ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ถามเรื่องแผ่นกันความร้อนคับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=5665)

Tum@31 18-07-2007 11:58

ถามเรื่องแผ่นกันความร้อนคับ

รบกวนถามถึงเรื่องแผ่นกันความร้อนใต้ฝากระโปรงหน่อยค ับ
1.ใส่แล้วจะมีผลดีหรือผลเสีย อย่างไรบ้าง เพราะได้ยินมา 2 กระแส ว่าใส่แล้วทำให้เครื่องร้อนขึ้นไม่ระบาย กับ ใส่แล้วก็ยังระบายด้านข้างปกติ
2. ถ้าจะใส่ พอจะแนะนำได้ไหมคับ ว่าใส่ ที่เป็นวัสดุแบบไหนดี ถ้าได้ราคา + สถานที่ขายได้ ยิ่งดีคับ

ขอบคุณคับ (เพราะตอนนี้สีฝากระโปรงเริ่มออกเหลืองละ:confused: )

tunchz 18-07-2007 14:04

...ไม่น่าจะมีผลต่อการระบายความร้อน เพราะถึงไม่มีมันก็ระบายออกด้านบนไม่ได้ดีขึ้นอะไร ถึงจะคิดกันจริงๆเกี่ยวกับการถ่ายความร้อนผ่านฝากระโ ปรงที่เป็นเหล็กแล้วไม่น่าจะช่วยได้เกิน 1% ของการระบายความร้อนทั้งหมด...แต่ถ้าไม่ใส่ก็อาจจะมี ผลทำให้สีฝากระโปรงโป่งหรือเสียได้ต้องทำสีใหม่บ่อยๆ นี่สิปัญหาสำคัญต่อกระเป๋าของท่านนะครับ... แต่ก็ขึ้นอยู่กับรถแต่ละคันอีกนะแหละเพราะว่ารถถูกออ กแบบมาไม่เหมือนกันเท่าไรนักบางยี่ฮ้อก็มีมาบางยี่ฮ้ อก็ไม่มี ก็ให้ดู้เอาส่วนใหญ่แล้วกัน....ส่วนใหญ่แล้วความร้อน มันก็ระบายออกใต้ท้องรถพร้อมกับลมที่ถูกดันออก นอกจากกรณีที่มีช่องลมเจาะอยู่ที่ฝากระโปงเพื่อช่วยใ นการระบายออกของลม อย่างเช่นพวก Mitsu Evo ก็อย่าไปบังทางลมเท่านั้นก็พอแล้วครับ.... วิธีช่วยการระบายลมที่เป็นวิธี เก่าแก่ที่เห็นทำกันมานานก็คือการยกฝากระโปงส่วนหลัง ขึ้นพอประมาณเพื่อให้มีช่องว่างให้ลมระบายออก.... สรุปง่ายๆ คือใส่ไปก็ไม่มีผลกับการระบายความร้อนถ้าไม่ไปปิดกั้ นทางเดินลมที่รถเขาออกแบบมาให้ลมมันผ่านได้เท่านั้นเ อง แต่ถ้าใส่ก็จะช่วยให้อุณหภูมิที่ฝากระโปรงไม่ร้อนมาก จนทำให้เกิดความเสียหายกับสี....

...สำหรับวัสดุที่เห็นใช้กันก็โฟมกันความร้อนแผ่นสีด ำซื้อมาขนาดที่พอดีกับฝากระโปรง(อาจจะต้องใช้มากกว่า 1แผ่น)แล้วก็มาตัดให้เข้ารูป ... ทากาวแล้วก็แปะกดให้เข้ากับใต้ฝากระโปงเท่านั้นน่าจะ เรียบร้อยแล้วครับ...กาวที่ใช้ก็จะเป็นกาวสีออกเหลีอ งๆ ผมไม่ทราบว่าเขาเรียกยังไงแต่ถามตามร้านขายอะไหล่ใหญ ่ๆหน่อย น่าจะมีทั่วไปนะครับ....

yooth mtx 18-07-2007 14:15

ราคาครับ

แผ่นกันความร้อนแบบโฟมสีดำ หนา 10 มม. = 200 บาท ตามร้านอะไหล่ยนต์
กาวยาง ตราหมา กระป๋องสีส้มแดง = 60 บาทตามร้านวัสดุก่อสร้าง
แปลงทาสี ขนาด 2 นิ้ว(ใช้ทากาว) = 30 บาท ตามร้านวัสดุก่อสร้าง
รวมแล้วไม่เกิน 300 บาท ครับ :emot02:

noom@korat 18-07-2007 15:04

แนะนำเป็นแผ่นกันความร้อน เนื้อดำ แล้วติดทัยด้วย ฟอล์ยครับ.. ราคาต่างกันแค่ 50 บาทครับ..

