ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   2jz vvtiเดินเบาไม่ใด้ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=44442)

jeepspace 16-01-2010 08:53

2jz vvtiเดินเบาไม่ใด้ครับ

ผมใช้ big m 1995 วาง 2jz vvti ใช้น้ำมันแล้วเดินเบาไม่ใด้เลยครับ รอบเครื่องสวิงตลอดเลยครับบางครั้งดับไปเลย พอตั้งตัวเซ็นเซอร์เดินเบาก็เดินใด้ปกติ แต่พอดับเครื่องสตาร์ทใหม่ ก็เดินเบาไม่ใด้อีกครับ แต่ใช่แก๊สใช้งานใด้ปกติครับ ช่วยหน่อยนะครับ ปวดหัวจริงๆ หรือลองแนะนำร้านให้หน่อยนะครับ

ddnoi 16-01-2010 12:53

ตอบ

ผมเคยอ่านในนี้แหละ ว่า vvti เขาไม่ให้ยุ่งกับที่ตั้งเดินเบาครับ กล่อง ecu จะจัดการให้เอง ส่วนน๊อตที่ตั้งเดินเบา เอาไว้ยามฉุกเฉินเท่านั้น

เขาว่า เป็นที่ มอเตอร์ เดินเบาครับ vvti จะมี สองตัว ถ้ามอเตอร์ไม่เสีย ก็เป็น ที่ ecu ครับ เขาว่างั้น

ปล... ผมอ่านเจอในนี้แหละ ลอง ค้นหากระตู้เก่า ๆ อ่านดูครับ ...

555 :redface: อย่าเชื่อผม เพราะผมยังไม่มี J 555 :redface:

apinui 16-01-2010 17:08

เครื่อง Vvti ห้ามไปตั้งตัวเดินเบาเด็ดขาดครับ .......

ติดแก็สระบบอะไรมาครับ ...... ??

jeepspace 22-01-2010 11:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ddnoi (466902 กระทู้)
ผมเคยอ่านในนี้แหละ ว่า vvti เขาไม่ให้ยุ่งกับที่ตั้งเดินเบาครับ กล่อง ecu จะจัดการให้เอง ส่วนน๊อตที่ตั้งเดินเบา เอาไว้ยามฉุกเฉินเท่านั้น

เขาว่า เป็นที่ มอเตอร์ เดินเบาครับ vvti จะมี สองตัว ถ้ามอเตอร์ไม่เสีย ก็เป็น ที่ ecu ครับ เขาว่างั้น

ปล... ผมอ่านเจอในนี้แหละ ลอง ค้นหากระตู้เก่า ๆ อ่านดูครับ ...

555 :redface: อย่าเชื่อผม เพราะผมยังไม่มี J 555 :redface:

ขอบคุณครับ พิ่งรู้เหมือนกัน แต่พอดีว่า ช่างที่วางเครื่อง ให้เค้าถอดลิ้นปีกผีเสี้อที่เป็นมอตอร์ออก แล้วเอาของjธรรมดาใส่ให้ครับ มันเลยไม่มีมอเตอร์ที่เป็น
คันเร่งไฟฟ้าแล้วครับ มันจะเกี่ยวกันไหมครับ

jeepspace 22-01-2010 11:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui (466973 กระทู้)
เครื่อง Vvti ห้ามไปตั้งตัวเดินเบาเด็ดขาดครับ .......

ติดแก็สระบบอะไรมาครับ ...... ??

ระบบดูดครับ แต่ช่างเค้าถอดปีกผีเสี้อที่เป็นมอเตอร์ไฟฟ้าออกครับ แล้วใส่ของjธรรมดาให้ครับ เกี่ยวกันไหมครับ

Moonlight 22-01-2010 11:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeepspace (469862 กระทู้)
ระบบดูดครับ แต่ช่างเค้าถอดปีกผีเสี้อที่เป็นมอเตอร์ไฟฟ้าออกครับ แล้วใส่ของjธรรมดาให้ครับ เกี่ยวกันไหมครับ

เกี่ยวมากๆเลยครับ

นี่แหละครับ มาจากความไม่รู้ ลองผิดลองถูก เมื่อแก้อย่างไรก็ไม่จบ ก็จะแนะนำลูกค้าว่า ทีหลังอย่าใช้เครื่อง VVT-i นะ

bunnakon2 22-01-2010 13:00

ถ้าแก้ไขด้วยวิธีนี้ยังไงก็ไม่จบ กลับไปใส่ลิ้นเดิมๆ มอเตอร์เดินเบารุ่นเดิม(วีวีมีมอเตอร์เดินเบามีหลายร ุ่นนะ)แล้วเช็ตค่าให้ตรงตามสเป็กเดิมๆโรงงาน แล้วค่อยๆแก้ปัญหาครับ

