ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   รบกวนหน่อยครับ เข้าเกียร์แล้วไม่มีแรง (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=69247)

zee2 14-12-2012 00:34

รบกวนหน่อยครับ เข้าเกียร์แล้วไม่มีแรง

รถผมเพิ่งวางเครื่องใหม่1uz ฝาครอบ
จ้างช่างมาวายสายให้ที่อู่(ช่างศูนย์ฮอนด้า)
เค้าเอาชุดสายไฟกลับไปและค่อยเอากลับมาใส่ที่ตัวรถ ตอนนี้มีปัญหา
1.เข้าเกียร์ D แล้วรถไม่มีแรงเหมือนไปเริ่มที่เกียร์สูง พอขยับแล้วใช้รอบสูงจนดับไปเลยครับ ไม่ทราบว่าจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างและเช็คยังไงครับ ตอนนี้รถจอดอยู่ที่บ้าน
2.สตาร์ทยากพอติดแล้วรอบสวิงมาก ๆ (ผมใส่สวิทย?ไฟหลักไว้พอเครื่องติดแล้วผมปิดแล้วเปิด สวิทย์เร็ว ๆ ให้เหมือนไฟมันกระตุก เครื่องก็กลับมาเดินเบาเรียบ)

สมมุติฐาน
-ช่างวายสายไม่ครบ
-น้ำมันเกียร์สกปรก(เพื่อนผมมันกรองน้ำมันเก่าใส่ไป)
ผมดูที่ไม้วัดมันติดไม้แค่ครึ่งของจุดวัดหรือน้ำมันม ันจะขาด
-ปั็มติ๊กใช้ของboss นอกถัง เหมือนจะแรงไม่พอพอเร่งรอบสูง ๆ จะวอด ๆ

ขอรบกวนพวกพี่ ๆ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ รถผมจอดนานมากแล้วโดนอู่ดอง เลยลากกลับมาที่บ้านแบบครึ่ง ๆ กลาง ๆ ยังวิ่งไม่ได้ซักที งบก็จะหมด:emo_toon06: :emo_toon06: :emo_toon06: :emo_toon06:

anankhet 14-12-2012 04:17

ปัญหาจากงานไวริ่งแน่นอนครับ เพิ่งเคยได้ยินว่าเอากลับไปทำเป็นการบ้านนี่แหละ ปกติไวร์ที่เครื่องจะง่ายกว่าครับ เพราะต่อกับเซ็นเซอร์ไว้แล้ว การเอากลับมาใส่นั้น มั่นใจแค่ไหนว่าโอเคหมด ไหนจะเป็นส่วนที่ติดกับตัวรถอีก
ส่วนเรื่องปั๊มติ๊ก ให้ใช้ fuel press gauge เช็คดู ประมาณ 3 บาร์มั๊ย

zee2 14-12-2012 16:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anankhet (839294 กระทู้)
ปัญหาจากงานไวริ่งแน่นอนครับ เพิ่งเคยได้ยินว่าเอากลับไปทำเป็นการบ้านนี่แหละ ปกติไวร์ที่เครื่องจะง่ายกว่าครับ เพราะต่อกับเซ็นเซอร์ไว้แล้ว การเอากลับมาใส่นั้น มั่นใจแค่ไหนว่าโอเคหมด ไหนจะเป็นส่วนที่ติดกับตัวรถอีก
ส่วนเรื่องปั๊มติ๊ก ให้ใช้ fuel press gauge เช็คดู ประมาณ 3 บาร์มั๊ย

ขอบคุณมากครับพี่ เดี๋ยวผมลองเช็คดูก่อน:confused: :confused:

แม็คแม็ค 14-12-2012 23:54

ปั้มติ๊กควรใช้ของอะไรรุ่นดีครับ

C220 16-12-2012 07:56

ปั้มติ้ก ผมใช้ Bosch 910 นอกถังถูกๆ น่าจะเป็น OEM
ก็ไม่มีปัญหากับ 6,500 รอบ แต่ประการใดครับ :)

katom 17-12-2012 05:49

ลองเช็คระดับน้ำมันเกียร์ดูหรือยัง ไม่ก็เปิดอ่างล้างกรองแล้วหาน้ำมันเกรดดีๆใส่ให้ได้ร ะดับน่าจะดีขึ้น ถ้าไม่ดีขึ้นเดาว่าเกียร์น่าจะเสียหรือช่างวายสายไม่ ถูกอันนี้น่าจะมีผลเกี่ยวกับที่สตาร์ทติดยากและรอบสว ิงด้วย ปั้มติ้กก็มีส่วนที่ติดยากของผมใช้ติ้กในถังของทั่วไ ปที่แถมมากับเครื่อง ก็ติดง่ายนะเร่งรอบ 4000-6000 ก็ไม่สะดุดอะไร ให้ช่างเช็คสายไฟให้ครบๆดีๆน่าจะดีขึ้นนะครับ
วายที่เครื่องง่ายกว่าหรือถ้าจะเอาออกมาวายข้างนอกก็ ได้ตามสะกวกช่าง แต่รื้อสายไฟออกจากเครื่องไม่ง่ายเลยแถมเสี่ยงที่ปลั ่กเสียบต่างๆแตกหักด้วย

zee2 18-12-2012 00:35

ไม่ทราบว่ามีอูวายริ่งแนะนำมั๊ยครับ ผมอยู่ถ.ศรีนครินทร์ 7 พี่ท่านใดแนะนำได้รบกวนด้วยครับ :( :(

