ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   หัวเทียน 1 jz gte vvti คือแบบไหน (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=75865)

kuntoy 26-02-2016 19:09

หัวเทียน 1 jz gte vvti คือแบบไหน

หัวเทียน 1 jz gte vvti ของเดิมคือแบบไหน และควรใช้แบบไหนครับ

se278 02-03-2016 20:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kuntoy (912013 กระทู้)
หัวเทียน 1 jz gte vvti ของเดิมคือแบบไหน และควรใช้แบบไหนครับ

ผมใช้หัวเทียนธรรมดา หัวละ 60 บาท แต่ยี่ห้อ/เบอร์ บ้านๆ(ได้มาจากพรรคพวกที่ทำเครื่องรุ่นนี้มาพอสมควร) บวกกับเทคนิคนิดหน่อย ผมใช้มาตั้งแต่เปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนทุก 3 หมื่นกิโล ผมก็ไม่เห็นมันสะดุด อืด ฟอด แต่พี่ๆเขาว่าต้องใช้ของแพงๆ มันถึงจะเหมาะกับเครื่องรุนนี้ ผมไม่อยากต่อปากต่อคำ อาจเพราะเป็นคนบ้านนอก ผมไม่เห็นความแตกต่างกับอิริเดี่ยม เกรด F1 คงเป็นเพราะผมไม่เคยขับ F1 :emo_toon24:

kuntoy 03-03-2016 08:43

ผมก็อยากใช้หัวเทียนธรรมดา หัวละ 60 บาท แบบบ้าน นี้ละครับ คือ ยี่ห้อ/เบอร์ อะไรครับ

TEE007 07-03-2016 21:36

เบอร อะไรครับ อยากใช้บ้าง

2jzgevvti 08-03-2016 11:23

IDENTIFYING A WASTE SPARK DIS IGNITION SYSTEM

You can tell if your engine has a waste spark DIS ignition system by counting the number of ignition coils, then comparing the number of coils to the number of cylinders in the engine. For example, if your engine has 3 coils and is a V6, the coils are shared and it is a waste spark system. If there are six coils, it is not a waste spark system.

เราจะทราบได้อย่างไรว่าเครื่องยนต์ของเราเป็นระบบจุด ระเบิดแบบ a waste spark DIS ignition system (การจุดแบบสูญเปล่า) ขอให้เรานับจำนวนคอยล์จุดระเบิด ถ้าเป็นเครื่องยนต์ 6 สูบ แต่มีคอยล์จุดระเบิดแค่ 3 ตัว แสดงว่าคอยล์ 1 ตัว จุดระเบิด 2 สูบ อันนี้เป็นระบบ a waste spark DIS ignition system แต่ถ้าเป็นเครื่องยนต์ 6 สูบ มีคอยล์จุดระเบิด 6 อัน อันนี้ไม่ใช่ a waste spark DIS ignition system

2jzgevvti 08-03-2016 11:27

Though many technicians and do-it-yourselfers believe that copper core plugs can be used on waste spark DIS ignition systems, Autolite says that is not true. Ordinary copper spark plugs may function well initially, but the electrodes will wear prematurely and eventually cause ignition misfire.

มีช่างเครื่องยนต์จำนวนมาก มีความเชื่อว่าหัวเทียนทองแดงธรรมดา ราคา 50 - 60 บาท สามารถใช้กับระบบจุดระเบิดแบบนี้ได้ แนวคิดนี้ไม่มีมูลความจริงแม้แต่น้อย หัวเทียนธรรมดาอาจทำงานได้ดีในระยะแรก ๆ แต่แกนจะแตกร้าว เป็นเหตุให้การจุดระเบิดผิดพราด

2jzgevvti 08-03-2016 11:33

Unlike conventional ignition systems, waste spark DIS ignition systems use half the spark to fire the opposite spark plug unconventionally from the side electrode to the center electrode. Copper core standard plugs and copper core single platinum spark plugs are not designed to withstand this reverse polarity firing and will suffer premature gap growth due to center electrode erosion. Gap growth will stress ignition system components by requiring more voltage to fire, eventually leading to misfire, loss of performance and fuel economy. This degradation can be noticeable as soon as 20,000 miles after the plug is installed. NOTE: Ignition misfire can cause the Check Engine light to come on.

ระบบจุดระเบิดแบบ waste spark DIS ignition systems มีการจุดระเบิดสลับขั้วกัน คือกระแสไฟจะกระโดออกจากแกนกลางของหัวเทียน และในทางตรงกันข้ามอีกหัวหนึ่ง กระแสไฟจะกระโดดจากขอบริมเข้าแกนกลางของหัวเทียน ซึ่งหัวเทียนธรรมดาหัวละ 60 บาท ไม่ได้ออกแบบเพื่อให้รับภารกรรมหนักขนาดนี้ ดังนั้นจึงเกิดกรแตกร้าวภายใน ทำให้เกิดการจุดระเบิดผิดพราด ต้องการไฟไปจุดระเบิดมากขึ้น เพื่อชดเชยการแตกร้าว เป็นเหตุให้การจุดระเบิดเสียหายไปทั้งระบบ เราจะเห็นความแตกต่างเมื่อผ่านไป 20,000 ไมล์ เครื่องยนต์จะสะดุดปุง ปัง ปูด ปัง

2jzgevvti 08-03-2016 11:37

Many motorists do not realize that very few new vehicles still use copper core spark plugs, and those that do such as the Chrysler 5.7 Hemi V8, specify a 30,000-mile spark plug change interval.