เครื่อง vvti ถ้าเข้าใจกับมันไม่ใช่เรื่องยากเลย เมื่อก่อนแรกๆผมก็เคยปวดหัวกับมันอยู่พักหนึง ยิ่งระบบเดินเบายิ่งง่ายเลยละ

TongAE111 31-01-2010 09:55

เครื่อง VVT-i ETCS-i เป็นคันเร่งไฟฟ้ายุคแรงครับ

โดยระบบนี้จะ มีเซ็นเซอร์จับการกดคันเร่ง และมอเตอร์สำหรับเปิดลิ้นปีผีเสื้อ อยู่ติด ๆ กัน แต่โดยปกติ จะไม่ต่อถึงกัน ซึ่งมอเตอร์จะไปหมุนลิ้นได้โดยอิสระ โดยการคุมจาก ECU ซึงทำให้ ECU สามารถทำ Fuction ต่าง ๆ หล่านี้ได้

1. เดินเบา หรือ Start เย็น แทน ISC วาล์ว เครื่องรุ่นนี้จะไม่มี ISC ครับ จะให้ ลิ้นปีกผีเสื้อ เปิด ๆ ปิด ๆ แทน เพื่อใช้ในการ Idle เครื่องให้ได้รอบที่ต้องการ

2. TRAC หรือ Traction control เมื่อเรากดคันเร่งลึกแล้ว ล้อ Slip ECU จะสั่งให้ ลิ้นปีกผีเสื้อปิด หรือ ปรับมุมลดลง เพื่อ แก้อาการ

เครื่องรุ่นนี้จะไม่มี ลิ้น TRC ที่อยู่้หน้า ลิ้นหลักแล้ว ที่เรามันจะพบเห็นกับ 1JZ-GTE

3. Cruise control สามารถให้เป็น Cruise control ได้อีก เพราะไม่ต้อง

ถ้าถอดเจ้าลิ้นไฟฟ้าออกไปแล้ว ระบบเดินเบาจะใช้งานไม่ได้ครับ และระบบคันเร่งไฟฟ้า ก็จะมีปัญหา ขึ้น
Diag code แล้วเครื่องจะเข้า Safe mode เกิดอาการสดุด ได้ถ้าฝืนใช้ (เครื่้อง Airflow อาจจะพอวิ่งได้ แต่เครื่อง Map น่าจะจอดเลย)

* ต่อลิ้นไฟฟ้าเข้าแบบเดิม แล้วไล่หาสาเหตุดีกว่าครับ ของมันไม่ได้ออกแบบเพื่อใช้งานระบบเดิมแล้วครับ

* แล้วถ้าช่างไปหากล่อง 2JZ-VVT-i รุ่นเก่า (ปลั๊กเทา หนา OBD1) ก็ต้องแก้สาไฟหลายจุด กลัวจะมีการพลาดขึ้นมาอีก ก็เสี่ยงที่จะบานปลายไปอีกครับ

ถ่าใครใช้ 2JZ-GE VVT-i กล่องปลั๊กเทา หนา OBD1 คันเร่งสลิงธรรมดา ต้องของยินดีด้วยครับ เพราะมันจะไม่มีปัญหากับคันเร่งไฟฟ้า และระบบ OBD1 ทำให้มันไม่จุกจิก และจบง่าย

** และถ้่าใครกำลังจะวาง 2JZ-GE VVT-i ผมแนะนำ
หาเครื่อง OBD1 กล่องปลั๊กเทา หนา คันเร่งสลิงธรรมดา ท่านจะได้ลดความเสี่ยงไปได้เยอะ ไม่ต้องนอนอู่นาน หรือกินข้าวลิง เรื่องคันเร่งไฟฟา ที่เป็นยุคแรก ๆ และยังไม่เหมาะกับเมืองไทยเท่าไหร่

ningdoad 02-02-2010 16:53

หัวฉีดซึม,รั่ว ก็เป็นไปได้นะครับ ลองดู

bunnakon2 02-02-2010 17:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ num_idd (474805 กระทู้)
กำละครับ :( :( กำลังจะวาง 2jvvit ETCS-I อยู่อะครับแต่ อู่บอกว่า เป็นคริกดาวไฟฟ้า แต่คันเร่งเป็นแบบธรรมดาอะครับ เป็นไปได้ใหม:( :(

ถึงจะมองว่ามีสายสลิงมาที่ลิ้นปีกผีเสื้อก็ตามแต่ระบ บไม่ได้ไปเปิดปิดลิ้นโดยตรง มันจะเป็นคล้ายๆ วงจรเซอร์โว จะมีมอเตอร์ไฟฟ้าคอยเปิดปิดลิ้นอีกที่หนึ่ง เพราะฉนั้นไม่มีความเป็นไปได้ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:21