ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   อยากถามเพื่อนๆที่วาง 2j ge vvt ใน isuzu cameo (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46494)

st171 24-03-2010 18:35

อยากถามเพื่อนๆที่วาง 2j ge vvt ใน isuzu cameo

อยากถามเพื่อนๆที่วาง 2j ge vvt ใน isuzu cameo
อยากทราบว่ามีการวางหม้อน้ำ และพัดลมหม้อน้ำ อย่างไร
และแผงแอร์อยู่ตำแหน่งไหน ถึงจะเอาความร้อนอยู่บ้าง เพราะเจ้าISUZU CAMEO ห้องเครื่องแคบมากๆ กำลังตัดสินใจจะวางครับ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยนะครับบบ กลุ้มใจจิงๆ

อำนาจ ศรีมานพ 17-08-2010 09:43

.

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ st171 (497930 กระทู้)
อยากทราบว่ามีการวางหม้อน้ำ และพัดลมหม้อน้ำ อย่างไร
และแผงแอร์อยู่ตำแหน่งไหน ถึงจะเอาความร้อนอยู่บ้าง เพราะเจ้าISUZU CAMEO ห้องเครื่องแคบมากๆ กำลังตัดสินใจจะวางครับ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยนะครับบบ กลุ้มใจจิงๆ

รถผมคามิโอวางเครื่อง 1JZ GE ฝาดำ ใช้หม้อน้ำเดิม 2 ช่อง พัดลมไฟฟ้าแบบเป่าใส่ด้านหน้า 2 ตัว (ใส่ดูดด้านหลังไม่ได้ติด) ย้ายแผงแอร์ไว้ใต้ท้องรถ พัดลมอยู่บนเป่าลงล่าง ทุกวันนี้ขับดีปกติ ความร้อนไม่กวน แอร์เย็นทำงานตัดปกติ เป็นหนึ่งทางเลือกครับ:)

มังกรทอง 2 J 20-08-2010 15:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ st171 (497930 กระทู้)

ของผมพึ่งวาง 2 J GE ในมังกร มา 15 วัน ช่างเขาใช้วิธีทุบผนังห้องเครื่องด้านในดังนั้นหม้อน ้ำ แผงแอร์ ทุกอย่างอยู่ที่เดิม อ้อ! หม้อน้ำของผมพัดลมของผมช่างใช้ 2 ตัวแบบดูด

ทวิท 23-08-2010 07:19

1JZ-GE-vvti in Cameo
ผมทุบผนังด้านหลังไปหน่อย ใช้พัดลมไฟฟ้า ๑๒นิ้ว แบบดูด ๒ ตัว แผงแอร์อยู่ที่เดิม ความร้อน สูงที่สุดที่ thermometor ติดที่ฝาสูบจับได้ คือช่วงรถติดไฟแดง ตอนเที่ยงๆ วัดได้ถึง ๙๖ องศาซี ไต่เขาปากช่อง ตามๆ ตูดกัน(รถบรรทุกวิ่งขวาเลยต้องคลานตามๆกัน) ขึ้นไป ๑๐๐ องศาซีเลย แต่วิ่งปรกติก ที่ ๑๐๐ ถึง ๑๒๐ ก็อยู่ที่ ๙๐ องศาซี

แต่ตอนนี้เปลี่ยนหัวเที่ยนเป็นเบอร์ ๖ iridiem for lpg
สภาวะเดียวกัน ที่รถติดตอนเที่ยงๆ ก็อยู่ที่ ๘๕ องศาซี
วิ่งยาวๆ ที่ ๑๐๐ ถึง ๑๒๐ ความร้อนเท่าเดิมที่ ๙๐ องศาซี
วิ่งขึ้นเขาสบายๆ ที่ไม่เกิน ๙๐ องศาซีเลย
ปล. หัวเที่ยนของเดิมเป็นเบอร์ ๕ เปลี่ยนเบอร์เย็นขึ้น ๑ เบอร์

เต่าตกมัน@JZ 23-09-2010 18:45

อ้างถึง:

ผ่า+ทุบ ให้เครื่องถอยเข้าไป 3นิ้วเพื่อให้ใส่พัดลม.ดูด..
ใด้แล้วจะหมดปัญหากับความร้อน
ไม่ทุบแต่ย้ายแผงแอร์ แล้วใช้พัดลมเป่า ไมแนะนำ
รัก jz จริงต้องกล้าทำในสิ่งที่ควรทำ 55555

ข้อดีของการถอยเครื่องมากๆ คือทำให้แคร้งพ้น คานล่าง แล้วทำให้เครื่อง ต่ำ ลง บาลานตอนเลี้ยวดีขึ้น ลดแรง เหวี่ยง ตอนหน้าของรถ
ยังใงๆต้องใส่พัดลม...ดูด...ให้ใด้นะของมิตซู 2สปีดตัวละ400 เย็นแน่ๆ สปีดนึงให้แอร์สั่งเปิด อีกสปีดใช้ โทโมสั่งเปิด ขอให้มีความสุขกับการใช้ jz แล้วจะร้อง โอ้.จ๊อด.....มันยอดมาก

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:50