ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ปัญหา 1j Vvti ติดแก๊ส แล้วกินน้ำมันด้วยครับ - -" (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=48095)

zxcv13 21-05-2010 18:03

ปัญหา 1j Vvti ติดแก๊ส แล้วกินน้ำมันด้วยครับ - -"

สวัสดีครับ:redface:

เมื่อวานนี้ได้ทดสอบอัตราการกินแก๊สครับ
โดยการ เติมแก๊สเต็มถัง แล้วจับเลขไมล์ วิ่งไปได้ 74 โล
จากนั้น เติมเต็มถังอีกที ปรากฎว่าค่าแก๊สเท่ากับ 114 บาทครับ
คำนวณออกมาได้ 114/74 = 1.55 โดยประมาณ

ดีใจจังเลย ประหยัด จากดีใจอยู่ได้ไม่นาน
รถเริ่มมีอาการเร่งไม่ขึ้นครับ เหยียบคันเร่งแล้ว รอบไม่ไปตาม
(รถมีอาการก่อนหน้านี้แล้ว เคยขับอยู่แล้วดับ <= น้ำมันหมด)
จึงเข้าไปเติมน้ำมันครับ ว่าแล้วก็วิ่งได้ตามปกติครับ

เล่ามาเสียนาน ขอสรุปให้ฟังตามนี้ครับ

เครื่อง 1J VVT-I วางใน G-wagon วิ่งแก๊ส น้ำมันหาย
ถ้าน้ำมันหมด จะไม่มีกำลังวิ่งด้วยครับ (วิ่งๆอยู่ เครื่องดับเลย)

:( พอมีใครช่วยเหลือผมได้บ้างครับ
จะเอาไปเข้าอู่ พรุ่งนี้ ไม่อยากโดนฟันครับ เจบบบบบ:(

เค_คลองสาม 21-05-2010 23:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zxcv13 (522929 กระทู้)
สวัสดีครับ:redface:

เมื่อวานนี้ได้ทดสอบอัตราการกินแก๊สครับ
โดยการ เติมแก๊สเต็มถัง แล้วจับเลขไมล์ วิ่งไปได้ 74 โล
จากนั้น เติมเต็มถังอีกที ปรากฎว่าค่าแก๊สเท่ากับ 114 บาทครับ
คำนวณออกมาได้ 114/74 = 1.55 โดยประมาณ

ดีใจจังเลย ประหยัด จากดีใจอยู่ได้ไม่นาน
รถเริ่มมีอาการเร่งไม่ขึ้นครับ เหยียบคันเร่งแล้ว รอบไม่ไปตาม
(รถมีอาการก่อนหน้านี้แล้ว เคยขับอยู่แล้วดับ <= น้ำมันหมด)
จึงเข้าไปเติมน้ำมันครับ ว่าแล้วก็วิ่งได้ตามปกติครับ

เล่ามาเสียนาน ขอสรุปให้ฟังตามนี้ครับ

เครื่อง 1J VVT-I วางใน G-wagon วิ่งแก๊ส น้ำมันหาย
ถ้าน้ำมันหมด จะไม่มีกำลังวิ่งด้วยครับ (วิ่งๆอยู่ เครื่องดับเลย)

:( พอมีใครช่วยเหลือผมได้บ้างครับ
จะเอาไปเข้าอู่ พรุ่งนี้ ไม่อยากโดนฟันครับ เจบบบบบ:(

น่าจะไม่ได้ตัดหัวฉีดครับ หรืออาจจะไม่ได้ตัดปั้มติ๊ก ซึ่งระบบดูดต้องตัดทั้งสองอย่างครับ และที่ประหยัด อาจจะเกิดจากมีการใช้น้ำมันและแก๊สผสมกัน จึงทำให้ประหยัดแก๊สครับ พอน้ำมันหมด รถจึงไม่มีแรง และดับ เพราะส่วนผสมของแก๊สมันบางเกินไปครับ ในกรณีที่น้ำมันหมดอ่ะ

ิbcbc 01-06-2010 08:35

จีแวกอน ตัวหนัก ยางโตๆ วางแค่ 1 เจแซดธรรมดา ไม่น่่าจะเซฟน๊ะครับ น่าจะจะขยับไป 2เจแซดวีวีทีไอ (200 แรงม้า) เป็นอย่างน้อย หรือ ไม่ก็ 1 ยูแซด ประมาณ 300 แรงม้า ไปเลย แรงบิดรอบต่ำดี เซฟกว่า แน่นอน

nap_ta 01-06-2010 10:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ิbcbc (528188 กระทู้)
จีแวกอน ตัวหนัก ยางโตๆ วางแค่ 1 เจแซดธรรมดา ไม่น่่าจะเซฟน๊ะครับ น่าจะจะขยับไป 2เจแซดวีวีทีไอ (200 แรงม้า) เป็นอย่างน้อย หรือ ไม่ก็ 1 ยูแซด ประมาณ 300 แรงม้า ไปเลย แรงบิดรอบต่ำดี เซฟกว่า แน่นอน

1เจวีวี ถ้าจำไม่ผิด ก้อ200ม้าแล้วครับ
2เจ ทำมะดา 220ม้า
2เจวีวี 225ม้า มั้งครับ
1ยูแซด 260ม้าแต่แรงบิดมาเร็วในรอบเครื่องยนต์ที่ต่ำกว่ากว่ า2เจครับ

zxcv13 01-06-2010 11:24

ครับ รู้สึกจะ 200 ม้าครับ

ใช้งานปกติทุกวัน รู้สึกมันอืด ไม่ทันใจเลย:frown:
ผมละอยากเล่น 2J-GTE ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย
:redface:

ฮ่าาาๆ จะยัดลงไหมเนี่ย

Chili 01-06-2010 14:44

ไปเข้าอู่ที่คลอง3ดิครับ รับรองไม่โดนฟันแน่นอน แต่อาจจะหัวทิ่มกลับบ้านครับ เพราะเมาแฟร๊ดๆ

เรื่องม้าอยากไปใส่ใจมากครับ เครื่องไหนแรงม้าเท่าไหร่ มันต้องวางอยู่ในรถเดิมๆ สเปคโรงงานครับ เราเอาเครื่องมาวางในบอดี้ที่ต่างกัน ล้อไม่เท่ากัน เฟืองท้ายไม่เท่าเดิมtedไม่ted ฯลฯ ทำให้ม้ามันย่อมหายไปแน่นอนครับ สิ่งที่น่าจะสนใจคือเรื่องเมามากว่า อิอิ....

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:22