ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เดินสายไฟพัดลมไฟฟ้าที่ถูกต้อง (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=39825)

Gball 15-09-2009 00:29

เดินสายไฟพัดลมไฟฟ้าที่ถูกต้อง

1. ผมใช้ e36 เครื่อง jzgte ตอนนี้พัดลมไฟฟ้า 2 ตัวจะติดตลอดเวลาตั้งแต่ตอนบิดกุญแจแก๊กที่ 2 ก่อนสตาร์ท ผมอยากเดินสายไฟพัดลมไฟฟ้าใหม่ ที่ถูกต้องผมเข้าใจว่าพัดลมต้องติดตอนสตาร์ทเครื่องแ ล้ว ใช่ไหมครับ แล้วผมรู้สึกว่าตอนนี้พัดลมจะหมุนจังหวะแรงตลอด ไม่มีผ่อนลงมาจังหวะเบาเลยครับ ทั้งที่แต่ก่อนจะมีจังหวะเบา จังหวะแรง โดยนั่งในรถจะรู้สึกได้เวลาติดจังหวะแรง ไม่รู้ทำไมตอนนี้ทำไมจังหวะเบาจึงหายไป ผมอยากไล่สายไฟพัดลมใหม่ ไม่ทราบว่าแถวพระราม 3 หรือบริเวณใกล้เคียงมีร้านไหนเดินสายไฟพัดลมเก่ง ๆ ที่พี่ๆ เคยใช้บริการกันบ้างครับ
2.ตอนนี้รอบเครื่องผมตอนสตาร์ทรอบจะอยู่ที่ประมาณ 1200 รอบ แล้วสักพักจะลงมาที่ประมาณ 7-800 รอบ แต่พอเปิดแอร์รอบจะขึ้นไปที่ประมาณ 1000 รอบนิด ๆ โดยไม่ลดลงมาเลยตลอดทาง ผมรู้สึกว่าคอมแอร์ไม่ตัด สาเหตุเป็นที่อะไรครับ ควรแก้ไขตรงไหนให้ระบบสมบูรณ์เหมือนรถทั่วไปครับ เมื่อเดือนที่แล้วเดินสายไฟมาใหม่ทั้งคับ check code แล้วปกติครับ ไม่มีขึ้นครับ
3. รถผมติดแก๊ซแบบ ฟิกมิกซ์ มา ลองวิ่ง เติมแก๊สมา 3 ถัง คำนวนแล้วกินโลละ 2.7 - 3 บาท ไม่ได้ซัดเลยวิ่งไม่เกินร้อย รู้สึกว่าทำไมกินกว่าคนอื่นครับ คอนติดพี่เคบอกว่า O2 sensor ของผมเสียวัดค่าไม่ได้ ถ้าเปลี่ยนแล้วจะประหยัดแก๊สขึ้นไหมครับ ยังหามาเปลี่ยนไม่ได้เลย แล้วราคาตัวละประมาณเท่าไหร่ครับ หาซื้อที่ไหน แล้วตอนนี้กลิ่นแก๊สปลายท่อแรงมาก ถ้าจูนใหม่กลิ่นจะลดลงไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

