ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ฟอจูนเนอร์ 2.7 Vvti 4wd ถ้าจะลง 1jzฝาดำ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=22345)

amanda 08-09-2008 00:09

ตามกระทู้ล่างที่บอก เช็คราคาเชียงกงบางนาซอย4มาแล้ว
1JZฝาดำพร้อมเกียร์ออโต้ 2.2 หมื่นบาท

ฟอจูนเนอร์เครื่องเดิมโรงงานมัน 2.7 VVTI ขับ 4 wd สี่สูบ 160 แรงม้าเอง
ถ้าลง 1JZ GE ฝาดำ ได้ม้าตั้ง 180 ตัว แถม 6 สูบ 2.5 ลิตร
ซึ่งน่าจะกินน้ำมันพอพอกับเครื่องเดิม แต่แรงกว่า เนื่องจาก ม้ามากว่า 20 กว่าตัว

เครื่องเก่า(2.7 vvti) น่าจะโทรมแล้วเพราะใช้มาตั้ง 3 ปี (วิ่งไป 3 หมื่นโล เพราะ ขับไปวันนึง 20 กว่าโล)
จะมีบางเดือนออก ตจว . วิ่งเยอะหน่อย:(
ตอนนี้สตาทใหม่ๆ น้ำหยดท่อไอเสียเต็มเลย แสดงว่า เครื่องเริ่มหลวมแล้ว :frown: :confused:

ก็เลยก่ะว่า ได้ฤกษ์วาง 1JZ ฝาดำซะที

ส่วนค่าใช้จ่าย ทางอู่บอกว่า ผมไม่ต้องควักเงินสักบาท เพราะ turn เครื่องเก่า 2.7 vvti กับ (เครื่องใหม่ 1JZ ฝาดำ พร้อมวาง พร้อมแปลงขับ 2) ก็คือทำฟรีเลยว่ากันอย่างงั้น:? :?

ก่ะว่า เดี๋ยวรอปิดเทอมตุลา จะเอารถไปทิ้งไว้ให้อู่มันทำน่ะครับ

ผมวิ่งน้ำมัน ไม่ได้ติด แก๊ส น่ะครับ

amanda 08-09-2008 00:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakhonsawancar (183373 กระทู้)
ถ้าเป็น 2.7 อยู่แล้วไม่แนะนำให้วางเครื่องนะครับ
ถ้าอยากวางจริงๆแนะนำตัว 1jz gte vvti ครับจบสุดครับผม

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โกยเถอะเจ (183377 กระทู้)
เอ่ออ....คืออ.......

วิ่งแค่ 3 หมื่นเองเหรอครับ เครื่องมันจะโทรมได้ยังไง

ไอ้ที่น้ำออกท่อ นะมันแสดงว่า เครื่องยังสมบูรณ์อยู่นะครับ เผาไหม้ดีเยี่ยม

ลองหาข้อมูลดูเยอะๆก่อนดีกว่าไหมครับ
เครื่อง ge มันก็ไม่ได้วิ่งดีกว่าเดิมเท่าไหร่นะครับ

ถ้าเหตุผลในการเปลี่ยนคือเครื่องโทรมแล้ว
ผมแนะนำให้ลองไปเช็คสภาพเครื่องดูใหม่อีกทีนะครับ
จากที่เล่ามามันยังไม่น่าโทรมนะครับ
โดนช่างเป่าหูมาหรือป่าวครับ กลัวจัเสียของนะครับ ลองดูครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jelejung (183380 กระทู้)
ตรงที่ว่า
ตอนนี้สตาทใหม่ๆ น้ำหยดท่อไอเสียเต็มเลย แสดงว่า เครื่องเริ่มหลวมแล้ว

เท่าที่ผมเคยสอบถามจากช่างหลายๆท่านเค้าบอกว่า เครื่องยังสมบูรณ์ดีมาก เผาไหม้ดีมากอ่ะครับ

แล้วที่ว่าเครื่องของท่านวิ่งไป เพียงสามหมื่นกว่าโล นี่ยังสดมากๆเลยครับ ถ้าจะไปใช้ 1jz มันก็เครื่องเก่าน่าจะเก่ากว่า 2.7 vvt-i แน่นอนนะครับ แถมยังต้องมาจุกจิก เดี๋ยวนั่นเสีย เดี๋ยวนี่เสียอีกนะครับ
ผมว่าใช้แบบเดิมจะดีกว่านะครับ
vigo สี่ประตูของพ่อผมวิ่งไป 39x,xxx km แล้วครับ

เรื่องมันคือว่า ทำฟรี อ่ะครับ
ผมไม่ต้องจ่ายเงินอะไรเลย แค่เอารถไปจอด 2 - 3 สัปดาห์ แค่นั้น
วางเครื่องใหม่ก็ฟรี แปลงจากขับ4 เป็นขับ2 ก็ฟรีอีก ก็เลยสนใจจะทำ

