ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   อยากรู้ว่าลุงมูนใช้รถรุ่นไหน เครื่อวอะไร เพระอะไรครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=36768)

zaji 08-07-2009 18:22

ผมขอนอกประเด็นรถนิดนึงนะครับผมว่าลุงมูนประกอบธุรกิ จหรืออาชีพของแกคงไม่ธรรมดาเลยคับ การที่คนเราจะทำไรพวกนี้ได้มันต้องมีองค์ประกอบและปั จจัยหลายๆอย่างครับ นับถือจริงๆครับ :)

Moonlight 08-07-2009 19:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaji (356213 กระทู้)
ผมขอนอกประเด็นรถนิดนึงนะครับผมว่าลุงมูนประกอบธุรกิ จหรืออาชีพของแกคงไม่ธรรมดาเลยคับ การที่คนเราจะทำไรพวกนี้ได้มันต้องมีองค์ประกอบและปั จจัยหลายๆอย่างครับ นับถือจริงๆครับ :)

ตอนนี้ผมอายุมากแล้วครับ อาชีพที่ทำอยู่ ก็ไม่ได้เกี่ยวกับเครื่องยนต์หรือรถยนต์ครับ การงานที่ทำอยู่ตอนนี้ ก็ทำแบบไปเรื่อยๆ เพื่อเลี้ยงลูกน้องและครอบครัวของลูกน้องที่ภักดีทำง านอยู่กับผมมา 20 - 30 ปี ก็บอกกับพวกเขาไปว่า ทำอยู่กับผมแบบนี้แหละ ถ้าหมดแรงทำงาน ไม่ไหวแล้วก็ทำอะไรก็ได้ที่มีประโยชน์ต่อส่วนรวมเท่า ที่ทำได้ ผมก็ให้เงินเดือน แล้วอยู่กับผมไปจนแก่ตายกันไปข้างหนึ่งเลย

ส่วนเรื่องตัวรถที่ผมสนใจทำนั้น เป็นเพราะว่า ผมสนใจโครงสร้างทุกอย่างเกี่ยวกับรถครับ แต่ก็ได้แค่อ่านตำรา ว่ากันไปตามทฤษฎี จนกระทั่งวันหนึ่ง ผมได้เจอลูกน้องคนหนึ่ง ซึ่งเคยทำงานเป็นนายช่างใหญ่ให้กับบริษัทที่ต่อประกอ บรถยนต์ ซึ่งเขาก็เปรยว่า อยากจะทำรถยนต์ตามคอนเซปท์ของเขา ซึ่งเขาเคยเสนอเจ้านายเก่าแล้ว แต่เจ้านายไม่สนใจ บอกว่า ต้องทำตามนโยบายที่บริษัทรถยนต์กำหนดมา ผมก็ถามถึงคอนเซปท์รถยนต์ในใจของเขา พอเราถกกันเรื่องนี้ จึงรู้ว่า ใจตรงกันเลย เขามีแรงมีทักษะ แต่ไม่มีโอกาสไม่มีทุนไม่มีเครื่องมือ ผมมีทุนมีเครื่องมือ มีคนงาน และมีทฤษฎี แต่ขาดทักษะความชำนาญ เราจึงจับมือกัน จนทำรถคันนี้ออกมาได้ครับ (6 - 7 ปีที่แล้วนะครับ) บัดนี้ ช่างคนนี้ ยังอยู่กับผม เขาก็พอใจกับผลงาน ซึ่งบอกว่า เป็นที่สุดในชีวิตของเขาแล้ว

ส่วนตัวผมก็พอใจที่ได้ทำในสิ่งที่ตนเองอยากจะทำแล้วค รับ สำหรับเรื่องเงินนั้น กับผมตอนนี้ ไม่ได้มีความหมายหรอกครับ ตายไปก็เอาไปไม่ได้ จึงไม่คิดที่จะขายรถคันนี้หรอกครับ ให้มันชราไปกับตัวผมเลยดีกว่าครับ
ทั้งเขาทั้งผมต่างก็คิดแบบเดียวกันครับว่า "ฝากไว้ในปฐพี"

