ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   1j โบ ปลั๊กบาง เปลี่ยนเป็นปลั๊กหนากันเถอะ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=15884)

pnagtor 09-09-2008 13:42

ถามมั่งคับ ไม่รู้จิง ๆ อะ เครื่อง 1j Bo O2 สายสีอะไรคับ ใช่ที่อยูได้ dag.หรือเปล่าครับ

แล้วก็ TPS. ด้วยอะครับ

cpservice 11-09-2008 12:47

จากภาพครับ สมมุติว่าเป็นกล่องปลั๊กบางที่พังแล้ว ให้เราดูดตะกั่วของขั้วปลั๊กกล่องออกให้หมด เอาแต่ปลั๊กกล่อง ecu ออกมา ตามภาพเลยครับ ตรงลูกศรชี้คือส่วนที่เราต้องการ

cpservice 11-09-2008 12:49

ที่ลายปริ๊นของกล่องปลั๊กบางจะมีรหัสขั้วกำกับไว้อยู ่ เราก็ดูรหัสตรงนี้ให้ตรงกัน แล้วเชื่อมสายไฟไปหาปลั๊กกล่องของปลั๊กหนาทีละเ ส้น จนครบทุกเส้น เพื่อความสวยงามให้ใช้ท่อหดหุ้มที่จุดบัดกรีทุก ๆขั้ว

cpservice 11-09-2008 12:53

ลักษณะขั้วปลั๊กบางที่ได้ โดยจะนำไปเสียบกับขั้วปลั๊กบางที่มาจากเครื่องยนต์ขอ งเรา

cpservice 11-09-2008 12:56

ขั้วปลั๊กหนาครับ

คนเดิม 11-09-2008 16:03

#22 เข้าใจครับ บัดกรี เอาเฉพาะขั้วปลั๊ก จากกล่องที่เสียแล้ว ออกมา
#23 แล้วเอาไปบัดกรี เข้ากับกล่องปลั๊กหนา โดยดูตามแบบกล่องปลั๊กบางให้ตรงกัน
หลังจากนั้นไม่เข้าใจครับ แล้ว ปลั๊กหนา มันมาจากไหนครับ
เห็นมีกล่องปลั๊กหนา แล้วมีสายเสียบ เข้ากล่องปลั๊กหนา ไอ้ตรงนั้นแหละ
มันมาจากไหน ที่งง เพราะว่า เครื่องพี่มันเป็นเจโบ ปลั๊กบาง อะครับ
แทนที่เราจะเอาปลั๊กหนา มาพ่วงเข้า ขอร้องหละพี่โทรหาผมหน่อย
ยิงเบอร์มาก็ได้ เดี๋ยวผมโทรกลับ ต้องขอโทษ ด้วย ผมไม่ใช่ช่าง
อาจจะค่อนข้างเข้าใจอะไรยากนิดนึง ขอโทษจริง ๆ นะครับ ขอบคุณครับ

cpservice 11-09-2008 18:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนเดิม (185646 กระทู้)
#22 เข้าใจครับ บัดกรี เอาเฉพาะขั้วปลั๊ก จากกล่องที่เสียแล้ว ออกมา
#23 แล้วเอาไปบัดกรี เข้ากับกล่องปลั๊กหนา โดยดูตามแบบกล่องปลั๊กบางให้ตรงกัน
หลังจากนั้นไม่เข้าใจครับ แล้ว ปลั๊กหนา มันมาจากไหนครับ
เห็นมีกล่องปลั๊กหนา แล้วมีสายเสียบ เข้ากล่องปลั๊กหนา ไอ้ตรงนั้นแหละ
มันมาจากไหน ที่งง เพราะว่า เครื่องพี่มันเป็นเจโบ ปลั๊กบาง อะครับ
แทนที่เราจะเอาปลั๊กหนา มาพ่วงเข้า ขอร้องหละพี่โทรหาผมหน่อย
ยิงเบอร์มาก็ได้ เดี๋ยวผมโทรกลับ ต้องขอโทษ ด้วย ผมไม่ใช่ช่าง
อาจจะค่อนข้างเข้าใจอะไรยากนิดนึง ขอโทษจริง ๆ นะครับ ขอบคุณครับ