ช่างและอู่ ไม่ได้เป่าหูหรอกครับ แต่ผมเป็นคนneedเองว่า ต้องการแบบนี้ วาง 1JZ ฝาดำไม่โบ ออโต้ แปลงขับ 4 เป็น ขับ 2
ผมก็ไปบอกช่างว่า ทำได้ไม๊ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ช่างก็ให้คำตอบว่า ฟรี ทุกอย่าง ช่างไม่ได้หรอกหรือเป่าหูผมหรอก เพราะ เป็นความต้องการของผมเองที่จะทำ case แบบนี้ เนื่องจาก
- เสียภาษีประจำปีน้อยลง เพราะ ซีซี ลดจาก 2700 เหลือ 2500
- เครื่องเดิมใช้งานมานานถึง 3 ปี สมควรถึงเวลาเปลี่ยน
- ขับ 4WD ไม่ดี ห่วย สู้ ขับ 2WD ไม่ได้ เพราะประหยัดกว่า
- ผมวิ่งน้ำมัน ไม่ได้ใช้แก๊ส
- เครื่อง VVTI เท่าที่ผมอ่าน/search จากหลายเวป หลายคน มันจะพูดกว่า VVTI จบยากกว่า บำรุงรักษายากกว่า ฝาดำ ฉะนั้นผมจึงก่ะจะยก 2.7 VVTI ทิ้ง แล้วลง 1JZ ฝาดำ แทน เพราะ กลัวว่า เครื่อง 2.7VVTI ถ้าใช้ไปอีกหน่อยจะซ่อมบาน

jelejung 08-09-2008 01:35

ผมคิดว่าเครื่อง vvt-i ไม่ได้รักษายากเลยครับ รถ vios ของผมขับมา เกือบ สองแสนกิโลแล้วครับ
ไม่เคยซ่อมเครื่องเลยแม้แต่ครั้งเดียว เปลี่ยนแค่สายพานไทม์มิ่ง เสียงเครื่องก็นิ่งเงียบเหมือนเดิม มีแต่เสียงพัดลมที่มันดังน่ะครับ ส่วนตัวผมแล้วเป็นคนขับรถเร็วมากเลยก็ว่าได้ครับ ทั้งคิกดาวน์ ทั้งเหยียบ 140-150 ยาวๆแช่ๆ แต่ก็ไม่เห็นมันจะเป็นอะไรซักกะทีเลยครับ
แล้วที่ว่า
- เครื่องเดิมใช้งานมานานถึง 3 ปี สมควรถึงเวลาเปลี่ยน
แต่ว่าวิ่งไปแค่สามหมื่นกิโลเอง ถ้ายกลงเด๋วผมขอซื้อต่อนะค้าบบ อิอิ :redface:

pipekub 08-09-2008 01:58

ในความคิดของผมนะ

เ่อ่อคือว่าในความคิดของผมนะ

เป็นผมผมก็จะใช้เครื่องเดิม

รอจนเครื่องเดิมพังแล้วค่อยเปลี่ยนนะครับ ผมว่าสภาพเครื่องของท่านยังซิงมากๆเลยนะครับ

วิ่งมาแค่ 3 หมื่นโลเอง ไม่แน่เครื่องของท่านอาจขายได้แพงกว่าเครื่อง 1Jz GE ซะอีกนะ

แล้วเครื่องที่ซื้อมาลงอาจจะวิ่งมามากกว่า 3 หมื่นโลแล้วอายุก็อาจจะมากกว่าเครื่องเดิมของท่านอีก นะ

ผมว่ายังไงของเดิมๆ มาจากโรงงานมันก็ย่อมดีกว่าแปลงแล้วอะครับ

ถ้าช่างทำไม่จบก็ยุ่งเลยนะครับ

แต่ถ้าอยากวางจริงๆก็แนะนำเป็น 1JZ GTE เลยดีกว่านะครับ จะได้ต่างจากเครื่องเดิมหน่อย

แต่ถ้าเป็น 1JZ GE ฝาดำ ผมว่าไม่ค่อยเห็นผลหลอกครับ

เรื่อง VVTI ถ้าท่านได้อู่ที่เป็นจริงแล้วได้เครื่องสายไฟมาครบก็ จบครับ

ยังไงถ้าวางก็เอารูปมาให้ดูด้วยนะครับ อยากเห็น อิอิ :) :) :)

pooturbo 08-09-2008 03:27

ถ้าเป็นผม คงไม่ทำครับ
ถ้าจะทำทั้งทีก็ J โบไปเลยดีกว่า

วางฝาดำ ผมว่าไม่ต่างกันเท่าไร ในเรื่องของพละกำลัง
วาง J โบติดแก๊สจะดีกว่านะครับ :)

toei 08-09-2008 06:36

อย่าเปลี่ยนเลยครับ...ใช้ 30000 โลเอง เครื่องเจที่คุณจะเปลี่ยนนั้น ใช้เป็นแสนโลแล้วครับ...อีกอย่างถ้าจะเปลี่ยนควรเล่น ตัวมีโบ...ถ้าไม่ป้นกระทู้เปลี่ยนไปจะน้ำตาเช็ดหัวเข ่า...

