ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   1jz (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=73883)

Auming 17-03-2014 10:27

1jz

ฝาน้ำมันเครื่อง 1jzสามารถหาซื้อได้ที่ไหนมั้งครับของผมมันหมดสภาพแล้ วน้ำมันเครื่องรั่วออกมา วันนี้ลองดูสตาร์ไม่ติดเลย

แล้ว เดินเบา คือเครื่องผมมันเดินเบาไม่ได้อะครับ เสียงดังตลาด ช่างเค้าบอกมอเตอร์เดินเบาเสีย สามารถเชีคได้ไหมครับพอมีพื้นฐานอิเเล็กอยู่

rangkayai 25-03-2014 16:45

วิธีตรวจเช็คอย่างง่ายๆว่ามอเตอร์ปรับรอบเดินเบาในรถ คุณนั้นทำงานหรือไม่นั้น ให้ตรวจสอบจากการสังเกตุรอบเครื่องยนต์ จะเป็นวิธีที่ง่ายที่สุดครับ

มอเตอร์ปรับรอบเดินเบา จะทำงานเมื่อ
เครื่องเย็น จะปรับรอบสูง พอเครื่องร้อนขึ้น รอบเครื่องจะกลับเป็นปกติ
คอมพ์แอร์ทำงาน รอบเครื่องจะสวิงนิดหนึ่ง จากนั้นจะกลับเข้าที่เดิม
หมุนพวงมาลัยเพาเวอร์ ถ้ามอเตอร์ปรับรอบเดินเบาไม่ทำงาน รอบเครื่องยนต์จะตกลงนิดหน่อย ถ้าทำงาน รอบเครื่องจะนิ่งเท่าเดิมครับ
เวลาเปิดไฟหรี่หรือไฟหน้า รอบเครื่องจะตกลงนิดหน่อย จากนั้นจะกลับมาอยู่ที่เดิมครับ

ถ้าทุกอย่างเป็นดังกล่าวข้างต้น แสดงว่า มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาทำงานครับ
แต่ถ้าอย่างใดอย่างหนึ่ง ไม่ทำงานดังกล่าว ก็แสดงว่า วายริ่งสายไฟส่วนนั้น มีปัญหาครับ

ส่วนถ้าต้องการวิเคราะห์เฉพาะตัวมอเตอร์ปรับรอบเดินเ บา ชำรุดหรือไม่ ก็ต้องถอดออกมาตรวจเช็ค ดังที่ผมได้เขียนไว้ตรงกระทู้ด้านบนครับ แต่ถ้า มอเตอร์ปรับรอบฯ ทำงานแต่ยังปรับรอบไม่ค่อยดี ก็ล้างสิ่งสกปรกออก หยอดน้ำมันเครื่อง และจารบี ก็จะช่วยให้มันทำงานได้ลื่นขึ้นครับ

