ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   สอบถามเรื่องกระบะดัดแปลงใส่ดิสหลังกับตัว Lspv (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=43828)

M16_Vn 24-12-2009 10:24

สอบถามเรื่องกระบะดัดแปลงใส่ดิสหลังกับตัว Lspv

ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะทำดีหรือไม่ดี เลยอยากได้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ

รถผมไมตี้เอ็กครับ อยากเปลี่ยนจากดรัมเบรค เป็นดิสเบรค แต่สงสัยอย่างนึ่งคือมันมีตัว Lspv อยู่ด้วยถ้าเราเอามันออกซะมันจะมีผลไหมสำหรับดิสเบรค หลัง

ขอบคุณครับ

ord6859 24-12-2009 10:32

ถอดออกเลยครับ เพราะแรงดันจะมาข้างหลังมากขึ้น รับประกันว่าหลังไม่ล็อคแน่นอนครับ เพราะคันที่ผมใช้แปลงด้านหน้าอริสโต้ 4 พอร์ต ด้านหลังแปลงเอาสกายไล r 32 ใส่ก็ต้องต่อตรงโดยไม่ผ่าน lspv ครับโดยถ้าต่อผ่านแล้วปรับ Lspv เหมือนเบรคหน้าจับอย่างเดียวด้านหลังไม่ช่วยอะไรเลยเ บรคทีถ้าจะล็อคก่อนอย่างเดียว หลังถอดออกหรือต่อตรงด้านหลังช่วยดึงมากขึ้นเบรคสั่ง ได้เลยครับที่เท้าเรา

biggame 24-12-2009 10:32

ไม่ต้องเอาออกก้อได้

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ M16_Vn (457678 กระทู้)
ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะทำดีหรือไม่ดี เลยอยากได้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ

รถผมไมตี้เอ็กครับ อยากเปลี่ยนจากดรัมเบรค เป็นดิสเบรค แต่สงสัยอย่างนึ่งคือมันมีตัว Lspv อยู่ด้วยถ้าเราเอามันออกซะมันจะมีผลไหมสำหรับดิสเบรค หลัง

ขอบคุณครับ

lspv ทำงานดีเวลามีน้ำหนักการบรรทุกแต่ถ้าไม่ค่อยได้บรรทุ กก้ต่อขามันเพิ่มสัก1นิ้วเพื่อการฉีดน้ำมันเบรคไปด้า นหน้าให้เท่ากะด้านหลัง

JO-GENU 27-12-2009 00:07

หาข้อมูลด้วยคนครับ กำลังจะแปลงอยู่เหมือนกันครับ

ตัว Lspv ถอดออก หรือ ไม่ถอด ดีครับ มีข้อมูลการ
แปลงบ้างไหมครับ

ord6859 27-12-2009 09:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ord6859 (457683 กระทู้)
ถอดออกเลยครับ เพราะแรงดันจะมาข้างหลังมากขึ้น รับประกันว่าหลังไม่ล็อคแน่นอนครับ เพราะคันที่ผมใช้แปลงด้านหน้าอริสโต้ 4 พอร์ต ด้านหลังแปลงเอาสกายไล r 32 ใส่ก็ต้องต่อตรงโดยไม่ผ่าน lspv ครับโดยถ้าต่อผ่านแล้วปรับ Lspv เหมือนเบรคหน้าจับอย่างเดียวด้านหลังไม่ช่วยอะไรเลยเ บรคทีถ้าจะล็อคก่อนอย่างเดียว หลังถอดออกหรือต่อตรงด้านหลังช่วยดึงมากขึ้นเบรคสั่ง ได้เลยครับที่เท้าเรา

ลองเข้าไปหาข้อมูลเก่าๆดูครับมีคนโพสไว้ครับ

Moonlight 27-12-2009 11:22

LSPV เป็นระบบ ปรับแรงดันน้ำมันเบรค ตามสภาพระดับการบรรทุก (ระดับความสูงต่ำของกระบะ) ซึ่งแรงดันน้ำมันเบรคนี้ มุ่งใช้โดยตรงกับ ดรัมเบรคหลังโดยเฉพาะครับผม