แต่ก็ยังมีช่างเครื่องยนต์จำนวนมากที่ไม่เข้าใจ (หัวโบราณ) ยังคงดื้อใช้หัวเทียนธรรมดาต่อไป ไม่ยอมเข้าใจเครื่องยนต์รุ่นใหม่ ๆ

2jzgevvti 08-03-2016 11:42

That is why installing a premium spark plug with platinum on both electrodes or an iridium electrode is recommended for waste spark DIS engine applications. Double Platinum plugs and iridium plugs are specifically designed for engines with DIS systems and are 30 percent more durable than the average spark plug. The platinum-to-platinum firing offers virtually no gap erosion and performance that lasts for up to 100,000 miles.

หัวเทียนที่เหมาะสม ต้องเป็นหัวเทียน platinum ทั้งตรงแกนและขอบข้าง หรือหัวเทียน iridium หัวเทียน platinum 2 เขี้ยว จะมีอายุยืนนานมากกว่าหัวเทียนเขี้ยวเดียว 30% เลยอายุเฉลี่ยออกไป จากอายุใช้งานปกติ 100,000 ไมล์ หรือ 220,000 กม.

2jzgevvti 08-03-2016 11:43

ข้อมูลจาก

http://www.aa1car.com/library/sparkplugs_for_dis.htm

auto587 08-03-2016 12:06

ge ถอดหัวเทียนยากคับต้องรื้อเยอะกว่า gte
เปลี่ยนอย่างน้อยแพลตินัมหัวร้อยกว่าบาทดีกว่าคับ
ไม่ต้องริ้อบ่อย ใส่หัว60ค่าแรงช่าง300
เปลี่ยนบ่อยเปลือง นอกจากเปลี่ยนเองก็ตามสะดวกเลยคับ

se278 11-03-2016 19:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2jzgevvti (912152 กระทู้)
Many motorists do not realize that very few new vehicles still use copper core spark plugs, and those that do such as the Chrysler 5.7 Hemi V8, specify a 30,000-mile spark plug change interval.

แต่ก็ยังมีช่างเครื่องยนต์จำนวนมากที่ไม่เข้าใจ (หัวโบราณ) ยังคงดื้อใช้หัวเทียนธรรมดาต่อไป ไม่ยอมเข้าใจเครื่องยนต์รุ่นใหม่ ๆ

นี่ไงครับ พี่ช่างซ่อมเครื่องบิน ผมไม่กล้าครับ ปล่อยผมเถอะพี่ พี่ใช้ของพี่ไป ผมก็ใช้ของผมไป ไม่เห็นต้องมาแขวะกัน พี่เงินเยอะพี่ก็ใช้ไป ผมเงินน้อย ผมก็ใช้องผมไป ผมก็แค่อยากจะช่วยคนเงินน้อยอย่างพวกผม

มันไม่ใช่หัวโบราณอะไรหรอกพี่ ผมไม่เข้าใจว่าทำไมพี่ถึงหัวฟัดหัวเหวี่ยงกับเรื่องห ัวเทียนขนาดนี้ ลองไล่เรียงดูกระทู้ที่พี่โพส ถ้าใครมามีความคิดต่างจากพี่เรื่องหัวเทียน พี่จะเดือดทันที ไม่รู้ว่าไปแทงใจดำอะไรของพี่

เปิดใจหน่อยครับ อย่าใจแคบ โลกนี้มีอะไรมากกว่าที่พี่คิด

ผมว่าเครื่องบินพี่ ถ้าบ้านผมมี ผมก็ซ่อมได้ครับพี่ :emo_toon24:

การใช้ของถูกแต่ทำงานได้เท่ากับของแพงๆ ผมว่ามันคือกึ๋นของคน
ผมว่ามันคือภูมิปัญญา ซึ่งควรจะได้รับการเผยแพร่ ไม่ใช่ถูกดูแคลนอย่างนี้

สมัยไอ้กัน อยู่ค่ายเฟรนชิพ ผมก็เห็นมันซ่อมรถแบบพี่นี่แหละ
พวกนี้ ถ้าไม่มีเครื่องมือเฉพาะ มันซ่อมไม่เป็น

2jzgevvti 11-03-2016 22:28

แค่อยากจะบอกว่าหัวเทียนที่ใช้กับระบบจุดระเบิดแบบ waste ignition system มันจะเป็นหัวเทียนธรรมดาไม่ได้ ครับ มันจะทำให้เกิดปัญหาตามมา มีคู่มือของเครื่องยนต์แต่ละรุ่นกำหนดหัวเทียนมาตรฐา นไว้ ส่วนที่บอกว่าใช้หัวเทียนถูกจะประหยัด ไม่น่าจะจริงครับ มันจะบานออกไปเรื่อย ๆ

kuntoy 17-03-2016 11:48

ชัดเจนครับ ขอบคุณมากครับ

somtao 23-03-2016 20:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kuntoy (912013 กระทู้)

ของเดิมอิรีเดี้ยมเบอร์6คัฟ. ส่วนตัวเคยใช้อิรีเดี้ยมเบอร์9เพราะรถติดแก้สอ่ะนะคั ฟ:emo_toon13:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:37