ไอ้ตัวปลั๊กของปลั๊กหนา ต้องหาเอาครับ อาจจะเอามาจากชุดสายไฟที่เค้าตัดปลั๊กทิ้งตามอู่ หรือไม่ก็ซื้อเอาตามร้านเซียงกงครับ หรือไม่ก็ซื้อกล่องปลั๊กหนามาแล้วบอกให้ทางร้านที่ขา ยหาปลั๊กติดมาให้ด้วย

คนเดิม 11-09-2008 19:14

ขอบคุณนะครับ ที่โทรมา อธิบายให้ทราบ

ขออธิบายแทน ง่าย ๆ ดังนี้
สิ่งที่ต้องมี
1. กล่องปลั๊กหนา พร้อมขั้วต่อ ตัวผู้ (ตัวที่มีสายไฟ)
2. กล่องปลั๊กบางที่เสียแล้ว (หรือจะลงทุนเอาตัวที่ดีมาทำก็ไม่ว่ากัน)
3. สายไฟ เดี่ยว ซื้อมาม้วนละ ห้า หก สิบบาทครับ
4. หัวแร้ง + ตะกั่ว และ ที่ดูดตะกั่ว
5. ความชำนาญในการดูดตะกั่ว และ บัดกรี

ขั้นตอนการทำ
- บัดกรี เอาขั้วต่อ (ตัวเมีย) ที่กล่องปลั๊กบาง เอามันออกมา
- พอได้มา ก็เอาไปต่อเข้ากับชุดสายไฟ ตัวผู้ ของปลั๊กหนา
โดยการไล่วงจร จากลายปริ๊นซ์ ที่กล่องปลั๊กบาง ให้ตรงกันกับขั้วปลั๊กหนาที่เราจะต่อ
หรือดูจาก รหัส ที่บอกไว้บนลายปริ๊นซ์ บนกล่องปลั๊กบาง หรือ ปลั๊กหนา ครับ
- ส่วนรีเรย์ ที่ต่อไว้ เกี่ยวกับสายกราวด์อะไรนั่นหนะ เดี๋ยวถามเจ้าของกระทู้อีกที

วิธีใช้
ถ้าจะใช้ปลั๊กบาง ก็เอามาเสียบกับสายไฟชุดเดิม ที่มีอะครับ
ถ้าจะใช้ปลั๊กหนา ก็เอาชุดที่เราทำเพิ่ม มาเสียบกับ ชุดปลั๊กบางชุดเดิม ก็จะใส่กล่องปลั๊กหนาได้ครับ

ขออนุญาติ เรียกชุดขั้วที่ติดอยู่กับกล่อง ว่า ตัวเมีย นะครับ
ขออนุญาติ เรียกชุดขั้วที่ติดกับชุดสายไฟ ว่า ตัวผู้ นะครับ
เพื่อความเข้าใจในการทำ

คำเตือน ห้ามทำขณะเสพสิ่งเสพติด ของมันเมาทุกชนิด เพราะจะทำให้ต่อผิดต่อถูก
ผลที่ออกมา อาจจะทำให้กล่องใบใหม่ท่าน พัง ไปอีกครับ

cpservice 11-09-2008 20:39

ขอบคุณครับที่ช่วยอธิบาย
ขอเพิ่มเติมเรื่องรีเลย์ครับ รีเลย์ที่ว่าเป็นตัวใช้แปลงสัญญาณจากไฟให้เป็นกราวด์ เพื่อส่งเข้ากล่องปลั๊กหนา ที่ขั้ว A/c ต่อตามรูปล่างนี้เลยครับ

คนเดิม 11-09-2008 21:26

ขอบคุณคร๊าบ ขั้นแรก ต้องหาซื้อกล่องปลั๊กบางที่เสีย แล้วก่อน
กับ ปลั๊กหนา ตัวผู้ เมื่อได้แล้วจะรีบทำครับผม อิอิ หา หา หา

tan2522 26-10-2008 11:41

พี่ครับถ้าไม่เข้าใจอะไรโทรถามได้ไหมครับ

โชว์เบอร์มาก็ได้นะครับพี่จะขอบพระคุณอย่างสูงครับ นี่เบอร์ผมนะครับพี่ 08-92927543 ขอบคุณครับพี่:confused:

คนเดิม 27-10-2008 04:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tan2522 (211068 กระทู้)
โชว์เบอร์มาก็ได้นะครับพี่จะขอบพระคุณอย่างสูงครับ นี่เบอร์ผมนะครับพี่ 08-92927543 ขอบคุณครับพี่:confused:

ลองโพสถามดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าไม่เข้าใจจริง ๆ ค่อยโทรถาม

cpservice 27-10-2008 17:46

อย่างที่พี่ตี๋ว่าครับ ไม่เข้าใจจุดไหน ก็โพสถามได้ครับ

คุยทางโทรสับอาจจะยิ่งงงไปใหญ่ เพราะมองไม่เห็นภาพ

โพสจุดที่สงสัยมา เดี๋ยวผจะช่วยอธิบายจุดนั้นให้ละเอียดขึ้นครับ

jarturon333 23-12-2008 22:27

เก่งจังครับพี่:)

Colt cobra 25-12-2008 13:28

เยี่ยมมากครับ เป็นแนวทางที่ดีสำหรับคนอยากเล่นกล่องปลั๊กหนา

apichit2001 20-01-2009 22:17

เก่งจริงๆๆๆๆๆๆ

:emo_toon05: :emo_toon04:

apichit2001 20-01-2009 22:24

เก่งจริงๆๆๆๆๆๆ ความรู้ของพี่สุดยอดเลย

:? :? :? :? :?

A-o-B 02-02-2009 23:48

ถ้าผมเปลี่ยนสายไฟทั้งชุดเป็นของปลั๊กหนาต้องแก้ตรงไ หนบ้างครับ
แล้วมันจะยุ่งยากมากไหมครับ
คือตอนนี้ผมซื้อของมาครบแล้ว แต่ยังงงๆกะปลั๊กบางตัวอยู่ครับโดยเฉพาะระบบเกียร์กั บเซนเซอร์อ่ะครับ
แล้วของเก่าเค้าต่อกล่อง Abs มาให้ด้วยอ่ะครับอยากทราบว่าถ้าเป็นปลั๊กหนาแล้วยังต ้องใช้ไหมครับ
แล้วระบบแอร์ก้อต้องแก้เหมือนกันใช่ไหมครับ(วายเองทั ้งหมดอ่ะครับเลยงงๆ)
ขอบคุณมากๆครับ

cpservice 03-02-2009 13:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ A-o-B (260730 กระทู้)
ถ้าผมเปลี่ยนสายไฟทั้งชุดเป็นของปลั๊กหนาต้องแก้ตรงไ หนบ้างครับ
แล้วมันจะยุ่งยากมากไหมครับ
คือตอนนี้ผมซื้อของมาครบแล้ว แต่ยังงงๆกะปลั๊กบางตัวอยู่ครับโดยเฉพาะระบบเกียร์กั บเซนเซอร์อ่ะครับ
แล้วของเก่าเค้าต่อกล่อง Abs มาให้ด้วยอ่ะครับอยากทราบว่าถ้าเป็นปลั๊กหนาแล้วยังต ้องใช้ไหมครับ
แล้วระบบแอร์ก้อต้องแก้เหมือนกันใช่ไหมครับ(วายเองทั ้งหมดอ่ะครับเลยงงๆ)