retro_boy 15-09-2009 09:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Gball (401045 กระทู้)
1. ผมใช้ e36 เครื่อง jzgte ตอนนี้พัดลมไฟฟ้า 2 ตัวจะติดตลอดเวลาตั้งแต่ตอนบิดกุญแจแก๊กที่ 2 ก่อนสตาร์ท ผมอยากเดินสายไฟพัดลมไฟฟ้าใหม่ ที่ถูกต้องผมเข้าใจว่าพัดลมต้องติดตอนสตาร์ทเครื่องแ ล้ว ใช่ไหมครับ แล้วผมรู้สึกว่าตอนนี้พัดลมจะหมุนจังหวะแรงตลอด ไม่มีผ่อนลงมาจังหวะเบาเลยครับ ทั้งที่แต่ก่อนจะมีจังหวะเบา จังหวะแรง โดยนั่งในรถจะรู้สึกได้เวลาติดจังหวะแรง ไม่รู้ทำไมตอนนี้ทำไมจังหวะเบาจึงหายไป ผมอยากไล่สายไฟพัดลมใหม่ ไม่ทราบว่าแถวพระราม 3 หรือบริเวณใกล้เคียงมีร้านไหนเดินสายไฟพัดลมเก่ง ๆ ที่พี่ๆ เคยใช้บริการกันบ้างครับ
2.ตอนนี้รอบเครื่องผมตอนสตาร์ทรอบจะอยู่ที่ประมาณ 1200 รอบ แล้วสักพักจะลงมาที่ประมาณ 7-800 รอบ แต่พอเปิดแอร์รอบจะขึ้นไปที่ประมาณ 1000 รอบนิด ๆ โดยไม่ลดลงมาเลยตลอดทาง ผมรู้สึกว่าคอมแอร์ไม่ตัด สาเหตุเป็นที่อะไรครับ ควรแก้ไขตรงไหนให้ระบบสมบูรณ์เหมือนรถทั่วไปครับ เมื่อเดือนที่แล้วเดินสายไฟมาใหม่ทั้งคับ check code แล้วปกติครับ ไม่มีขึ้นครับ
3. รถผมติดแก๊ซแบบ ฟิกมิกซ์ มา ลองวิ่ง เติมแก๊สมา 3 ถัง คำนวนแล้วกินโลละ 2.7 - 3 บาท ไม่ได้ซัดเลยวิ่งไม่เกินร้อย รู้สึกว่าทำไมกินกว่าคนอื่นครับ คอนติดพี่เคบอกว่า O2 sensor ของผมเสียวัดค่าไม่ได้ ถ้าเปลี่ยนแล้วจะประหยัดแก๊สขึ้นไหมครับ ยังหามาเปลี่ยนไม่ได้เลย แล้วราคาตัวละประมาณเท่าไหร่ครับ หาซื้อที่ไหน แล้วตอนนี้กลิ่นแก๊สปลายท่อแรงมาก ถ้าจูนใหม่กลิ่นจะลดลงไหมครับ

1.หาเทอร์โมสตัท มาใส่ครับพัดลมจะทำงานตามความร้อนโดยอัตโนมัติครับ
2.แอร์ไม่ตัดบางทีมีหลายสาเหตุนะครับ ถ้าน้ำยาน้อยแอร์ไม่เย็นคอมก็ทำงานตลอดนะครับ หรืออีกอย่างก็คือสายต่อมาไม่ครบครับ อันนี้ต้องลองไล่ดูครับ
3.แก็สนี่ไม่แน่ใจนะครับ แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วเห็นหลายๆคนบอกว่าดีขึ้นนะครับ

ส่วนเรื่องอู่มีอยู่แถวสุขสวัสดิ์นะครับลองโทรไปคุยด ูครับ 081-170-2994 บอกโมแนะนำมานะครับ:emo_toon10:

eak 15-09-2009 10:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Gball (401045 กระทู้)

1.พัดลมที่ถูกต้องควรเดินเป็นสองจังหวะครับเปิดแอร์ห มุนจังหวะหนึีงพอแอร์ร้อนหรือเครื่องร้อนก้อหมุนจังห วะสอง
2.รอบไม่นิ่งอาจเกิดจากเซนเซอร์ลิ้นปีกตั้งผิดหรือมอ เตอร์เดิรเยาสกปรกก้อได้ ในกรณีนี้โค๊ดจะไม่ขึ้น
3. ถ้าโอทูไม่ทำงานถึงวิ่งแก๊สยังไงก้อวิ่งไม่ค่อยดีครั บเพราะกล่องจะดึงองศาไฟจุดอีกโหมดนึงแนะนำให้หามาเปล ี่ยนครับของเดิมเป็นสามสายอยู่ถ้าหาไม่ได้หรือได้แต่ สภาพไม่แจ่มเอาสีสายใส่ได้ครับ