blacklion_city 08-09-2008 07:25

ถูกของพวกพี่พี่ในเว็ปนะคับ อย่าเสี่ยงเลย ไม่รู้จะได้เครื่องแบบไหน ได้ช่างแบบไหนระวัง เรื่องจะไม่จบนะคับ นั่งร้องไห้ที่หลัง เครื่องก็เสียไปแล้ว ทำอะไรไม่ได้เลย:( เสียดายแทนเลย งานนี้เจ้าของอู่ยิ้มเลย

zemotin 08-09-2008 07:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ amanda (183355 กระทู้)
ตามกระทู้ล่างที่บอก เช็คราคาเชียงกงบางนาซอย4มาแล้ว
1JZฝาดำพร้อมเกียร์ออโต้ 2.2 หมื่นบาท

ฟอจูนเนอร์เครื่องเดิมโรงงานมัน 2.7 VVTI ขับ 4 wd สี่สูบ 160 แรงม้าเอง
ถ้าลง 1JZ GE ฝาดำ ได้ม้าตั้ง 180 ตัว แถม 6 สูบ 2.5 ลิตร
ซึ่งน่าจะกินน้ำมันพอพอกับเครื่องเดิม แต่แรงกว่า เนื่องจาก ม้ามากว่า 20 กว่าตัว

เครื่องเก่า(2.7 vvti) น่าจะโทรมแล้วเพราะใช้มาตั้ง 3 ปี (วิ่งไป 3 หมื่นโล เพราะ ขับไปวันนึง 20 กว่าโล)
จะมีบางเดือนออก ตจว . วิ่งเยอะหน่อย:(
ตอนนี้สตาทใหม่ๆ น้ำหยดท่อไอเสียเต็มเลย แสดงว่า เครื่องเริ่มหลวมแล้ว :frown: :confused:

ก็เลยก่ะว่า ได้ฤกษ์วาง 1JZ ฝาดำซะที

ส่วนค่าใช้จ่าย ทางอู่บอกว่า ผมไม่ต้องควักเงินสักบาท เพราะ turn เครื่องเก่า 2.7 vvti กับ (เครื่องใหม่ 1JZ ฝาดำ พร้อมวาง พร้อมแปลงขับ 2) ก็คือทำฟรีเลยว่ากันอย่างงั้น:? :?

ก่ะว่า เดี๋ยวรอปิดเทอมตุลา จะเอารถไปทิ้งไว้ให้อู่มันทำน่ะครับ

ถ้าเป็นรถผมนะ จะไม่ทำเด็ดขาด เพราะว่า

1.เครื่อง 2.7 vvti แรงบิดมาในรอบต่ำกว่า 1jz ge คุณไปมองที่แรงม้าอย่างเดียวไม่ได้

2.การขับ 4wd ต้องใช้น้ำมันมากกว่า การขับ 2wd ไม่ได้ลุย ก็ขับ 2.... จบ

3.อยากให้คุณหาความรู้เพิ่ม ถามผู้รู้ ทำทุกวัน จนกว่าจะปิดเทอม จะได้มุมมองที่กว้างไกลกว่านี้:?

JIRASAKPO 08-09-2008 07:33

รถวิ่งแค่3หมื่นโล ไม่น่าจะต้องเปลี่ยนเครื่องที่มีน้ำออกปลายท่อนั้นเท ่าที่รู้คือการเผาไหม้ที่สมบูรณ์ของเครื่อง ผมว่าคุณลองคิดดูดีๆนะครับ ผมเสียมันจะเยอะมากครับ กว่าจะปรับจูนให้ใช้ได้สมบูรณ์ มันต้องใช้เวลาพอสมควรคับ:confused:

TaKumi 08-09-2008 08:04

พี่แกคงแค่มาเล่าให้ฟังเฉยๆ อ่ะครับ ปัญหา+คำอธิบาย ครบพร้อม

เหตผลที่คุณพี่จะย้อนกลับไปใช้ เทคโนโลยี เมื่อ10กว่าปีก่อน มีเท่านี้ ก็ไม่ว่ากันครับ

ไม่ใช่จะว่าเครื่องเจ ไม่เวิก นะครับ
แต่รถที่มีเครื่องออกมาจากโรงงาน กับรถที่มีเครื่องออกมาจากอู่ ปัญหามันต่างกันมากมายนะครับ พี่