ระบบเครื่องยนต์และเกียร์เหมือนกันครับ
แต่ปลั๊กเซ็นเซอร์ของเกียร์จะไม่ได้กันครับ ใช้วิธีตัดต่อเอาปลั๊กเดิมมาใส่เอา
ส่วนกล่อง abs ที่พ่วงมา แสดงว่าที่เซ็นเซอร์ sp2 มันเป็นแบบ 3 สาย
สายทั้ง 3 เส้นต้องดึงเข้ากล่อง abs (ขั้วอะไรก็จำไม่ค่อยได้แล้ว ต้องดูที่หลังปริ้น)
แล้วจากกล่อง abs ที่ขั้ว psen ดึงเข้ากล่องเครื่อง ขั้ว sp1 ก็เท่ากับว่าเครื่องคุณใช้สัญญาณ sp1 ตัวเดียว ไม่มีสัญญาณ sp2 แต่ระบบเกียร์ก็เปลี่ยนให้ครบปกติ เพียงแต่จะไม่มีสัญญาณสำรอง
เวลาที่ sp1 เกิดเจ๊ง ก็ต้องทนขับลากเกียร์เอา
สายจากเซ็นเซอร์ 3 เส้นที่ว่านี้ ที่เข้ากล่อง abs ต้องต่อให้ครบและถูกต้องตามเดิมนะครับ
ไม่งั้นเกียร์คุณจะไม่เปลี่ยน

วิธีที่จะไม่ต้องใช้กล่อง abs มาพ่วง ก็คือ
ดึงสัญญาณจากไมล์ไฟฟ้า(ถ้ามีนะครับ)เข้าที่ขั้ว sp1 แทน
หรือ เปลี่ยนชุดตูดเกียร์ โดยเปลี่ยนเฟืองด้านในให้เป็นเฟืองแบบ 4 ร่อง และหาเซ็นเซอร์ sp2 ที่มี2สายมาใส่ แล้วดึงเข้า sp2+ sp2- ของกล่อง ecu ครับ
ทั้ง 2 วิธีนี้ทำให้เกียร์เปลี่ยนโดยไม่ต้องพ่วงกล่อง abs ครับ

A-o-B 03-02-2009 15:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (260982 กระทู้)
ระบบเครื่องยนต์และเกียร์เหมือนกันครับ
แต่ปลั๊กเซ็นเซอร์ของเกียร์จะไม่ได้กันครับ ใช้วิธีตัดต่อเอาปลั๊กเดิมมาใส่เอา
ส่วนกล่อง abs ที่พ่วงมา แสดงว่าที่เซ็นเซอร์ sp2 มันเป็นแบบ 3 สาย
สายทั้ง 3 เส้นต้องดึงเข้ากล่อง abs (ขั้วอะไรก็จำไม่ค่อยได้แล้ว ต้องดูที่หลังปริ้น)
แล้วจากกล่อง abs ที่ขั้ว psen ดึงเข้ากล่องเครื่อง ขั้ว sp1 ก็เท่ากับว่าเครื่องคุณใช้สัญญาณ sp1 ตัวเดียว ไม่มีสัญญาณ sp2 แต่ระบบเกียร์ก็เปลี่ยนให้ครบปกติ เพียงแต่จะไม่มีสัญญาณสำรอง
เวลาที่ sp1 เกิดเจ๊ง ก็ต้องทนขับลากเกียร์เอา
สายจากเซ็นเซอร์ 3 เส้นที่ว่านี้ ที่เข้ากล่อง abs ต้องต่อให้ครบและถูกต้องตามเดิมนะครับ
ไม่งั้นเกียร์คุณจะไม่เปลี่ยน

วิธีที่จะไม่ต้องใช้กล่อง abs มาพ่วง ก็คือ
ดึงสัญญาณจากไมล์ไฟฟ้า(ถ้ามีนะครับ)เข้าที่ขั้ว sp1 แทน
หรือ เปลี่ยนชุดตูดเกียร์ โดยเปลี่ยนเฟืองด้านในให้เป็นเฟืองแบบ 4 ร่อง และหาเซ็นเซอร์ sp2 ที่มี2สายมาใส่ แล้วดึงเข้า sp2+ sp2- ของกล่อง ecu ครับ
ทั้ง 2 วิธีนี้ทำให้เกียร์เปลี่ยนโดยไม่ต้องพ่วงกล่อง abs ครับ

แล้วระบบแอร์ผมต้องใส่รีเลย์เหมือนที่พี่ทำไหมค รับ

ถ้าผมติดปัญหาตรงไหนขออนุญาตปรึกษาพี่ที่นี่นะค รับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 03:29