rangkayai 25-03-2014 16:50

วิธรการตรวจเช็คว่า มอเตอร์ปรับรอบเดินเบา มีปัญหาหรือไม่ ให้ทำดังนี้ครับ

อ้างถึง:
ถอดปลั๊ก ถอดตัวมอเตอร์ปรับรอบเดินเบาออกมาตรวจเช็คครับ
อ้างถึง:
ใช้ โอห์มมิเตอร์ตรวจวัดค่าการต่อเนื่องของขั้ว ซึ่งทั้งหมด มี 2 แถว แถวละ 3 ขั้วดังนี้ครับ
แถวแรก Isc4 - B2 -isc2
แถวสอง Isc3 - B1 -isc1
ให้วัด
B1 กับ Isc1
B1 กับ Isc3
B2 กับ Isc2
B2 กับ Isc4
ค่าความต้านทานที่วัดได้จะต้องได้ค่า 10 โอห์ม ถึง 30 โอห์ม (ในตำราเครื่อง Jz ระบุไว้ แต่ในตำราเครื่องยนต์โตโยต้าทั่วไประบุ ว่าจะได้ค่าประมาณ 30 ถึง 33 โอห์ม)
อ้างถึง:
ใช้โอห์มมิเตอร์ตรวจวัดการลงกราวน์ระหว่างขั้วกับตัว เรือน (ตัวเสื้อมอเตอร์ปรับรอบเดินเบา) จะต้องไม่มีค่าต่อเนื่อง ถ้ามีค่าขึ้นแสดงว่าชำรุดครับ
อ้างถึง:
ป้อนแรงเคลื่อนไฟฟ้าจากแบตเตอร์รี่ 12 โวล์ทเข้าที่ขั้ว ดังนี้
ขั้ว + แบตเตอร์รี่ ป้อนเข้าไปที่ขั้ว B1 และ B2 ขั้ว - แบตเตอร์รี่ ป้อนเข้าไปที่ขั้ว Isc1 - Isc2 - Isc3 - Isc4 วาล์วจะปิด
ขั้ว + แบตเตอร์รี่ ป้อนเข้าไปที่ขั้ว B1 และ B2 เอาขั้ว - แบตเตอร์รี่ ป้อนเข้าไปที่ขั้ว Isc4 - Isc3 - Isc2 - Isc1 วาล์วจะเปิด
ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้น ให้เปลี่ยนมอเตอร์ปรับรอบเดินเบาได้เลยครับ

dusit_thp 17-04-2014 18:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rangkayai (895011 กระทู้)
วิธรการตรวจเช็คว่า มอเตอร์ปรับรอบเดินเบา มีปัญหาหรือไม่ ให้ทำดังนี้ครับ

อ้างถึง:
ถอดปลั๊ก ถอดตัวมอเตอร์ปรับรอบเดินเบาออกมาตรวจเช็คครับ
อ้างถึง:
ใช้ โอห์มมิเตอร์ตรวจวัดค่าการต่อเนื่องของขั้ว ซึ่งทั้งหมด มี 2 แถว แถวละ 3 ขั้วดังนี้ครับ
แถวแรก Isc4 - B2 -isc2
แถวสอง Isc3 - B1 -isc1
ให้วัด
B1 กับ Isc1
B1 กับ Isc3
B2 กับ Isc2
B2 กับ Isc4
ค่าความต้านทานที่วัดได้จะต้องได้ค่า 10 โอห์ม ถึง 30 โอห์ม (ในตำราเครื่อง Jz ระบุไว้ แต่ในตำราเครื่องยนต์โตโยต้าทั่วไประบุ ว่าจะได้ค่าประมาณ 30 ถึง 33 โอห์ม)
อ้างถึง:
ใช้โอห์มมิเตอร์ตรวจวัดการลงกราวน์ระหว่างขั้วกับตัว เรือน (ตัวเสื้อมอเตอร์ปรับรอบเดินเบา) จะต้องไม่มีค่าต่อเนื่อง ถ้ามีค่าขึ้นแสดงว่าชำรุดครับ
อ้างถึง:
ป้อนแรงเคลื่อนไฟฟ้าจากแบตเตอร์รี่ 12 โวล์ทเข้าที่ขั้ว ดังนี้
ขั้ว + แบตเตอร์รี่ ป้อนเข้าไปที่ขั้ว B1 และ B2 ขั้ว - แบตเตอร์รี่ ป้อนเข้าไปที่ขั้ว Isc1 - Isc2 - Isc3 - Isc4 วาล์วจะปิด
ขั้ว + แบตเตอร์รี่ ป้อนเข้าไปที่ขั้ว B1 และ B2 เอาขั้ว - แบตเตอร์รี่ ป้อนเข้าไปที่ขั้ว Isc4 - Isc3 - Isc2 - Isc1 วาล์วจะเปิด
ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้น ให้เปลี่ยนมอเตอร์ปรับรอบเดินเบาได้เลยครับ

ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:33