เตี้ยสุดใจ 08-07-2009 19:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (356069 กระทู้)
แหม อยากเห็นไปทำไมครับ มองดูจากรูปลักษณ์ภายนอก ก็ดูเหมือนรถทั่วๆไปครับ สำหรับคนที่ไม่เคยคลุกคลีอยู่กับ รถยนต์ มองรถผมก็ ก็ไม่เห็นความพิเศษแตกต่างอะไร กับรถยนต์ทั่วๆไปครับ แต่สำหรับคนที่เคยคลุกคลีอยู่กับรถยนต์ยี่ห้อต่างๆ ก็จะมองไม่ออกว่า เป็นรถยี่ห้ออะไร รุ่นไหน มันก้เพียงเท่านั้นเองครับ

ความพิเศษของรถผม มันฝังซ่อนเข้าไปอยู่ภายใน ซึ่งถ้าไม่ได้ถอดออกมาดูแล้ว ก็จะไม่รู้ถึงความแตกต่างครับ อย่างเช่น

ผมติดตั้งคานไว้ข้างในประตูทุกบาน (ส่วนนี้ ไปเพิ่มความหนัก แต่ไปเสริมเรื่องความแข็งแรงปลอดภัย) หรือว่า ผมติดยางมอตอย ไว้ที่ข้างในประตู เพื่อ ซับเสียง ป้องกันความร้อน และป้องกันการกระพือของเนื้อเหล็กประตูเวลาโดนแรงปะท ะจากลมเมื่อเวลาเราวิ่งด้วยความเร็วสูง เวลาคนเคาะที่ประตู ส่วนมากจะเข้าใจผิดคิดว่าผมโป้วสีไว้หนามาก จริงๆแล้วไม่ใช่เลยครับ และประโยชน์ของการเพิ่มความหนักให้กับประตู ก็คือ เวลาเปิดปิดประตู จะให้เกิดความรู้สึกหนักแน่น (เสียงเปิดปิดประตู คล้ายการเปิดปิดประตูรถสปอร์ตเลยครับ) หรือ

กุญแจดับเบิ้ลล๊อคที่ประตู 3 บาน (ประตู 2 บานของตอนสอง ไม่มีกุญแจล๊อค เพราะว่าถูกล๊อคด้วยไฟฟ้า และมีระบบล๊อคป้องการการเปิดจากภายในรถด้วยครับ (เซฟตี้ไว้สำหรับเด็กซน)) ผมสั่งทำกุญแจพิเศษ พอดีว่า ใกล้ๆโรงงานผม มีโรงงานใหญ่ทำกุญแจรถโดยเฉพาะ ซึ่งหัวหน้าคนงานในโรงงานนั้น รู้จักกับคนงานของผม จึงสั่งเขาทำรหัสกุญแจพิเศษ ซึ่งต่อให้เอากุญแจไปปั๊มกุญแจ ก็หาเครื่องมือปั๊มกุญแจนี้ไม่ได้ครับ ถึงแม้ว่ากุญแจดอกเดียวเปิดประตูได้หมดทุกบานก็ตาม แต่เราก็ยื่นกุญแจให้ใครก็ได้อย่างสบายใจ ไม่ต้องกลัวใครจะเอาไปปั๊มกุญแจครับ

แบบนี้เป็นต้นครับ ซึ่งถ้ามองแต่รูปภาพภายนอก มองอย่างไร ก็มองไม่ออกถึงความพิเศษไม่เหมือนใครหรอกครับ

ได้ความรุ้ใหม่ๆอีกแล้วครับ:)

tawachinRd 08-07-2009 19:47

เคยเห็นรูปครับแต่ไม่ได้เซฟไว้จำเอา:emo_toon08:

pyf 08-07-2009 20:14

เยี่ยมจริงๆครับ สุดยอดจริงๆ

mart 08-07-2009 20:20

สุดยอดจริงๆครับกับคนคนนี้ ผมขอคารวะด้วยใจจริง ผ่านมาแถวเพชร จะให้ขนมหม้อแกงกิน
ให้อิ่มเลย :redface: :( :(

JZ_P_MAYIM 08-07-2009 21:31

แหล่มเลย

Inw_R 08-07-2009 22:41

ส่วนตัวผมก็พอใจที่ได้ทำในสิ่งที่ตนเองอยากจะทำแล้วค รับ สำหรับเรื่องเงินนั้น กับผมตอนนี้ ไม่ได้มีความหมายหรอกครับ ตายไปก็เอาไปไม่ได้ จึงไม่คิดที่จะขายรถคันนี้หรอกครับ ให้มันชราไปกับตัวผมเลยดีกว่าครับ ทั้งเขาทั้งผมต่างก็คิดแบบเดียวกันครับว่า "ฝากไว้ในปฐพี"