oat 15-09-2009 10:14

1.ต้องฝัง sw thermo ตามเพื่อนบอกแหละครับ ส่วนเรื่องร้านไม่ทราบครับ
2.ลองล้างมอเตอร์เดินเบากับลิ้นปีกผีเสื้อดูครับ น่าจะดีขึ้น ส่วนคอมแอร์ไม่ตัด ต้องไล่กันยาวครับ ลองดู thermostat ภายในรถก่อนละกันครับ ต้องลองถอดมาแช่น้ำแข็งดูครับ ว่ามันตัด-ต่อรึป่าวครับ คร่าวๆนะครับ ไม่งั้น ลอง search หาดูในกระทู้เก่าๆนะครับ
3.เรื่อง O2 มีผลเยอะครับ หาเปลี่ยนเถอะครับ ตัวไม่กี่ร้อยบาทหรอกครับ แล้วก้อจูนแก๊สใหม่ น่าจะประหยัดกว่านี้เยอะครับ

A(RT131) 15-09-2009 10:30

ลองเขาไปอ่านตามกระทู้นี้ดูนะครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=19361

พี่มูนจะอธิบายไว้อย่างละเอียดนะครับและมีวายริ่งการ เดินสายไฟพัดลมด้วยครับ

Bank_td07 15-09-2009 11:19

แถวพระราม 3 ก็ วิชัยการช่างครับ ใต้ทางด่วนช่องนนทรี
ซอยพระรามสาม 75 ครับ เข้าไปอยู่ซ้ายมือครับ ต้นซอยเลย ส่วนราคาลองเข้าไปคุยดูนะครับ

Moonlight 15-09-2009 14:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apile (401396 กระทู้)
ผมก็ต่อตรง แรงตลอดเหมือนกัน จขกท เลย แต่รถผมไม่ค่อยได้ใช้เลยไม่ซีเรียสอะไรมาก วิ่งวันนึง 10 โล อาทิตนึง 2-3 หนเอง

การต่อสายไฟตรงจากสวิทช์กุญแจ เข้าพัดลมระบายความร้อนเลยนั้น เท่าที่เจอปัญหาจากการตอบกระทู้ของท่านสมาชิก นั้น ปัญหาซ่อนเร้น ที่จะเกิดขึ้นในระยะยาว คือ แบตเตอร์รี่ จะเสื่อมเร็วกว่าปกติ และ ไดชาร์จจะทำงานหนักกว่าปกติครับผม ที่สำคัญก็คือ เมื่อเวลาที่แบตเตอร์รี่เริ่มชราภาพ จะเห็นปัญหาทันที เรื่องการสตาร์ทที่ไม่ค่อยมีแรงครับ เพราะว่าถูกดึงกระแสไฟไปป้อนให้กับพัดลมระบายความร้อ น ซึ่งกินกระแสไฟสูงครับ

apile 15-09-2009 16:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (401408 กระทู้)
การต่อสายไฟตรงจากสวิทช์กุญแจ เข้าพัดลมระบายความร้อนเลยนั้น เท่าที่เจอปัญหาจากการตอบกระทู้ของท่านสมาชิก นั้น ปัญหาซ่อนเร้น ที่จะเกิดขึ้นในระยะยาว คือ แบตเตอร์รี่ จะเสื่อมเร็วกว่าปกติ และ ไดชาร์จจะทำงานหนักกว่าปกติครับผม ที่สำคัญก็คือ เมื่อเวลาที่แบตเตอร์รี่เริ่มชราภาพ จะเห็นปัญหาทันที เรื่องการสตาร์ทที่ไม่ค่อยมีแรงครับ เพราะว่าถูกดึงกระแสไฟไปป้อนให้กับพัดลมระบายความร้อ น ซึ่งกินกระแสไฟสูงครับ

