ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ขอคำแนะนำเรื่อง 2jz+lpg ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=18021)

Tass 23-06-2008 14:24

ขอคำแนะนำเรื่อง 2jz+lpg ครับ

อยากรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ รถผมเครื่อง 2JZ-GE ฝาดำครับ ติด LPG แบบ FIX Mixer ตอนนี้มีปัญหาตอนถอนคันเร่งครับ พบว่าเครื่องเบาตกไปถึง 400 รอบแล้วแอร์ตัด แล้วรอบก็จะเด้งมาที่ 800 รอบครับ คืออาการเหมือนเครื่องจะวูบไปครับ แต่ไม่ถึงกับเครื่องดับ
ไม่ทราบว่าพี่ ๆ จะแนะนำแก้ไขตรงไหนได้บ้างครับ แล้ว Mixer ของ 2JZ ทั่วๆ ไปใช้กันที่เท่าไรครับ

apinui 23-06-2008 15:14

งง คำถามอะ ....

ประมาณว่า รอบเดินเบา แอร์ทำงาน รอบเครื่องอยู่ที่ 400รอบ
ถ้าแอร์ไม่ทำงาน รอบเครื่องอยู่ที่ 800รอบ ใช่หรือไม่ครับ ????

ถ้าใช้ แปลว่าไม่ได้ต่อตัวชดเชยรอบแอร์ให้นะครับ ...

รายละเอียดรอท่านอื่นมาเสริมครับ .... ผมไม่รู้ว่าต้องต่อตรงไหนยังไงมั่งอะ .. :( :(

Tass 23-06-2008 17:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui (142020 กระทู้)
งง คำถามอะ ....

ประมาณว่า รอบเดินเบา แอร์ทำงาน รอบเครื่องอยู่ที่ 400รอบ
ถ้าแอร์ไม่ทำงาน รอบเครื่องอยู่ที่ 800รอบ ใช่หรือไม่ครับ ????

ถ้าใช้ แปลว่าไม่ได้ต่อตัวชดเชยรอบแอร์ให้นะครับ ...

รายละเอียดรอท่านอื่นมาเสริมครับ .... ผมไม่รู้ว่าต้องต่อตรงไหนยังไงมั่งอะ .. :( :(

คือแอร์จะตัดตอนรอบเครื่องต่ำที่ 400 รอบครับ คือพอปล่อยคันเร่งแล้วรอบเครื่องตกไป 400 รอบเลยครับ

หลังจากนั้นสักพัก รอบเครื่องจะเด้งขึ้นมาเองที่ 800 รอบพร้อมกับแอร์ทำงานเองอีกรอบครับ

ก็เลยยังงงๆ อยู่เลยครับว่ามันจะดับก็ไม่ดับไปเลย แต่ก็เด้งขึ้นมาเองครับแล้วก็สวิงไปสวิงมา 400 800 นี่แหละครับ

Chai 23-06-2008 17:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tass (142076 กระทู้)
คือแอร์จะตัดตอนรอบเครื่องต่ำที่ 400 รอบครับ คือพอปล่อยคันเร่งแล้วรอบเครื่องตกไป 400 รอบเลยครับ

หลังจากนั้นสักพัก รอบเครื่องจะเด้งขึ้นมาเองที่ 800 รอบพร้อมกับแอร์ทำงานเองอีกรอบครับ

ก็เลยยังงงๆ อยู่เลยครับว่ามันจะดับก็ไม่ดับไปเลย แต่ก็เด้งขึ้นมาเองครับแล้วก็สวิงไปสวิงมา 400 800 นี่แหละครับ

ที่ผมเคยเห็นมานะครับ สำหรับเครื่องเจ (ตัวอื่นเหมือนป่าวไม่รู้ป ถ้ารอบเครื่องต่ำมาก ๆ เนี่ย หน้าคลัชมันจะไม่จับครับ ที่รู้เพราะว่าวันก่อนจูนรถให้เพื่อน พอดีลองปรับเซ้นท์ให้มันเกือบดับก็เหลือบไปมองพอดี ลองหลายรอบก็เป็นแบบนี้จริง ๆ

...ทีนี้กลับมาดูว่าทำไมรอบเครื่องมันถึงได้ดิ่งลงไป ขนาดนั้น ตรงนี้ผมสันนิษฐานว่าน่าจะเกี่ยวกับการจูนแก๊สครับ อาจบางหรือหนาเกินไป ตอนถอนคันเร่ง ถ้าคุณมี a/f meter ดูก็จะทราบได้ทันทีทำให้วิเคราะห์ง่ายขึ้นครับ เอาเป็นว่าลองจูนแก๊สดูใหม่ก่อนนะครับ

แต่ผมคิดว่าน่าจะมาจากแก๊สหนาเกินไปมากกว่าครับ ไม่อย่างนั้นพอแอร์ทำงานรอบเครื่องมันคงไม่เด้งขึ้นม าใหม่แน่ ๆ แต่ถ้าบางไปมันก็อาจดับไปเลยก็ได้

apinui 23-06-2008 18:07

อ๋ออ ... อาการนี้ผมว่า แก็สท่วมแล้วครับ ...

ลองสต๊าดเครื่องไว้ อย่าพึ่งเปิดแอร์นะครับ แล้วลองหมุนพาวเวอร์วาล์วลง (เบาแก็ส)ดูว่ารอบเครื่องดีดขึ้นมาใหม่ ลองจูนให้รอบมันอยู่ประมาณ 600อะครับ ... ลองดูนะ .. :) :)

tapu 23-06-2008 19:20

ผมใช้ 4d4 /4x4 ช่างใช้ 2J_GTE ใส่ชุดไฟของ 1J เครื่องจะมีปัญหาไหมครับ
รบกวนให้คำแนะนำด้วยครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:18