ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   คราบน้ำมันเยิ้มรอบๆ ตัวเครื่อง (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=4956)

sx4fan 21-06-2007 17:47

คราบน้ำมันเยิ้มรอบๆ ตัวเครื่อง

1 ไฟล์แนบ
มา Update ครับ ก็ให้ช่างถอดเปลี่ยนตามที่ทุกท่านแนะนำมาเรียบร้อยแล ้วครับ ไม่มีเยิ้มแล้ว ขอบคุณครับ

วันนี้เปิดกระโปรง สังเกตุว่ามีคราบน้ำมันเยิ้มรอบๆ ตัวเครื่อง (วงๆ สีแดง) ทั้งสองข้างเลยครับ ซีลหรือว่าประเก็นมันรั่วครับ แนะนำแนวทางแก้ไขด้วยครับ

Noise 21-06-2007 17:58

แนะนำแบบชั้นประหยัดก็คือถอดชุดฝาครอบวาวล์ออกมาทำคว ามที่ครอบยาง
จากนั้นก็ใช้กาวดำ ทาบางให้รอบแล้วก็ประกบไขก็ใช้ได้นานเลยที่เดียว

w123jz 21-06-2007 18:04

ประเก็นฝาวาวล์ แหละครับ
ใช้ช่างถอดออกมา(300) + ค่าของ(900) รวม ประมาณ 1200 มั้ง
แต่ของผม 1jge ฝาขาวนะ ของ turbo ราคาไม่แน่ใจ ลองถามร้านขายอะไหล่ดูครับ

BMกินJ@clubjz 21-06-2007 18:58

ต้องเปิดออกมาดู ถ้ามันยังดีๆไม่ขาด ก็ทำความสะอาด แล้วตอนใส่ก็ทากาวดำเสริมที่แนวปะเก็นครับ

Pon_L 21-06-2007 22:00

ถอดเองทากาวเองก็ได้ครับ กาวดำหรือแดง ที่ปะแคร้งน่ะครับ ตอนถอดดึงออกระวังยางขาดก็พอ ถอดออกมาก็ล้างทำความสะอาดตรงฝาครอบเอาไปล้างแฟ๊บเลย ได้ ขอบยางด้วย ส่วนตรงที่เครื่องเอาเศษผ้าเช็ดครับ อาจชุบพวกแอลกอฮอหมาดมากๆเช็ดก็ได้ จนครายน้ำมันไม่มี ระวังของหล่นลงเครื่องด้วย ทากาวตามร่องที่ฝาครอบให้ต่อเนื่องตลอดแต่ไม่ต้องมาก ไม่งั้นมันล้นแล้วเละ วางขอบยางลงไป ใช้มือกดให้เข้าที่ แล้วทาอีกทีที่ตรงขอบยางที่จะประกบกับเครื่อง(หรือทา ที่เครื่องก็ได้) เพื่อให้เส้นบางทั้งบนและล่างที่ขาดความหนืดแล้วมีซิ ลิโคนให้ความหนืดแทนกันน้ำมันไหลออก(เน้นว่าทาน้อยๆ ไม่งั้นมันล้นแล้วจะไม่สวยแถมปลิ้นเข้าในเครื่องจะไม ่ดีครับ) แล้วตอนใส่อย่าไขน๊อตแรงไปครับ ไม่งั้นขอบฝาแตกครับ(มันเป็นอลูมิเนียมหล่อ)

ส่วนตรงท่อระบาย ก่อนเอาฝาไปล้างแฟ้บ ให้เอาคีมบิดออกได้เลยครับ แล้วดีงออกตรงๆเลย ไม่มีเกลียว ล้างสะอาด แล้วเอากาวแดงทาแล้วกดเข้าได้เลยครับ แล้วตั้งให้ตรงตำแหน่งละกันครับ

ทำเสร็จรอกาวแห้งซักคืนละกันครับ

HS9KRM 21-06-2007 23:50

เปลี่ยนเลยก้อดีนะครับไม่รู้ราคาเดียวกะ2jge ป่าวนะครับ เส้นละ120บาท 2เส้น240 อิอิค่าเเรงฟรีเพราะซี้กะช่าง ผมเปลี่ยนตอนรถแบคไฟร์ ไหนๆก้อเปลี่ยนหัวเทียนแล้ว ก้อเปลี่ยนยางครอบฝาวาล่ว เลย

jing 23-06-2007 22:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SANOWMAN
ใส่ประเก็บ 1.5mm ใส่ตรงไหนนะครับ แล้วไหนๆเปิดฝาวาวล์เราสามารถเปลี่ยนยางตีนวาวล์ได้ไ หมครับ หรือต้องเปิดฝาสูบจึงจะเปลื่ยนได้ แล้วเปลี่ยนยากไหมครับ

ประเก็นฝาสูบครับ.....ยางตีนวาล์เปลี่ยนได้ครับ แต่ต้องเปิดทั้งฝาสูบครับ และใช้เครื่องมือพิเศษนิดหน่อย ผมว่าให้อู่เค้าทำดีกว่าครับ สำหรับเปลี่ยนยางตีนวาล์ว

Chai 13-09-2007 22:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SnoozEviL (56204 กระทู้)
ที่ผมเจอคือน๊อตฝาสูบไม่ดี ขันไม่ตรงสเปค แล้วน้ำมันเครื่องซึมครับ

อันนี้ตรงประเด็นเลยครับ ผมเคยแล้วถอดมาทำความสะอาดนี่แหละกลัวจะไม่แน่น ขันซะแน่นเกินไป สรุปใช้ไปสักระยะก็ซึมออกมาอีก ได้พี่หนุ่มโคราชแนะนำว่าอย่าขันแน่นเกินไป เอาตึง ๆ มือพอ ของผมซึมอยู่นานกว่าจะเปลี่ยนใหม่ ที่สำคัญถ้ารถติดแก๊สมันทำให้เกิด BackFire ด้วยสิ ตอนนี้เปลี่ยนแล้ว ของเจโบผมซื้อมาเส้นละ 300 บาทครับ ค่าแรงฟรีเพราะเปลี่ยนเอง :emot02: พอถอดออกท่อหายใจก็แตกเลยเพราะมันแข็งมากกกกกกกกก ก็เปลี่ยนด้วยซะเลย ตอนนี้ไม่เคย BackFire อีกเลยค๊าบ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:02