ชอบประโยคนี้มาก ๆ ... ครับ เจ๋งสุด ๆๆ

FTโอมม 08-07-2009 22:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mart (356272 กระทู้)
สุดยอดจริงๆครับกับคนคนนี้ ผมขอคารวะด้วยใจจริง ผ่านมาแถวเพชร จะให้ขนมหม้อแกงกิน
ให้อิ่มเลย :redface: :( :(

เค้าไปบ่อยๆ ซื้อให้ซัก4ถาดจิ

ชอบคุนค๊าบ 55+

KB13 08-07-2009 23:19

ลุงมูนครับ ผมอยากเห็นรถลุง ลงรูปให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ
:emo_toon05: :emo_toon05: :emo_toon05:

ATE38 08-07-2009 23:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 (356157 กระทู้)
ไม่จะเก็บไว้ซิ๊ดดดด คนเดียว อ๊วบๆ ผมทองด้วย อิอิ :emo_toon04:

อิอิ ผมได้แต่เซฟไว้ในสมองอะน๊า หลังคาสูงจริงๆด้วย

HOT-BOY Club 08-07-2009 23:54

น้าออมขอดูรูปมั่งดิ
แล้วก้อขออนุญาติน้ามูลดูรูปด้วยคับ
:)

treng oun 09-07-2009 00:19

เห็นแต่รูปภายในครับอลังการงานสร้างมาก

Iamzeed 09-07-2009 00:39

รถน้ามูนต้องไม่ธรรมดา ถ้าให้เปรียบก็ประมาณ Lamborghini LM002

น้องขาวมุก 09-07-2009 01:45

อ่านแล้วสนุกครับ ไม่มีกระทู้ไหนที่ลุงมูนตอบแล้วดูน่าเบื่อเลยครับ มีแต่น่าติดตามครับผม:)

Moonlight 09-07-2009 09:10

ผมขอเล่าเรื่องการตบแต่งภายในของตัวรถ เผื่อไว้ให้เป็นข้อมูลเพื่อให้ท่านสมาชิกที่ต้องการท ำในส่วนนี้ จะได้มีข้อมูลตัวเลือกในการตัดสินใจนะครับ

ผมขอเล่าเรื่องระบบไฟฟ้าภายในห้องโดยสาร โดยเฉพาะส่วนที่อยู่ใน คอมโซลหน้าที่มีเกจ์หน้าปัดรถ สวิทช์ต่างๆ ศูนย์รวมฟิวส์ สวิทช์ควบคุมแอร์ รวมทั้งรีเลย์ทั้งหมด

ก่อนที่จะคิดประกอบติดตั้ง ปัญหาที่จะให้คิด นั่นก็คือว่า ถ้าเราทำขึ้นมาเอง สามารถทำได้ลงตัวเข้ารูปตัวรถก็จริง แต่ว่าความละเอียดของเนื้องาน ความสวยงาม และการคิดคำนวณระบบไฟฟ้า นั้น ไม่มีทางที่จะทำได้ลงตัว หรือจะต้องใช้เวลาคิดคำนวณมากมายมหาศาล สิ้นเปลืองพลังงานและเวลามากมายแน่นอนครับ

ตอนนั้น ผมจึงเรียกประชุมผู้เกี่ยวข้องทั้งหมด ถามถึงความเป็นไปได้ของรูปงานว่า สโคปความสามารถของทรัพยากรบุคคลที่มีอยู่ทั้งหมด ทำได้แค่ไหน ผมถูกที่ประชุมถามกลับมาว่า แล้วในส่วนที่ผมเป็นผู้ใช้งานนั้น ผมต้องการอะไรแค่ไหน เชื่อมั้ยครับว่า ตอนนั้นผมนั่งอึ้ง มัวแต่คิดว่า ลูกน้องจะทำอะไรให้ผมได้แค่ไหน กลับถูกถามกลับว่า แล้วผมล่ะ ต้องการอะไรแค่ไหน ผมจึงขอปิดประชุม แล้วบอกว่า งั้น พรุ่งนี้ ผมจะมาให้คำตอบ แล้วเราจะมาสรุปกันว่า ผมต้องการอะไร แล้วพวกคุณทำอะไรให้ผมได้บ้าง

