ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ช่วยด้วยคร้าบบบ สั่นทั้งคัน (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=45457)

Bee-Boy 17-02-2010 12:03

ช่วยด้วยคร้าบบบ สั่นทั้งคัน

A31 ครับ ตอนนี้สั่นที่พวงมาลัย ที่ความเร็ว60-100 บางทีก็สั่นตลอด แล้วก็มีอาการสั่น แบบกระพือทั้งคันด้วยครับ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ขับรถไม่มีความสุขเลย ยิ่งทางไกลนี่เหนื่อยมาก:confused: :confused:

za 2JZ 17-02-2010 12:20

ลองดู 0 ล้อหรือยังครับถ้าดูแล้วก็ลองเช็คเพลากลางดูคับ

cefred 17-02-2010 12:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bee-Boy (481359 กระทู้)
A31 ครับ ตอนนี้สั่นที่พวงมาลัย ที่ความเร็ว60-100 บางทีก็สั่นตลอด แล้วก็มีอาการสั่น แบบกระพือทั้งคันด้วยครับ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ขับรถไม่มีความสุขเลย ยิ่งทางไกลนี่เหนื่อยมาก:confused: :confused:

1. สั่นตอนเหยียบเบรค > นำรถไปเจียรจานเบรคครับ ยิ่งถ้าใช้ของสกายไลน์ นะจานคดครับ เจียรออกก็หาย

2.สั่นที่ช่วงความเร็ว 60-100 ช่วงอื่นไม่สั่น
2.1 เช็คศูนย์-ถ่วงล้อครับ
2.2 ยางบวมหรือปล่าวถ้ายางเก่ามากอาจบวมเวลาวิ่งล้อจะไม่ สมดุลย์ แก้โดยการนำรถไปจี้ล้อครับ

3. สั่นแบบกระพือ จะเป็นที่บางช่วงความเร็ว หรือ วิ่งมาเร็วๆแล้วเบรค รถจะกระพือหรือสะท้านไปทั้งคัน > เปลี่ยนยางตุกตาเพลากลางครับ (ถ้ารถไม่ได้ไปตกหลุมหรือกระแทกอะไรรุนแรง เพลาไม่น่าคด ถ้าคดนี่ต้องเปลี่ยนเพลาใหม่ แต่เคสของคุณคิดว่าไม่ใช่)

4. ลูกปืนยอย กากบาทแตก ก็จะสั่นสะท้านเหมือนกัน ต้องลองเช็คดูครับ ถ้าลูกปืนแตกเคสนี้ต้องเปลี่ยนกากบาทเชียงกงครับ

5. สั่นตลอดเวลาวิ่งแต่จะสั่นมากหรือสั่นน้อยตามช่วงควา มเร็ว ลองดูปลอกดุมล้อครับ ถ้าตีปลอกสวมเบ้าล้อก็น่าจะหาย

ลองพิจารณาดูนะครับ ปัญหาทุกอย่างแก้ไขได้ถ้าแก้ตรงจุด :?

ohho108 17-02-2010 12:34

เปลี่ยนล้อมาหรือเปล่า ต้องถ่วงล้อด้วยนะครับ

อ้างถึง:

การถ่วงล้อรถยนต์

เพราะกระทะล้อและยางหมุนรอบจัดและเปลี่ยนแปลงตลอดการ ขับ จึงต้องมีการถ่วงสมดุล โดยเฉพาะล้อคู่หน้า แต่ถ้าให้ดีควรถ่วงทั้ง 4 ล้อ เพราะการไม่ได้สมดุลในล้อหน้า จะแสดงผลชัดเจนจากอาการพวงมาลัยสั่นในบางช่วงความเร็ ว และทุกล้อที่ไม่ได้สมดุลจะบั่นทอนอายุของช่วงล่าง โดยเฉพาะลูกปืนล้อ เมื่อเปลี่ยนยางใหม่ ถอดยางออกจากกระทะล้อเพื่อปะหรือสลับระหว่างล้อหลังก ับล้อหน้า ต้องมีการถ่วงสมดุลเสมอ รวมทั้งเมื่อใช้งานไปสัก 40-50% ของอายุการใช้งานยาง ควรถอดมาถ่วงสมดุล เพราะการสึกหรออาจไม่สม่ำเสมอกันถ้าใช้วิธีถอดกระทะล ้อออกมาถ่วงสมดุล แล้วยังมีอาการสั่นของพวงมาลัยบางช่วงความเร็ว ต้องขยับไปใช้วิธีถ่วงแบบจี้ คือ ไม่ต้องถอดล้อออกจากรถยนต์ เป็นการถ่วงสมดุลกระทะล้อ ยาง, จานดิสก์เบรก, เพลาขับ (ถ้าล้อนั้นมี), ลูกปืนล้อ และอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง แต่โดยทั่วไปการถอดล้อออกมาถ่วงภายนอกเพียงพอแล้ว

เมื่อไหล่ต้องถ่วงล้อ การถ่วงล้อสามารถทำได้เมื่อรู้สึกว่าการวิ่งในทางเรี ยบแล้วพวงมาลัยสั่นหรือทุกครั้งในการถอดเปลี่ยนยางรถ ยนต์

จากที่กล่าวมาแล้วนั้น จะเห็นได้ว่าการตั้งศูนย์ กับการถ่วงล้อนั้นต่างก็สำคัญ ก็ขึ้นอยู่กับว่ารถยนต์เรามีอาการผิดปกติอย่างไร