ntping 18-07-2007 15:37

ของผมก็ใส่ครับ เป็นแบบสีดำ แล้วมีฟอล์ยเหมือน ที่พี่หนุ่มบอกครับ ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนเลยครับ .... ซื้อที่คลองถมเยอะแยะเลยครับ เลือกที่มีกระดาษกาวด้วยยิ่งง่ายดีครับ ... ซื้อมาแล้วก็ถอดกระโปรงออกครับ(ฝากระโปรงครับ) แล้วก็นำไปทาบ ใช้เมจิค วาดรูปตามแล้วค่อยตัดครับ ไม่อยากเลย แต่ต้องพิธีพิถันหน่อยครับ ของผมทำแล้วไม่ค่อยส่วยเลย แต่ฟอล์ยมันสะท้อนได้ใจดีครับ:emo_toon08:

max71 18-07-2007 16:00

ใช้อยู่ ไม่เห็นมีปัญหา เรื่องความร้อนอะไรเลย

ไม่ได้แง้มฝาโปง

มีแผ่นกันโคลนใต้ท้องปรกติ

ไม่มีปัญหาความร้อนนะ ก็ใช้แผ่นดำๆ เหมือนกัน

noom@korat 18-07-2007 16:14

ข้อดีมันก็กันความร้อนที่ฝากระโปรงได้ครับ แต่ถ้ามีการลุกติดไฟ มันก็จะเป็นเชื้อเพลิงที่ติดไฟได้ง่ายครับ..

ส่วนเรื่องการสะสมความร้อนก็มีบ้างแต่มันมีพัดลมเป่า อยู่แล้วลมมันออกได้หลายทางครับ เวลารถวิ่งระบายความร้อนของเครื่องก็จะออกใต้ท้องรถอ ยู่แล้วด้วยครับ..

Noise 18-07-2007 17:07

ถ้าเป็น A31 น่ะครับเห็นขายอยู่
http://www.cefiroclub.com/main/forum...hp?topic=569.0

Tum@31 18-07-2007 18:50

สรุป เด๋วไปใส่ดีกว่า วันนี้ก็ไปเดินคลองถมมา แบบมีฟอย+กระดาษกาว 300 บาท แบบ ไม่มีฟอย(ไม่มีกระดาษกาว 200 บาท แต่ยังไม่ได้คลี่ดูว่ามานจะพอกับ A31 ไหม ถ้าใครเคยซื้อมาใส่a31 รบกวนบอกทีนะคับว่า 1 แผ่นพอไหม ขอบคุณทุกท่านมากๆคับ

option 18-07-2007 22:08

รถผมไม่ได้ติดแผ่นกันความร้อน ที่ฝากระโปรงตรงเทอโบมันแตดลายงาเลยครับคงเพราะความร ้อนมันมากอะครับ ผมก็กำลังจะไปหาติดเหมือนกันครับแต่ต้องทำสีใหม่ก่อน

Pon_L 19-07-2007 03:22

แบบเนื้อสีดำคล้ายๆยาง จุดติดไฟครับ แต่ว่าติดยากหน่อย แล้วลามยากกว่าโฟมธรรมดา แต่ถ้า+เบนซิน ก็ติดดีครับ
เคยเห็นมีแบบใยแก้วอัดเป็นแผ่น แต่ใช้นานๆลุยโคลนบ่อยๆ สีมันจะไม่สวยครับ เพราะมันซึมเข้าใยแก้วเป็นคราบ อันนี้จุดไฟไม่ติดครับ แต่ราคาแพงกว่า น่าจะ 700++

TNN 19-07-2007 03:31

หาที่ไม่ติดไฟมาใส่ดีกว่าครับ แพงกว่า แต่ปลอดภัยกว่าเยอะ จะได้ไม่ต้องขับไป วิตกจริตไป

noom@korat 19-07-2007 03:43

ผมว่า.. ห้องเครื่องก็ไม่น่าจะติดไฟได้ง่ายหรอกครับ ความร้อนห้องเครื่องมันร้อนแต่มันก็ไม่ได้ลุกเป็นไฟน ะ ถ้าถึงขั้นได้ติดไฟแล้ว อะไรก็เอาไม่อยู่ครับ.. พวกสีรถ ท่อลม ท่อยางตัวดีเลยติดไฟง่ายกว่าอีกครับ

ส่วนขนาดที่เค้าขาย เค้าจะตัดมาประมาณฝากระโปรงพอดีครับ ..