อัพไว้ให้ สงสัยจะเป็นกระทู้ ร้อน แห่งปี อีกแหงมๆ :emo_toon08:

M16_Vn 08-09-2008 08:25

J เทคโนโลยีเก่า โดนปู้ยี่ปู้ยำผ่านอะไรมาบ้างก็ไม่รู้ ถูกรังแก(กระทืบคันเร่ง)มากี่ครั้งแล้วก็ไม่รู้
อาจเคยผ่าตัดภายในมาแล้วก็ไม่รู้ น้อง 2.7 VVTi ไม่ดีตรงไหนซิงก็ซิงแถมเป็นคนแรกของน้องเค้าด้วย กดจนเบื่อแล้วซิ อย่าลืม J มันแก่แล้ว(บางรุ่นยังใหม่แต่ไม่ซิง :emo_toon08: )

ความคิดส่วนตัวถ้าเป็นผม ไม่ยก แน่นอน ฟันธง :redface:

jing 08-09-2008 08:33

ถ้าจะทำจริง ต้องคิดให้ดีๆ ครับ ว่าจะใช้ของเก่า 10 กว่าปีอย่างคุณเอิธ takumi ว่าหรือ จะใช้อย่างเดิมซึ่งใหม่ติดโรงงานครับ...อีกอย่างนะคร ับ วีโก้ ฟอจูนเนอร์เค้าหาจองแต่เครื่องเบนซิน แต่มีเจ้าของกระทู้อยากจะเปลี่ยนจาก 2.7 เป็น เจซะนี่

therayuth 08-09-2008 08:33

เอ่อคือรถฟอร์จูนเนอร์เบนซิน2.7เหมือนกันครับ กระผมกำลังลง J อยู่อะครับ
แต่เป็น 2เจโบอะครับ:emo_toon11:

Antternative 08-09-2008 08:40

ถ้าเห็นว่าเครื่องเจ ดีและเหมาะสมก้อยินดีต้อนรับฟอร์จุนเนอร์ค๊าบบ:emo_toon03:

toei 08-09-2008 08:45

:emo_toon11: กระทู้นี้...จะแรงแซง ตาวีโก้ที่วางเจโบเฟืองท้าย 2.7ป่าวเนี่ย....:emo_toon11:

teeded 08-09-2008 08:56

เครื่องสามปีสมควรเปลี่ยนหรอครับ :emo_toon10:

เครื่องเจมันสิปกว่าปีแล้วไม่ใช้หรอครับ :rolleyes:

wiroji 08-09-2008 08:56

บอกคำเดียวครับว่าเสียดายเครื่องเดิมครับ:emo_toon05 : :emo_toon05:

Mr.Bjz 08-09-2008 09:01

ของผมทรูเปอร์ 3.2 V6 เบนซิน 177 แรงม้า น้ำหนัก 2 ตัน ความเร็วสูงสุด 160 กม./ชม. กินน้ำมัน 5 กม./ลิตร กินแก็ส 4.2 กม./ลิตร ผมก็ยังติดแก็สใช้กับเครื่องเดิม ไม่ได้เปลี่ยนเป็นเจตามกระแส ทั้งๆที่ผมคิดว่าผมรู้จักเครื่องเจดีในเกือบจะทุกแง่ ทุกมุม (การเปลี่ยนเครื่องใหม่เป็นการเริ่มปัญหาใหม่ครับ มิใช่เป็นการแก้ปัญหา) :confused:

therayuth 08-09-2008 09:08

เอ่อครือของผมก็3ปีร่วม4ปีแล้วเหมือนกันอะครับแต่ก็ต ้องยอมยกลง ผมรู้สาเหตุแล้วครับว่าทำไมผมจึงยกลงเพราะผมเข้าเว็ป นี้มากไปนั้นเองครับจนไม่รู้ว่าคำว่า JZ มันฝังรากลึกอยู่ในตัวตั้งแต่เมื่อไหร่ แล้ววันนั้นก็มาถึงวันที่ผมตัดสินใจยกเครื่อง2.7ออกเ ปลียนหัวใจ2เจโบลงไปแทนผมกำลังตั้งหน้าตั้งตารอรถฟอร ์จูนเนอร์ของผมอยู่อย่างใจจดใจจ่อคงอีกเกือบ 1 เดือนกว่าจะเสร็จ
อีกเรื่องเครื่องเก่า 2.7 vvti ผมขายได้แค่ 45000 เองไม่รู้ถูกไปเปล่าครับ

blacklion_city 08-09-2008 09:10

ถ้าเปง ฟอร์จูน ดีเซล จะไม่ว่าซักคำเลยพี่

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 04:50