงงาน คอนโด ตึกแถว นะครับ จะทำอยู่ระแวกสมุทรปราการ นะครับ กรุงเทพฯมีบ้างนะครับ ตัวผมรับหน้าที่ทำสัญญารับจ้างให้ทางบ้านอยู่แหละครั บ

เหอๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ (ยังอาศัยเงินทางบ้านอยู่) :frown: :( :frown:

muangta 24-04-2008 20:31

ตอนนี้ทำงานที่บริษัท Emerson เกี่ยวกับไฟฟ้า AC/DC (UPS, Rectifier, Battery) สำหรับอุตสาหกรรม และโทรคมนาคมครับ

ใครมีปัญหาระบบไฟฟ้า ปรึกษาได้ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:22