เป็นอย่างที่คุณ มูน ว่าจริงๆครับ ดึงกระแสไฟมากมาย กินไฟประมาณ 0.8 v ได้อะครับ ผมลองถอดปลั๊กพัดลมไฟฟ้าดู จากปกติ 12.5 เป็น 13.3 เลย แต่เรื่องแบต อันนี้ยังไม่เคยมีอาการ ครับ ผมใช้ GS แบบน้ำกลั่น 4 ปี+ มา 2 ลูกแล้ว สตาร์ทฉึ่งเดียวติด ใช้จนผมทนไม่ไหว ไม่หมดสักทีต้องเปลี่ยนก่อนตลอด รู้สึกว่าคุ้มเกินเหตุ เรื่องไดร์ชาร์ทยังไม่เคยมีปัญหาครับ

tonywitoon 01-10-2009 09:51

ลองทดสอบดูสิว่า เวลาเร่งเครื่องยนต์คอมแอร์ตัดที่ 1,500 รอบหรือเปล่า

พัดลม Bmw ตัวนอกจะทำงานตอนเปิดแอร์หมุนช้า เมือความร้อนได้ก็จะหมุนเร็วครับ และลองดูสิที่คอมแอร์ของ 1jz-gte คอมจะตัดไหม ถ้าต่อเข้าระบบก็จะถูกโดย ใช้ Acmg มาสั่งนะครับ แต่ปัญหาพัดลมก็ดูสวิทธ์น้ำ 3 เส้นของน้ำอาจจะเสียก็ได้นะครับ

l.lerson 01-10-2009 14:06

จากผังวงจรที่ลุงมูนลงไว้

รูปผังไฟฟ้าพัดลมหม้อน้ำ ได้จาก ตำรา "ทฤษฎีและปฏิบัติ ไฟฟ้ารถยนต์" ของ บุญธรรม ภัทราจารุกุลและ ประสานพงษ์ หาเรือนชีพ ครับ[/quote]

เรียนถามลุงมูนเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
ตามแผนผังวงจรพัดลมหม้อน้ำ ทำงาน 2 สเต็บ ดังกล่าว
จะใช้กับมอเตอร์พัดลมไฟฟ้าที่มี 2 สายได้หรือไม่ครับ
หรือต้องหามอเตอร์พัดลมไฟฟ้าที่มี 3 สายครับ
(เนื่องจากเคยได้ฟังมาว่า มอเตอร์พัดลมไฟฟ้าที่จะมาต่อเพื่อให้ทำงาน 2 สเต็บ ต้องเป็นแบบมี 3 สาย )
รถผมในขณะนี้พัดลมเป็นแบบ2สายและทำงาน สเต็บเดียวครับ

cpservice 01-10-2009 14:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ l.lerson (412319 กระทู้)

รูปผังไฟฟ้าพัดลมหม้อน้ำ ได้จาก ตำรา "ทฤษฎีและปฏิบัติ ไฟฟ้ารถยนต์" ของ บุญธรรม ภัทราจารุกุลและ ประสานพงษ์ หาเรือนชีพ ครับ

เรียนถามลุงมูนเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
ตามแผนผังวงจรพัดลมหม้อน้ำ ทำงาน 2 สเต็บ ดังกล่าว
จะใช้กับมอเตอร์พัดลมไฟฟ้าที่มี 2 สายได้หรือไม่ครับ
หรือต้องหามอเตอร์พัดลมไฟฟ้าที่มี 3 สายครับ
(เนื่องจากเคยได้ฟังมาว่า มอเตอร์พัดลมไฟฟ้าที่จะมาต่อเพื่อให้ทำงาน 2 สเต็บ ต้องเป็นแบบมี 3 สาย )
รถผมในขณะนี้พัดลมเป็นแบบ2สายและทำงาน สเต็บเดียวครับ