HS9KRM 19-07-2007 03:54

ตามความเห้นส่วนตัวนะครับ เพราะผมไม่ได้เรียนมาด้านนี้ ปกติความร้อนในห้องเครื่องส่วนนึงจะระบายผ่านฝากระโป รงโดยวิธีนำความร้อนผ่านเหล็กฝากระโปรง(ถ้าไม่เชื่อล องเอาหน้าแนบกับฝากระโปรงรถดูเลยก้ได้ครับ อิอิ)แต่เมื่อเราเอาฉนวนกันความร้อนไปบุไว้ ประสิทธิภาพในการถ่ายเทความร้อนผ่านฝากระโปรงมันน่าจ ะลดลงไม่มากก็น้อยครับ น่าจะเห้นชัดรถที่ใช้งานในเมืองที่วิ่งช้าๆรถติด แต่การระบายความร้อนส่วนใหญ่เมื่อรถวิ่งด้วยความเร็ว มันน่าจะถ่ายเทความร้อนด้วยการพาความร้อนออกไปพร้อมก ับอากาศเย็นจากภายนอกที่ผ่านหม้อน้ำ้/ด้านหน้ารถ/ใต้ ท้องรถ แล้วระบายออกด้านล่างอย่างที่เพื่อนๆบอก
มันเป็นแค่ความคิดเห็นนะครับ ส่วนหลักการจริงๆรอเพื่อนๆมาตอบครับ

โกยเถอะเจ 19-07-2007 13:42

ทำสีฝากระโปรง 1500 แต่ซ่อมเครื่องอาจจะแพงกว่านั้น ผมเลือกที่จะไม่ใส่ครับ:)

ปล. ความเห็นส่วนตัวน๊าค๊าบ:emo_toon10:

jing 19-07-2007 21:32

ผมก็ติดแผ่นกันความร้อนใต้กระโปรงครับ แถมยกฝากระโปรงด้วย กันร้อนฝากระโปรง และระบายความร้อนห้องเครื่องด้วย ..... แต่.....ฝนตกน้ำเข้าเครื่องอ่ะครับ ทำอะไรแต่ระอย่างมันมักจะได้อย่างเสียอย่างทู๊กที

Pon_L 20-07-2007 08:40

ถ้าไฟมันจะไหม้ห้องเครื่อง ส่วนมากมาจากน้ำมันรั่วมากกว่าครับ ไม่ได้มาจากแผ่นบุความร้อนหรอกครับ เพียงแต่ว่าวัสดุ พวกยาง โฟม พลาสติก ถ้ามันราดด้วยน้ำมัน ก็เป็นเชื้อไฟเพิ่มเติมได้ครับ และมันก็หลอมละลายได้เมื่อโดนความร้อนมากๆในห้องเครื ่องเช่นท่อไอเสีย โข่งหลังเทอร์โบ แต่พวกใยแก้ว อลูมิเนียมฟอล์ย อันนี้ราดเบนซินจุดไฟ มันไหม่แต่ไม่ได้เพิ่มการเป็นเชื้อไฟครับ แล้วความร้อนท่อไอเสียของรถบ้านก็ไม่ร้อนพอจะละลายมั นครับ

ที่สำคัญคือ ถ้าใช้แผ่นบุกันความร้อนแบบยาง โฟม ควรติดกาวให้แน่นหนาครับ ถ้ามันหลุดไปเกาะกับเทอร์โบ ท่อไอเสีย หรืออะไรก็ตามที่เกิน250องศา มันก็จะละลายติดและเกิดควัน (มากเหมือนกัน ขึ้นกับว่านาบมากน้อย และร้อนมากแค่ไหน อาจนึกว่าไฟไหม้ห้องเครื่องได้) เพียงแต่ถ้าไม่ได้+เบนซิน มันจะไม่ลาม ก็แค่ไหม้ตาม ลองจุดไฟรนดูก้ได้ครับ เมื่อดับไฟแช็ค แป๊บเดียวก็ดับตาม แต่ถ้า+น้ามัน ก็ไม่ดับ

อ้อ ตัวผมเองก็ใช้แบบโฟมดำๆเหมือนกันครับ แต่ทากาวมาสำเร็จ + กาวยางอีกที เพราะร้านบอกว่ากาวที่มากับแผ่นติดมันไม่ค่อยดี

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:56