ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ซีลปั้มน้ำ 1j-ge vvti เปลี่ยนซีลของไมตี้ได้หรือไม่คับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74519)

K.Auttakoson 20-07-2014 14:13

ซีลปั้มน้ำ 1j-ge vvti เปลี่ยนซีลของไมตี้ได้หรือไม่คับ

มีอาการน้ำหยดออกมาจากปั้มครับ หาข้อมูลแล้วมีแต่เปลี่ยนซีลของไมตี้กับปั้มน้ำที่มี ไฮโดรลิคครับ ของผมเป็นปั้มมน้ำแบบฟรีปั้มของ 1j-ge vvti เลยอยากถามว่าตัวนี้เปลี่ยนซีลของไมตี้ได้หรือไม่คับ

เค_คลองสาม 21-07-2014 08:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ K.Auttakoson (900261 กระทู้)
มีอาการน้ำหยดออกมาจากปั้มครับ หาข้อมูลแล้วมีแต่เปลี่ยนซีลของไมตี้กับปั้มน้ำที่มี ไฮโดรลิคครับ ของผมเป็นปั้มมน้ำแบบฟรีปั้มของ 1j-ge vvti เลยอยากถามว่าตัวนี้เปลี่ยนซีลของไมตี้ได้หรือไม่คับ

ฟรีปั้มไม่นิยมทำกันครับ เห็นมีทำที่ปทุมวันน่ะครับ แต่ไม่เคยลองทำซักที ซื้อใหม่ลูกละ 1300-1500 แล้วแต่ร้านครับ

2jzgevvti 21-07-2014 10:27

ของผมมีของเก่าถอดลง ไม่ได้รั่ว ไม่ได้อะไรเลย อยากเปลี่ยนเฉย ๆ รุ่น 2jvvti ใส่กันได้ไหม ผมซื้อปั้มใหม่จาก วรจักร จำได้ว่าประมาณ 4000 บาท ครับ

K.Auttakoson 21-07-2014 16:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (900285 กระทู้)
ฟรีปั้มไม่นิยมทำกันครับ เห็นมีทำที่ปทุมวันน่ะครับ แต่ไม่เคยลองทำซักที ซื้อใหม่ลูกละ 1300-1500 แล้วแต่ร้านครับ

คือผมเห็นของเดิมๆ ใบปั้มมันหนาอ่ะคับ ของใหม่ไอซินใบปั้มเป็นเหล็กพับ คือถ้าลูกปืนยังดี ใบยังดีผมก็อยากลองเปลี่ยนซีลดูอ่ะคับ เลยอยากรู้ว่าใช้ซีลไมตี้ทำใด้หรือไม่ แล้วจะมีปัญหาตามมารึป่าว เพราะผมว่าจะเตรียมอะไหร่เลยคับพี่(บ้านอยู่ไกลร้านอ ะไหร่)กะว่าเสาร์นี้จัดแน่นอนคับ
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

เค_คลองสาม 21-07-2014 17:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ K.Auttakoson (900306 กระทู้)
คือผมเห็นของเดิมๆ ใบปั้มมันหนาอ่ะคับ ของใหม่ไอซินใบปั้มเป็นเหล็กพับ คือถ้าลูกปืนยังดี ใบยังดีผมก็อยากลองเปลี่ยนซีลดูอ่ะคับ เลยอยากรู้ว่าใช้ซีลไมตี้ทำใด้หรือไม่ แล้วจะมีปัญหาตามมารึป่าว เพราะผมว่าจะเตรียมอะไหร่เลยคับพี่(บ้านอยู่ไกลร้านอ ะไหร่)กะว่าเสาร์นี้จัดแน่นอนคับ
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

มันต้องมีเครื่องอัดไฮรโดรลิทครับ เพราะมันจะต้องเอาใบพัดออกจากแกนให้ได้ ไม่เหมือนของปั้มน้ำไฮรโดรลิทน่ะครับ ตัวนั้นเห็นเลยว่าทำไม่ยากมาก ถ้าคิดจะลองทำ ผมแนะนำให้ซื้อปั้มน้ำสำรองไว้เลยครับ หรือเอาปั้มน้ำที่รั่วมาลองทำก่อนดีกว่าครับ จะได้ไม่ผลาดครับ:(

K.Auttakoson 22-07-2014 11:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (900309 กระทู้)
มันต้องมีเครื่องอัดไฮรโดรลิทครับ เพราะมันจะต้องเอาใบพัดออกจากแกนให้ได้ ไม่เหมือนของปั้มน้ำไฮรโดรลิทน่ะครับ ตัวนั้นเห็นเลยว่าทำไม่ยากมาก ถ้าคิดจะลองทำ ผมแนะนำให้ซื้อปั้มน้ำสำรองไว้เลยครับ หรือเอาปั้มน้ำที่รั่วมาลองทำก่อนดีกว่าครับ จะได้ไม่ผลาดครับ:(

ผมขอรบกวนอีกรอบครับ เมื่อเช้าไปถามร้านมาแล้วครับเค้าบอกว่าเอาตัวไหนผมง งเลยไม่ได้เอารถไปด้วย เค้าอธิบายว่ามันต่างกันตรงรูน๊อต อยากถามว่ามันต่างกันตรงไหนคับที่เป็นจุดสังเกตุ ของผมเป็น1j-ge vvti คับ (พรุ่งนี้ว่าจะไปร้านอีกทีใกล้ที่ทำงาน)
รบกวนพี่อีกครั้งครับ ขอบคุณครับ

2jzgevvti 22-07-2014 11:47

ตอนที่ผมไปซื้อที่ วรจักรปั้มน้ำเครื่อง 2Jgevvti มันมีทั้งหมด หลายรุ่น รูน๊อตไม่ตรงกัน แต่เสี่ยงหยิบมา 1 แบบ พอดีใส่ได้เป๊ะเลย ประมาณ 4000 บาท ไม่มีของไปเทียบเขาไม่อยากขาย ถอดไปเทียบดีกว่า

เค_คลองสาม 22-07-2014 11:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ K.Auttakoson (900330 กระทู้)
ผมขอรบกวนอีกรอบครับ เมื่อเช้าไปถามร้านมาแล้วครับเค้าบอกว่าเอาตัวไหนผมง งเลยไม่ได้เอารถไปด้วย เค้าอธิบายว่ามันต่างกันตรงรูน๊อต อยากถามว่ามันต่างกันตรงไหนคับที่เป็นจุดสังเกตุ ของผมเป็น1j-ge vvti คับ (พรุ่งนี้ว่าจะไปร้านอีกทีใกล้ที่ทำงาน)
รบกวนพี่อีกครั้งครับ ขอบคุณครับ

หน้าแปลนรูน๊อตฟรีปั้มครับ มันมีรุ่นหน้าแปลนเล็กกับใหญ่

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:36