ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   หน้าคลัชคอมแอร์ไหม้ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74947)

nontiyud 01-11-2014 20:40

หน้าคลัชคอมแอร์ไหม้

ขอตั้งอีกกระทู้นะครับ พอดีมีปัญหาหน้าคลัชคอมแอร์ไหม้ควันท่วมแล้วก็น็อคสด ๆร้อนๆ ผมอยากทราบอะครับว่าสาเหตุมันเกิดจากอะไร ? ผมได้คุยกับช่างแอร์ที่ไปเปลี่ยนคอมแอร์ เค้าบอกว่าน่าจะเกิกจากการที่คอมแอร์ ตัด-ต่อ ในรอบสูง ประกอบกับรถผมย้ายแผงแอร์ไว้ใต้ท้องรถ(เอาแผงข้างหน้ าออก) เวลารถวิ่งลมไม่ปะทะจึงระบายความร้อนไม่ทันทำให้แรงด ันมันสูงแล้วติดตู้แอร์แขวนรถตู้micro bus โดยตัดระบบแอร์หน้ารถเดิมออก เค้าแนะนำให้ติดแผงแอร์เพิ่มไปไว้ตำแหน่งเดิมหน้ารถอ ีกตัวโดยที่คงแผงใต้ท้องไว้เหมือนเดิม <-- วิธีนี้จะแก้ปัญหาหน้าคลัชคอมแอร์ไหม้หรือยืดอายุคอม แอร์ได้จริงหรอครับ ?

รถผมตั้งแต่วางเครื่องมาปีกว่าๆเพิ่งเคยเป็นครั้งแรก ตอนแรกก็คิดว่ามันคงหมดอายุการใช้งาน แต่พอมาฟังช่างพูดก็ตะหงิดๆจะเอายังไงดีกลัวจะเป็นอี ก รถผมมันมีอาการตัดต่อของคอมแอร์บ่อยช่วงรถไม่วิ่งสัก 4-5ทีต่อนาที แต่ตอนรถวิ่งไม่แน่ใจไม่ค่อยได้สังเกตุแค่ก็คงเหมือน กันหรือเปล่าเพราะยังไงก็ระบายความร้อนด้วยพัดลมไม่ใ ช่ลมหน้ารถ พอลองลดอุณภูมิพออุณหภูมิถึงแอร์ก็ตัดและไม่น่าจะถึง นาทีก็ต่อใหม่ แต่แอร์รถก็เย็นปกติ อาการแอร์ตัดต่อบ่อยแบบนี้ปกติไหมครับ ? แล้วผมควรจะเพิ่มแผงแอร์ตามที่ช่างแนะนำไหมครับ? แล้วผมควรไปต่อให้คอมแอร์หยุดทำงานเวลาคิ๊กดาวน์ไหมค รับ ?(ลองถามค่าทำเค้าบอก3000สำหรับต่อสายตัดคอมแอร์เวลา คิ๊กดาวน์)

ถามเยอะหน่อยนะครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ ขอบคุณครับผม;)

C220 03-11-2014 20:07

ความเห็นของผม ผมคิดว่าอาการหน้าคลัทช์ไหม้ น่าจะเป็นเพราะตัวคอมแอร์เวลาทำงานมีแรงด้านมากจะด้ว ยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ ฝืนสู้กับแรงเครื่องยนต์ทำให้คลัทช์ที่รับภาระอยู่ตร งกลางต้านทานไม่ไหวเกิดลื่นและไหม้ในที่สุด

การที่คอมตัดต่อเร็วไม่ผิดปกติ รถรุ่นใหม่ๆที่ระบบมีการระบายความร้อนดี ระบบแอร์ทำความเย็นได้เร็วมีประสิทธิภาพ คอมก็จะตัดต่อเร็วเช่นกัน

ถ้าคอมแอร์ไม่มีแรงต้านมากผิดปกติคงไม่มีปัญหา
และคลัทช์ไหม้ขนาดควันท่วมนั้นคอมแอร์ต้องผิดปกติอย่ างแน่นอน ประมาณว่าร้อนจัดจนลูกสูบติดกันเลยทีเดียว

ส่วนสาเหตุของคอมแอร์มีแรงต้านสูงหรือความร้อนในระบบ สูง ต้องปรึกษาผู้รู้ด้านระบบปรับอากาศให้คำแนะนำอีกทีคร ับ :)

nontiyud 03-11-2014 23:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (904191 กระทู้)
ความเห็นของผม ผมคิดว่าอาการหน้าคลัทช์ไหม้ น่าจะเป็นเพราะตัวคอมแอร์เวลาทำงานมีแรงด้านมากจะด้ว ยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ ฝืนสู้กับแรงเครื่องยนต์ทำให้คลัทช์ที่รับภาระอยู่ตร งกลางต้านทานไม่ไหวเกิดลื่นและไหม้ในที่สุด