ช่วงนี้เห็นลุงมูนยุ่งๆครับ
ขออนุญาติออกความเห็นสำหรับเรื่องนี้ครับ คั่นเวลารอลุงมูนมาอธิบายต่อ
ปกติแล้วพัดลมไฟฟ้าที่ใช้กับเครื่องโตโยต้า รวมถึงพวกเครื่องขับหน้าทั้งหลาย จะใช้พัดลมไฟฟ้าแบบ 2 สายครับ ต่อวงจรเป็น 2 สปีด
สปีดต่ำ รีเลย์จะต่อพัดลม 2 ตัวให้อนุกรมกัน และวิ่งลงกราวด์ เกิดแรงดันตกคร่อมพัดลมแต่ละตัว 6-7 โวลท์ เป็นเหตุให้พัดลมหมุนช้าครับ
สปีดสูง รีเลย์จะแยกพัดลมออกจากกัน แล้วลงกราวด์ พัดลมแต่ละตัวรับไฟเต็มๆ 12-14 โวลท์ จึงหมุนเต็มที่กลายเป็นสปีดเร็ว
ส่วนการต่อวงจร ต่อได้หลายๆแบบครับ แล้วแต่ว่าเรามีเทอร์โมแบบไหน (เทอร์โมมี 2 แบบ ร้อนตัดกับร้อนต่อ) และต่อกับรีเลย์ได้หลายๆลักษณะครับ(รีเลย์ก็มี 2 แบบ ปกติปิดกับปกติเปิด)

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight
ขอบคุณครับคุณปังปอนด์ ผมกำลังไม่ว่างจริงๆครับ สมองก็เบรอๆอยู่ด้วยครับผม

kazuya 01-10-2009 16:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ l.lerson (412319 กระทู้)

รูปผังไฟฟ้าพัดลมหม้อน้ำ ได้จาก ตำรา "ทฤษฎีและปฏิบัติ ไฟฟ้ารถยนต์" ของ บุญธรรม ภัทราจารุกุลและ ประสานพงษ์ หาเรือนชีพ ครับ

รถผมในขณะนี้พัดลมเป็นแบบ2สายและทำงาน สเต็บเดียวครับ[/quote]

มอเตอร์พัดลม 2 สปีด ถ้าดูสายที่ออกจากตัวมอเตอรฺจากที่ผมเคยเจอมา จะมี แบบ 2 สาย กับ 4 สาย ครับ
1.ถ้าเป็นของ บอร์ช สายที่ออกจากตัวมอเตอร์ จะมี 2 สาย สายเส่นนึง กราวน์ และอีกเส้นหนึ่งเป็นไฟ+ โดยสายที่เป็นไฟ+ จะแยกปลายสายออกมาเป็นอีก 2 เส้น เส้นนึงไมมีอะไร ต่อไปเข้าขั้งปลั๊กมอเตอร์โดยตรง แต่อีกเส้นมีตัว ต้านทานคร่อมสายไว้ ก่อนที่จะต่อไปที่ปลั๊ก ฉะนั้นที่ปลั๊กก็ จะมี อยู่ 3 ขั้ว คือ ขั้วกราวน์,ขั้วไฟ+(Hi),และขั้วไฟ+ที่มีตัวทานทาน(Lo w)
2.แบบ 4 สาย จะมีสายกราวน์ 2 เส้น และสาย ไฟ+ 2เส้น ถ้ามีไฟ + เข้าพร้อมกัน 2 เส้น พัดลมก็จะหมุนสปีด Hi, ถ้ามีไฟ เข้าเส้นเดียวก็ จะหมุนสปีด Low

ส่วนเซนเซอร์เดิมของ BMW จะเป็นแบบ 2 สเต๊ป ฝังที่หม้อน้ำ มี 3 ขั้ว
ขั้ว C, 93, 99

-ต่อขั้ว C ลงกราวน์
-ต่อขั้ว 93 เข้ากับ ขาคอล์ย ของรีเลย์ ส่วนขาคอล์ยอีกข้างต่อกับ ไฟ+ จากสวิทช์กุญแจ,ขั้ว 30 ต่อจากแบต (ควรผ่านฟิวส์),ขั้ว 87 ต่อไปที่สายไฟ+ ของพัดลม Step 1
ต่อขั้ว 99 เข้ากับ ขาคอล์ย ของรีเลย์ ส่วนขาคอล์ยอีกข้างต่อกับ ไฟ+ จากสวิทช์กุญแจ,ขั้ว 30 ต่อจากแบต (ควรผ่านฟิวส์),ขั้ว 87 ต่อไปที่สายไฟ+ ของพัดลม Step 2

ต่อตามนี้ พัดลมจะหมุน step 1 ที่ 93 องศา และ step 2 ที่ 99 องศา

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:49