การตั้งศูนย์ล้อไม่จำเป็นเสมอไปที่ต้องตั้งในการเปลี ่ยนยางทุกครั้ง บางทีศูนย์ล้อของรถยนต์เราไม่ได้มีการผิดปกติแต่อย่า งไรแต่ด้วยความเข้าใจผิดที่ว่าเปลี่ยนยางทุกครั้งต้อ งตั้งศูนย์ นี่เป็นเรื่องที่ช่างชอบ ก็ชอบสิครับบางคันไม่ต้องทำอะไรมาก แค่เอารถเข้าจอดแล้วก็จับนู่นจับนี่ เสร็จแล้ว ก็เพราะอะไรครับ เพราะศูนย์ล้อรถเรายังปกติไงครับ

เมื่อไหล่ต้องตั้งศูนย์ การตั้งศูนย์ล้อ จะทำได้เมื่อ เวลาขับขี่รถเราจะดึงพวงมาลัยด้านใดด้านหนึ่ง (เมื่อปล่อยมือ) จะทำให้รถวิ่งไม่ตรงในขณะที่ขับขี่ในทางตรง และเมื่อยางสึกหรอด้านในหรื ด้านนอกของล้อ เป็นต้น
จาก
http://www.pts-service.com/adjustwheel.html
และผมก็ทำร้านนี้ล่ะ ไม่แพงครับ

Bee-Boy 17-02-2010 14:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefred (481372 กระทู้)
1. สั่นตอนเหยียบเบรค > นำรถไปเจียรจานเบรคครับ ยิ่งถ้าใช้ของสกายไลน์ นะจานคดครับ เจียรออกก็หาย

2.สั่นที่ช่วงความเร็ว 60-100 ช่วงอื่นไม่สั่น
2.1 เช็คศูนย์-ถ่วงล้อครับ
2.2 ยางบวมหรือปล่าวถ้ายางเก่ามากอาจบวมเวลาวิ่งล้อจะไม่ สมดุลย์ แก้โดยการนำรถไปจี้ล้อครับ

3. สั่นแบบกระพือ จะเป็นที่บางช่วงความเร็ว หรือ วิ่งมาเร็วๆแล้วเบรค รถจะกระพือหรือสะท้านไปทั้งคัน > เปลี่ยนยางตุกตาเพลากลางครับ (ถ้ารถไม่ได้ไปตกหลุมหรือกระแทกอะไรรุนแรง เพลาไม่น่าคด ถ้าคดนี่ต้องเปลี่ยนเพลาใหม่ แต่เคสของคุณคิดว่าไม่ใช่)

4. ลูกปืนยอย กากบาทแตก ก็จะสั่นสะท้านเหมือนกัน ต้องลองเช็คดูครับ ถ้าลูกปืนแตกเคสนี้ต้องเปลี่ยนกากบาทเชียงกงครับ

5. สั่นตลอดเวลาวิ่งแต่จะสั่นมากหรือสั่นน้อยตามช่วงควา มเร็ว ลองดูปลอกดุมล้อครับ ถ้าตีปลอกสวมเบ้าล้อก็น่าจะหาย

ลองพิจารณาดูนะครับ ปัญหาทุกอย่างแก้ไขได้ถ้าแก้ตรงจุด :?

เด๋วผมละลองไล่ไปทีละจุดเลยครับ

e34Neba 17-02-2010 15:25

ลูกปืนล้อหน้าเสีย แต่ยังไม่ส่งเสีย ก็ทำให้สั่นได้ครับ

อันนี้โดนใน e34

Bee-Boy 17-02-2010 15:56

ตอนนี้กลัวแก้ไม่ถูกจุด แล้วจะเสียเงินไปเปล่าประโยชน์น่ะครับ เลยอยากได้คำแนะนำจากหลายๆท่าน อย่างค่าถ่วงเพลากลางก็หลายพันอยู่อ่ะครับ:redface:

kaew a31 17-02-2010 16:14

เป้นทียอยพวงมาลัยขาดป่าวคับ:?

Bee-Boy 17-02-2010 16:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kaew a31 (481462 กระทู้)
เป้นทียอยพวงมาลัยขาดป่าวคับ:?

อาการมันจะเป็นยังไงครับ ยอยพวงมาลัยขาด:emo_toon10:

cefred 17-02-2010 18:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bee-Boy (481477 กระทู้)
อาการมันจะเป็นยังไงครับ ยอยพวงมาลัยขาด:emo_toon10:

ยอยไม่น่าขาดแต่ยางที่ยอยอะขาด เวลามันขาดก็แค่จะมีอาการเหมือนรถที่ลูกหมากเสียอะคร ับ มันจะวอกแว็ก ซ้ายทีขวาที แต่ไม่มาก เวลาวิ่งถนนขรุขระก็จะมีแรงสะเทือนขึ้นที่พวงมาลัยคร ับ อาการสั่นไม่เยอะ

e34Neba 17-02-2010 18:44

ถ้าจะเช็คลูกปืนล้อแบบง่ายๆ ไม่เสียตัง ทำเองได้

ก็ ถอดล้อออกครับ ยกล้อคู่หน้าไว้ มือนึงจับเสื้อช๊อคแถวๆเบ้ารองสปริง อีกมือหมุนดุมล้อ ไม่ควรมีแรงสั่นสะเทือนมาถึงมือข้างที่จับเลย

ลองดูครับ :?

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:28