ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   สอบถามพี่ๆใน Club เรื่องไดร์ชาร์ท ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74026)

anek 16-04-2014 21:28

สอบถามพี่ๆใน Club เรื่องไดร์ชาร์ท ครับ

เครื่อง 1 JBo ไดร์ชาร์ท ผมเสียบ๋อยมาก เปลี่ยนมา 3-4 ลูกแล้ว ใช้เปลื่อง มาก ไม่ทราบเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ เครื่องถึงกินไดร์ชาร์ท บ๋อยมาก ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เค_คลองสาม 17-04-2014 07:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anek (896052 กระทู้)
เครื่อง 1 JBo ไดร์ชาร์ท ผมเสียบ๋อยมาก เปลี่ยนมา 3-4 ลูกแล้ว ใช้เปลื่อง มาก ไม่ทราบเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ เครื่องถึงกินไดร์ชาร์ท บ๋อยมาก ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ใช้วิธีการเปลี่ยนลูกเชียงกง หรือว่าซ่อมครับ ส่วนมากผมจะแนะนำให้ซ่อมมากกว่าซื้อเชียงกง เพราะเราซื้อเชียงกงมันก็ได้แค่ต่อหลอดไฟ แล้วก็ใช้ปืนลมหมุนมูเล่ย์ให้ดูว่าไฟดับ ก็แสดงว่าชาร์ท แต่เราไม่รู้ว่ามันชาร์ทได้ดีแค่ไหน เพราะไดโอดในแผงมีหลายตัว ไหม้ตัวหนึ่งก็ยังชาร์ทอยู่ ผมจึงใช้วิธีส่งซ่อมครับ:p

zxcv13 17-04-2014 08:05

เจอเหมือนกันครับ
อาการก่อนที่จะไม่ชาร์จคือ ไฟ overload วิ่งขึ้นไป 15-16v วิ่งไปสักพักไฟหมด (เปลี่ยนสองลูก อาการเดียวกันเลย)

สิ่งที่ผมสังเกตุ คือ ผมมักจะติดเครื่องแล้วใช้น้ำล้างในห้องเครื่อง และน้ำจะกระเด็นไปโดนไดร์บ่อยๆ (ไม่ได้ฉีดโดยตรง)

ไม่แน่ใจว่าไดร์มันโดนน้ำได้ไหม
พักหลังเลยใช้วิธีเช็ด และไม่ให้ไดร์โดนน้ำ
ไม่รุว่าจะโดนลูกที่สามหรือเปล่า

เล่าสู่กันฟังครับ
หากผิดตรงไหนพี่ๆช่วยแก้ไขด้วยครับ
อยากทราบสาเหตุเหมือนกัน

cysc2007 17-04-2014 08:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anek (896052 กระทู้)

ถ้าซื้อไดชาร์ทเชียงกง โอกาสที่จะได้ลูกที่แปรงถ่านเหลือน้อยมีมาก เพราะเราไม่เห็นได้จากการดูสภาพภายนอก พอนำมาใช้ยิ่งกับเครื่องเทอร์โบรอบจัด แปรงถ่านจะหมดเร็วกว่าเครื่องธรรมดาอยู่แล้ว

เอาลูกเก่าไปซ่อมตามที่คุณเคแนะนำจะดีกว่า เปลี่ยนแปรงถ่านใหม่ไม่กี่ตัง ได้อายุการใช้งานยาวๆ ด้วย

anek 17-04-2014 09:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (896065 กระทู้)
ใช้วิธีการเปลี่ยนลูกเชียงกง หรือว่าซ่อมครับ ส่วนมากผมจะแนะนำให้ซ่อมมากกว่าซื้อเชียงกง เพราะเราซื้อเชียงกงมันก็ได้แค่ต่อหลอดไฟ แล้วก็ใช้ปืนลมหมุนมูเล่ย์ให้ดูว่าไฟดับ ก็แสดงว่าชาร์ท แต่เราไม่รู้ว่ามันชาร์ทได้ดีแค่ไหน เพราะไดโอดในแผงมีหลายตัว ไหม้ตัวหนึ่งก็ยังชาร์ทอยู่ ผมจึงใช้วิธีส่งซ่อมครับ:p

ขอบคุณครับมากครับ ที่มาแนะนำและให้ความรู้ ละเป็นประโยชน์ของเพื่อนๆ พี่ๆ ที่เป็นปัญหาเดียวกันเพราะทุกท่าน คงมีปัญหาแบบเดียวกันเยอะ เราเสียเงินแล้ว ปัญหาไม่จบ ก็เหนื่อย สอบถามเพิ่มครับแล้วคุณเค ส่งซ่อมที่ไหนครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับผมอยู่ ปากเกร็ด นนทบุรี ขอบคุณอีกครั้งครับ

anek 17-04-2014 09:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cysc2007 (896072 กระทู้)
ถ้าซื้อไดชาร์ทเชียงกง โอกาสที่จะได้ลูกที่แปรงถ่านเหลือน้อยมีมาก เพราะเราไม่เห็นได้จากการดูสภาพภายนอก พอนำมาใช้ยิ่งกับเครื่องเทอร์โบรอบจัด แปรงถ่านจะหมดเร็วกว่าเครื่องธรรมดาอยู่แล้ว

เอาลูกเก่าไปซ่อมตามที่คุณเคแนะนำจะดีกว่า เปลี่ยนแปรงถ่านใหม่ไม่กี่ตัง ได้อายุการใช้งานยาวๆ ด้วย

ขอบคุณครับ พี่ ที่มาช่วยแนะนำและให้ความรู้ ขอบคุณอีกครั้งครับ

focus 21-04-2014 06:18

เช็ดดีกว่าครับ ถูกต้องแล้ว

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:52