ผมลองถ่ายน้ำมันเกียร์ใหม่แล้วครับ ไม่หาย

zee2 18-12-2012 23:07

ลองหาข้อมูลอู่ดูเห็นมีอู่cake พระราม 9 น่าสนใจดีใจว่าไม่ไกล
วันนี้เลยลองไปดูจะไปให้เค้าแก้อาการ ปรากฏว่าอู่ปิดไปแล้วครับ ยามตรงข้างบอกว่า เค้าไม่ทำต่อและย้ายไปแล้ว :confused: :confused: :confused:

katom 19-12-2012 00:25

เอาเรื่องระบบไฟก่อนนะ ลองหาโหลดวายริ่งแล้วปริ้นขยายแล้วให้ช่างไล่ดูว่าคร บหรือถูกไหม เสร็จแล้วเช็คโคดดูมีฟ้องไหมกี่ตัวก็แก้ไขกันไปตามโค ็ด น่าจะจบเรืองวายริ่งนะครับ ส่วนเรื่องเกียร์ก็ว่ากันหลังจบเรื่องวายริ่งดีกว่าเ ผื่อว่ามีอาการเพราะวายไม่ครบก็เป็นไปได้ครับ ปล.ทางลัดง่ายๆสายตรงหาน้าตู่,น้าขุน ปรึกษาน้าทั้งสองดูน่าจะจบเร็วเหมือนกัน

C220 19-12-2012 07:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zee2 (840482 กระทู้)
ลองหาข้อมูลอู่ดูเห็นมีอู่cake พระราม 9 น่าสนใจดีใจว่าไม่ไกล
วันนี้เลยลองไปดูจะไปให้เค้าแก้อาการ ปรากฏว่าอู่ปิดไปแล้วครับ ยามตรงข้างบอกว่า เค้าไม่ทำต่อและย้ายไปแล้ว :confused: :confused: :confused:

อู่ Cake ปิดไปแล้วครับ
อาการนี้คงต้อง slide ไปแ้ก้วายริ่งให้จบก่อนเหมือนจะผิดเยอะอยู่ ถ้าไม่ใช่ช่างอย่าพยายามทำเองเลยครับ
อู่ที่รับแก้วายริ่งไปรอคิวที่ลาดพร้าว 71 ก็ได้ ควรจะต้องแวะไปคุยที่อู่ก่อนสงสัยอะไรจะได้ถามช่างให ้เข้าใจก่อนจะส่งรถเข้าไป
ช่างเอก 091-0400490

zee2 20-12-2012 23:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (840532 กระทู้)
อู่ Cake ปิดไปแล้วครับ
อาการนี้คงต้อง slide ไปแ้ก้วายริ่งให้จบก่อนเหมือนจะผิดเยอะอยู่ ถ้าไม่ใช่ช่างอย่าพยายามทำเองเลยครับ
อู่ที่รับแก้วายริ่งไปรอคิวที่ลาดพร้าว 71 ก็ได้ ควรจะต้องแวะไปคุยที่อู่ก่อนสงสัยอะไรจะได้ถามช่างให ้เข้าใจก่อนจะส่งรถเข้าไป
ช่างเอก 091-0400490

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katom (840502 กระทู้)
เอาเรื่องระบบไฟก่อนนะ ลองหาโหลดวายริ่งแล้วปริ้นขยายแล้วให้ช่างไล่ดูว่าคร บหรือถูกไหม เสร็จแล้วเช็คโคดดูมีฟ้องไหมกี่ตัวก็แก้ไขกันไปตามโค ็ด น่าจะจบเรืองวายริ่งนะครับ ส่วนเรื่องเกียร์ก็ว่ากันหลังจบเรื่องวายริ่งดีกว่าเ ผื่อว่ามีอาการเพราะวายไม่ครบก็เป็นไปได้ครับ ปล.ทางลัดง่ายๆสายตรงหาน้าตู่,น้าขุน ปรึกษาน้าทั้งสองดูน่าจะจบเร็วเหมือนกัน

ขอบคุณพี่ ๆ มากครับ เดี๋ยวได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งนะครับ:) :) :) :)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 04:28