ถ้าทีการเปลี่ยนเป็นดีสเบรคแล้ว รถปิคอัพโตโยต้า ที่ใช้ระบบ LSPV จะต้องเอาออกครับ ส่วนรถปิคอัพทั่วๆไป ที่เปลี่ยนระบบเป็นดีสหลัง ก็ต้องเอาวาล์วปรับแรงดันน้ำมันเบรคหลังออกเช่นกันคร ับผม

เนื่องจากว่า ดีสเบรคนั้น จะจัดสรรแรงดันน้ำมันเบรคให้เท่าๆกัน แต่ไปเน้น ขนาดจานเบรค โดยให้จานหลังเล็กกว่าจานหน้านิดหน่อย ซึ่งก้ามปูและผ้าเบรค ก็จะเล็กลงตามด้วยครับ และเนื่องจาก ระยะน้ำมันเบรค จากแม่ปั๊มเบรคซึ่งอยู่ด้านหน้า เวลาเราเหยียบเบรค เพื่อสร้างแรงดันน้ำมันเบรคไปกระทำกับลูกสูบคาลิปเปอ ร์นั้น จะส่งไปด้านหลังช้ากว่าด้านหน้านิดนึงอยู่แล้ว จึงทำให้ การเบรคห้ามล้อ ได้นิ่มนวลขึ้นครับ โอกาสจะเกิดล้อหลังปัดน้อยมากครับ

EK>Q 28-12-2009 23:32

งั้น เวลา load ให้รถตำ่่ลง จะปรับตัว lsp:emo_toon06: ยังไง ครับ

retro_boy 28-12-2009 23:46

ถอดออกเลย ครับ:)

Moonlight 28-12-2009 23:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ EK>Q (459469 กระทู้)
งั้น เวลา load ให้รถตำ่่ลง จะปรับตัว lsp:emo_toon06: ยังไง ครับ

ส่วนใหญ่เวลาที่ผมอธิบายวิธีการ อาจจะมีปัญหาเรื่องสื่อความหมายกัน จึงทำให้อาจจะเกิดการผิดพลาดได้ ผมจึงขออธิบาย หลักการ แล้วให้คุณไปประยุกต์การใช้งาน น่าจะเหมาะสมกว่าครับ

กรณีที่คุณยังใช้ดรัมเบรคที่มีระบบ LSPV อยู่ และเวลาที่คุณโหลดตัวรถให้เตี้ยลง คุณจะต้องปรับแก้ที่ LSPV โดยที่ตัว LSPV ที่ยึดอยู่ที่ โครงตัวถังรถ ให้ทำอย่างไรก็ได้ ที่ให้มันเข้าใจว่า รถไม่ได้เตี้ยลงนะ โดยการปรับเลื่อนก้านต่อที่กดสปริงให้ยื่นออกมามากขึ ้น หรืออีกวิธีหนึ่ง ก็คือ ก้านสปริงที่ตรวจจับระดับความสูงของตัวรถ ซึ่งยื่นไปยึดอยู่กับเพลาท้าย ให้ทำอย่างไรก็ได้ ให้มันเข้าใจว่า รถไม่ได้เตี้ยลงนะ (โดยย้ายตำแหน่งยึดสปริงฝั่งเพลาท้ายให้ต่ำลง) ซึ่งจริงๆแล้ว การปรับขันเกลียวก้านต่อซึ่งกดสปริงตรวจจับอยู่นั้น จะเป็นวิธีที่ง่ายกว่าก็ตาม แต่ว่า วิธีที่สองนั้น ก็สามารถทำได้เช่นกันครับ

ชายต้น 29-12-2009 07:12

ไม่ได้ใส่เหมือนกันครับ...

ManJz 29-12-2009 15:29

ตอนแรกที่ใส่ดิสหลังก็ใส่อยู่ครับ สามารถปรับระดับได้ ก็เบรคดีนะ พอตอนหลังมันค้าง ก็เลยถอดออกพร้อมเปลี่ยนดิสเป็น R33 ได้ผลไม่แตกต่างครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 03:07