การที่คอมตัดต่อเร็วไม่ผิดปกติ รถรุ่นใหม่ๆที่ระบบมีการระบายความร้อนดี ระบบแอร์ทำความเย็นได้เร็วมีประสิทธิภาพ คอมก็จะตัดต่อเร็วเช่นกัน

ถ้าคอมแอร์ไม่มีแรงต้านมากผิดปกติคงไม่มีปัญหา
และคลัทช์ไหม้ขนาดควันท่วมนั้นคอมแอร์ต้องผิดปกติอย่ างแน่นอน ประมาณว่าร้อนจัดจนลูกสูบติดกันเลยทีเดียว

ส่วนสาเหตุของคอมแอร์มีแรงต้านสูงหรือความร้อนในระบบ สูง ต้องปรึกษาผู้รู้ด้านระบบปรับอากาศให้คำแนะนำอีกทีคร ับ :)

ขอบคุณมากครับ ได้ลองไปปรึกษาช่าง2คนบวกกับศึกษาข้อมูลเอง ช่างคนแรกบอกให้เพิ่มแผงแอร์ที่หน้ารถอีกแผงเผื่อลดค วามร้อนแต่ จากที่ผมหาข้อมูลและได้ปรึกษาช่างคนที่2 ดูแล้วเหมือนจะเพิ่มภาระให้กับคอมแอร์เข้าไปอีก แผนตอนนี้คือเปลี่ยนพัดลมไฟฟ้าที่แผงแอร์ให้แรงขึ้น จะลองใช้พัดลมไฟฟ้าjeep 12นิ้ว 2ตัวแทน ของญี่ปุ่น10นิ้วของเดิม เพราะแผงรถผมอยู่ใต้ท้องไม่มีลมมาปะทะช่วยระบายจึงต้ องอาศัยแค่พัดลมนี่แหละ อาจจะช่วยลดวามร้อนของคอมแอร์ไดบ้าง ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่าแต่จะลองแก้ดูกันก่อน

ขอรบกวนอีกนิดนึงครับ ช่วยแนะนำร้านไหนที่สามารถไวน์สายให้คอมแอร์ตัดเวลาค ิ๊กดาวน์หรือเวลารอบสูงๆบ้างครับ แนะนำหน่อยครับPMก็ได้ (ถ้าได้ราคาค่าทำด้วยจะดีมาก)welcome

tong 04-11-2014 17:25

ชักสงสัยว่ารถคุณมี pressure switch ติดตั้งไว้ไหม switch นี้ช่วยให้คอมแอร์ตัดเวลาใช้รอบสูง หรือตอนที่คิ๊กดาวน์ ซึ่งหากไม่มี switch ดังกล่าวหรือกล่องไม่ช่วยตัด หน้าคลัตช์มีโอกาสไหม้สูงมากๆๆๆๆ

หากเป็นอย่างนั้นจริง (ไม่มีอุปกรณ์ช่วยตัดคอมแอร์เวลารอบสูงๆ) ผมว่าการแก้ปัญหาที่พัดลม ไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ถูกจุดนะครับ

nontiyud 05-11-2014 17:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tong (904228 กระทู้)
ชักสงสัยว่ารถคุณมี pressure switch ติดตั้งไว้ไหม switch นี้ช่วยให้คอมแอร์ตัดเวลาใช้รอบสูง หรือตอนที่คิ๊กดาวน์ ซึ่งหากไม่มี switch ดังกล่าวหรือกล่องไม่ช่วยตัด หน้าคลัตช์มีโอกาสไหม้สูงมากๆๆๆๆ

หากเป็นอย่างนั้นจริง (ไม่มีอุปกรณ์ช่วยตัดคอมแอร์เวลารอบสูงๆ) ผมว่าการแก้ปัญหาที่พัดลม ไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ถูกจุดนะครับ

ไม่น่าจะมีpressure switch นะครับ เพราะจากที่สังเกตุเมื่อก่อนรอบเท่าไหร่แอร์ไม่มีตัด ตอนนี้ต้องใช้ปิดแอร์เอาเวลาจะใช้รอบสูง แล้วpressure switch ร้านแอร์ทั่วไปติดตั้งได้ไหมครับ

surat_dsl 05-11-2014 21:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nontiyud (904283 กระทู้)
ไม่น่าจะมีpressure switch นะครับ เพราะจากที่สังเกตุเมื่อก่อนรอบเท่าไหร่แอร์ไม่มีตัด ตอนนี้ต้องใช้ปิดแอร์เอาเวลาจะใช้รอบสูง แล้วpressure switch ร้านแอร์ทั่วไปติดตั้งได้ไหมครับ

ต้องเช็คดูว่าช่างวายสายไฟขั่วACMG เข้ากล่องหรือป่าว
แต่ถ้าวายเข้าไว้แล้วคอมมันไม่ตัด ก็ต้องหากล่องตัดคอมแอร์มาใส่ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 14:15