ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   แก้ปัญหา "ลูกรอกดันสายพานหน้าเครื่อง" ดัง (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=23219)

cpservice 24-09-2008 10:59

แก้ปัญหา "ลูกรอกดันสายพานหน้าเครื่อง" ดัง

ปัญหาลูกรอกดันสายพานหน้าเครื่องมีเสียงดัง สำหรับเครื่องเจนั้นเป็นปัญหาที่พบบ่อยมาก เพราะเครื่องเซียงกงที่ซื้อมาส่วนมากบูชพลาสติกข้างใ นจะสึกกันซะส่วนใหญ่ หลายๆครั้งที่ซื้อของเซียงกงมาเปลี่ยน ได้ไม่นานนักไอ้เสียงดัง ก็อกๆๆ ก็กลับมาอีก รถที่บ้านผมก็เจอปัญหานี้เช่นกัน ก็เลยลองถอดซ่อมมันซะเลย ซ่อมแบบชาวบ้านๆนี่แหละ แต่ก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ เพื่อนๆคนไหนมีปัญหาเรื่องนี้อยู่ ว่างๆก็ลองถอดซ่อมดูนะคับ

ขั้นแรกต้องปลดสายพานหน้าเครื่องออกก่อน จากนั้นถอดน๊อตฝาครอบบน น๊อต 6 ตัว แล้วก็ฝาครอบหน้าท่อนบน น๊อต 3 ตัว แล้วก็ถอดน๊อตยึดลูกรอก เบอร์ 12 อีก 3 ตัว รวมทั้งหมดมีน๊อตที่ต้องถอด 12 ตัว ไม่ยากครับ

พอเอาลูกรอกออกมาได้ ก็ใช้ไขควงแบนงัดเอาแผ่นล็อคชุดรอกรอกออก ใช้ไขควงสองตัวครับงัดออกที่ละนิดจนรอบ

cpservice 24-09-2008 11:02

มาดูชิ้นส่วนกันว่ามีอะไรข้างในบ้าง ที่โยงเส้นสีแดงคือ บูชพลาสติกที่ต้องสวมเข้ากะเสื้ออลูมิเนียมตามลูกศรช ี้ครับ

ส่วนตัวการที่ทำให้เกิดเสียงก็คือ บูชในภาพที่สองครับ ขอบนอกมันสึกค่อนข้างมาก เวลามันดิ้นตัวจะเกิดการเคาะกับเสื้ออลูมิเนียม เลยดัง ก็อกๆๆ

cpservice 24-09-2008 11:06

วิธีแก้ของผม ก็เอาเลื่อยตัดที่ตัวบูชตัวนี่ออกฝั่งนึง ตามภาพแรก
จากนั้นก็ตัดแผ่นสังกะสีให้ได้ขนาดเท่ากับบูช แล้วยัดเข้าที่กลางบูช
ต่อจากนั้นก็สวมบูชเข้ากะเสื้ออลูมิเนียม จะสังเกตเห็นว่าบูชจะขยายตัวออก

cpservice 24-09-2008 11:13

คราวนี้ก็เอาชุดเสื้อทั้งสอง ลองประกบเข้าหากัน แล้วโยกดูระยะคลอน จะชิดขึ้นเกือบแน่นเลยที่เดียว แต่ก็ยังสามารถให้ตัวได้นิดหน่อย

ประกอบทุกอย่างกลับเข้าที่ ทาจารบีด้วยเพื่อลดความฝืดที่ตัวบูช

ใช้ค้อนย้ำล็อคเพื่อกันแผ่นล็อคหลุดออกเวลาใช้งาน

เท่านี้ก็เสร็จสิ้นภารกิจแล้ว ลองติดเครื่อง ปล่อยให้เดินเบาแล้วฟังเสียงดู

jzlover 24-09-2008 16:20

แหล่มมมมมเลยยย:emo_toon24:

มีเรื่องให้รื้อรถอีกแล้วครับ ขอบคุณมากคร๊าบ:emo_toon05:

EAK MIGHTY 1JZ GE 25-09-2008 23:53

:emo_toon10: อย่างนี้มันต้องลอง
:mad: สงสัยจะไม่ยาก

Moonlight 26-09-2008 12:24

ผมชอบแนวคิดและวิธีการซ่อมพวกแบบนี้มากครับ นอกจากประหยัดและยืดอายุการใช้งานไปได้อีกหน่อยแล้ว ยังสร้างเสริมประสพการณ์ ทำให้คิดสร้างสรรค์ในการปรับแก้ชิ้นงานอื่นต่อๆไปครั บ

ขอบคุณที่เผยแพร่ความรู้ให้ครับ

EAK MIGHTY 1JZ GE 28-09-2008 21:48

ขอคำชี้แนะหน่อยครับ
รถผมก็ดังเหมือนกันครับกำลังคิกว่าจะทำเองแต่ยังไม่แ น่ใจสาเหตุของเสียงดังที่แท้จริง อาการดังนี้ครับ
1. เสียงดังเล็กน้อยถ้าไม่ตั้งใจฟังดีๆจะไม่ได้ยิน
2. เวลาคอมพ์แอร์ทำงานจะได้ยินชัดมากเลย ที่ลูกรอก

ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็นที่บุชเหมือนในกระทู้ หรือว่ามันเป็นที่ลูกปืน
แล้วถ้ามันเป็นที่ลูกปืนนะ อยากรู้ว่าตำแหน่งลูกปืนอยู่ตรงไหนถ้ามีรูปจะดีมากเล ยครับ
ยังไม่เคยรื้อเลย แต่พอมีทักษะอยู่บ้างอยากทำเองครับ

cpservice 28-09-2008 22:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eak Mighty 1jz Ge (195544 กระทู้)
ขอคำชี้แนะหน่อยครับ
รถผมก็ดังเหมือนกันครับกำลังคิกว่าจะทำเองแต่ยังไม่แ น่ใจสาเหตุของเสียงดังที่แท้จริง อาการดังนี้ครับ
1. เสียงดังเล็กน้อยถ้าไม่ตั้งใจฟังดีๆจะไม่ได้ยิน
2. เวลาคอมพ์แอร์ทำงานจะได้ยินชัดมากเลย ที่ลูกรอก

ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็นที่บุชเหมือนในกระทู้ หรือว่ามันเป็นที่ลูกปืน
แล้วถ้ามันเป็นที่ลูกปืนนะ อยากรู้ว่าตำแหน่งลูกปืนอยู่ตรงไหนถ้ามีรูปจะดีมากเล ยครับ
ยังไม่เคยรื้อเลย แต่พอมีทักษะอยู่บ้างอยากทำเองครับ

เสียงลูกปืนกับเสียงดัวลูกรอกดันมันคนละเสียงครับ ถ้าเสียงลูกปืนมันจะดังยาวตลอด ถ้าเสียงบูชตัวดันสายพานมันจะดังเหมือนของแข็งเคาะกั น ก๊อกๆๆ ดังเป็นบางครั้ง ถ้าสงสัยที่ลูกปืนก็ถอดสายพานหน้าออก แล้วเอามือหมุนลูกปืนดูทุกตัวเลย ว่ามันมีเสียงรึป่าว ลองดูนะครับ

kkk 29-09-2008 13:36

- เสียใจจังผมมาดูช้าไปนิด ถอดเปลี่ยนมือสองเลย รู้งี้ซ่อมเอาดีกว่า:(

EAK MIGHTY 1JZ GE 29-09-2008 23:28

ขอบคุณครับคุณ Cpservice เดี๋ยวเสาร์นี้จะลองดู ว่าแต่ว่าความจริงรถผมมีอีกอาการนะครับคือ
แอร์หอน มันจะหอนตอนแอร์ทำงานเวลาเราเร่งเครื่องรอบสูงจะดังน ่าเกลียดมากเลย เคยให้ช่างดู
ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนคอมพ์ไม่รู้จริงป่ะ
ผมอยากรู้ว่าจริงๆแล้วมันน่าจะเป็นที่อะไร และพอแก้ได้ไหมคับ

troscaraudio 19-10-2008 08:46

ขอบคุณมากๆคับ ไอเดียดีมั๊กๆ ผมพึ่งไปเปลี่ยนมาอ่าเซงมากมาย ผมหนุ่มศีขรคับ

krd 17-11-2008 23:32

ดีใจครับที่มีแหล่งความรู้ให้อ่าน
ขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปครับ

ป้อม_ล้อดุ้ง 18-11-2008 18:59

ขอบคุณหลายๆเด้อน้าปังปอน....

มีอะไรดีๆมีประโยชน์แบบนี้อีกก็มาบอกกันอีกนะครับ..
:)

jing 19-11-2008 23:08

เยี่ยมเลยครับ เอออ แล้วเวลาใส่เนี่ย สปริงมันใส่ยากมั้ยครับ ต้องใช้เทคนิคอะไรมากมายรึเปล่าครับ...ขอบคุณครับ

oat 20-11-2008 07:30

ขอบคุณครับ ชอบๆ แบบลูกทุ่งดี

cpservice 20-11-2008 20:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (224346 กระทู้)
เยี่ยมเลยครับ เอออ แล้วเวลาใส่เนี่ย สปริงมันใส่ยากมั้ยครับ ต้องใช้เทคนิคอะไรมากมายรึเปล่าครับ...ขอบคุณครับ

ใส่สปริงกลับไม่ยากครับพี่จิ้ง ใช้แรงบิดแล้วกดลงให้เข้าล็อค
หรือเอาไขควงแบนงัดช่วยก็ได้จ้า

jing 20-11-2008 22:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (224847 กระทู้)
ใส่สปริงกลับไม่ยากครับพี่จิ้ง ใช้แรงบิดแล้วกดลงให้เข้าล็อค
หรือเอาไขควงแบนงัดช่วยก็ได้จ้า

ขอบคุณมากครับ

บอย นว. 21-11-2008 01:35

ของผมตอนวางมาใหม่ๆ ดังน่าเกียจมากๆ ตอนนี้เวลาไม่เปิดแอร์ไม่มีเสียงแล้วพอเปิดแอร์ วิ่งออกตัวมีนิดๆ เดี๋ยวจะลองทำดูครับ ไอเดียสุดยอดเลยประหยัดเงินในกระเป๋า ขอบคุณครับ:redface:

industrial 24-11-2008 18:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ EAK MIGHTY 1JZ GE (196316 กระทู้)
ขอบคุณครับคุณ Cpservice เดี๋ยวเสาร์นี้จะลองดู ว่าแต่ว่าความจริงรถผมมีอีกอาการนะครับคือ
แอร์หอน มันจะหอนตอนแอร์ทำงานเวลาเราเร่งเครื่องรอบสูงจะดังน ่าเกลียดมากเลย เคยให้ช่างดู
ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนคอมพ์ไม่รู้จริงป่ะ
ผมอยากรู้ว่าจริงๆแล้วมันน่าจะเป็นที่อะไร และพอแก้ได้ไหมคับ

แล้วการแก้แอร์หอนมีวิธีแก้อย่างไรครับ หรือต้องเปลี่ยนคอมพ์ครับ:redface:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:01