สิ่งแรกที่ผมทำก็คือ รีบไปดูรถเก๋งทุกคันที่ผมมี ดูว่า ที่มีอยู่นั้น ผมพอใจอะไรบ้าง หรือในรถคันนั้นๆ น่าจะมีอะไรเสริมขึ้นมาได้บ้าง ดูความเป็นไปได้ด้วยว่า จะทำได้มั้ย จดขึ้นมาทุกอย่างครับ จำได้ว่าผมจดขึ้นมาเยอะมาก หลังจากนั่งคิดคำนวณความเป็นไปได้ ต้องตัดทอนบางอย่างออกเพราะมันขัดกันเองบ้าง ความเป็นไปได้ยากบ้าง แต่สรุปรวมๆแล้ว ก็ออกมาเป็นเหมือนรถปัจจุบันที่ผมใช้งานครับ ดังนี้
  1. ระบบแอร์ที่ควบคุมหน้าต่างให้ระบายลมไปแต่ละส่วนได้ด ้วยไฟฟ้า ให้การควบคุมทุกอย่างรวมไว้ในจุดเดียวกัน
  2. ให้มีสวิทช์ควบคุมกระจกมองข้างไฟฟ้าทั้งซ้าย-ขวา
  3. สวิทช์ควบคุมที่ปัดน้ำฝนทั้งหน้า-หลัง รวมทั้งสามารถปรับจังหวะการปัดให้เร็วช้าได้
  4. มีสวิทช์เปิดหน้าต่างหลัง (ประตูที่ 5) ด้วยไฟฟ้า
  5. แผงรวมฟิวส์ทั้งหมด ของห้องโดยสาร อยู่เป็นสัดส่วนโดยหลบสายตาและไม่เกะกะ
  6. มีสวิทช์ไฟหรี่ไฟหน้าและไฟสปอทไลท์ตัดหมอกรวมอยู่ที่ คอพวงมาลัย (Otion เสริมซึ่งจริงๆแล้ว จะใช้สวิทช์แยกก็ได้ แต่ว่า ไม่อยากให้มีสวิทช์เรียงเต็มไปหมดบนคอนโซล มันทำให้ดูเหมือนลิเกเกินไปครับ)
  7. ให้เบรคมือมาอยู่ที่หลังคันเกียร์ออโต้
  8. หน้าปัดเกจ์ ต้องมีไฟบอกตำแหน่งคันเกียร์ และต้องมีเกจ์ควรทุกอย่างที่ควรมี ซึ่งไม่ต้องซื้อเกจ์แยกออกมา หรือถ้าต้องซื้อแยกก็ให้ซื้อเกจ์แยกน้อยที่สุด เพื่อไม่ให้ดูเกะกะสายตา
หลังจากนั้นผมจึงนำข้อเสนอทั้งหมด เข้าที่ประชุม (จริงๆ มีเยอะกว่านี้ แต่ตอนหลังถูกตัดทอนบางส่วนออก เนื่องจากขาดความเป็นไปได้ครับ เพราะว่าผมไปเอาข้อดีของรถยุโรปและญี่ปุ่นมารวมกันไว ้) ซึ่งหลังจากลูกน้องทุกคนเห็นข้อเสนอของผมแล้ว ต่างส่ายหน้า บอกว่ายาก เพราะว่าอุปกรณ์ที่จะใช้นั้น ต้องไปหาซื้อจากรถแต่ละยี่ห้อ แล้วเอามารวมกัน ซึ่งเกินความสามารถ (ระบบไฟฟ้าซึ่งต้องวางผังนั้น ผมจะต้องทำเองด้วย เพราะว่า เป็นหน้าที่ของผมซึ่งเป็นไปได้ยาก เพราะว่า ผังไฟของรถยุโรป กับรถญี่ปุ่น ไม่เหมือนกันเลย) ซึ่งถ้าทำออกมา ก็คงเหมือน แฟร้งค์เก้นสไตน์ แน่ๆ สุดท้าย จึงได้ผลสรุปออกมาครับ ใครอยากทราบลงชื่อไว้ แล้วผมถึงจะกลับมาเล่าต่อครับ

aom8817 09-07-2009 09:26

จอดเอี๊ยด เลยครับ ลงชื่อ ผม กาย นวพล ครับ

Chai 09-07-2009 09:37

มาปูเสื่อรอครับลุงมูน อ่านแล้วผมรู้สึกภูมิใจในความสามารถของคนไทยจริง ๆ ครับ

Godzela 09-07-2009 09:40

โอ้วววว ตามมาลงชื่อครับ ลุงมูน

Godzela

zain_72 09-07-2009 09:58

มาตั้งตารอ อีก คนคับ :? :? :?

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 10:09