ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ข้อดี-ข้อเสียระหว่างเทอร์โบคู่ กับเทอร์โบเดี่ยว (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46143)

no1973 12-03-2010 10:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Suttiphonphong (492701 กระทู้)
พูดง่ายๆก็คือ มันสามารถสร้างไอเสียได้เยอะทำให้ปั่นโบลูกใหญ่ๆได้ แต่ข้อเสียของมันคือแรงบิดต่ำและทนอัตราการบูสท์ได้ไ ม่มาก ผมเข้าใจถูกไหมครับพี่

ว้าว......ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยงานนี้....เริ่ม จะกระจ่าแล้ว..ว่าจะหาทางออกแบบไหนดี...
หวังว่า กระทู้นี้คงเป็นแหล่งความรู้ให้อีกหลายๆ ท่านนะครับ....Thank"""

wongpadoo 12-03-2010 11:11

แล้วถ้าเปลี่ยนโบเดี่ยวและโบคู่พอประมาณแล้วต้องทำอย ่างอื่นเพิ่มตามไมครับ แล้วใสไปอย่างเดียวได้ไมครับ:)

Pajingo 12-03-2010 11:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Suttiphonphong (492701 กระทู้)
พูดง่ายๆก็คือ มันสามารถสร้างไอเสียได้เยอะทำให้ปั่นโบลูกใหญ่ๆได้ แต่ข้อเสียของมันคือแรงบิดต่ำและทนอัตราการบูสท์ได้ไ ม่มาก ผมเข้าใจถูกไหมครับพี่

-ประมาณนั้นครับ...แรงบิดต่ำนั้นถูกต้องเลย รอบกวาดแว๊ดดดด 4000-9000 สบายๆ (เพราะพวกเครื่อง 2 โร นี่เบิ้ลเครื่องอยู่กับที่ก็ 3-4000 รอบเข้าไปแล้วครับ...ลองสังเกตดู...) ถึงจะแรงบิดต่ำแต่ได้ในเรื่องของรอบ (ที่ทั้งกวาดเร็วและยาว...) มาช่วยเลยทำให้มันไปได้เร็วครับ ยกตัวอย่างให้เข้าใจง่าย RX7 เครื่องโร กับ RX7 วาง 2J วิ่ง 11 วิ. เท่ากัน โรตารี่อาจใช้บูสท์แค่ 1.0 บาร์ แต่สำหรับ 2J นั้นต้องมีไม่ต่ำกว่า 1.5 บาร์แน่ๆ ครับ ผลลัพท์เหมือนกัน แต่วิธีการที่จะได้มาซึ่งผลลัพท์นั้นต่างกัน ฟีลลิ่งการขับขี่ก็ต่างกันไปด้วย

-ทั้งนี้ถ้าปรับใช้กับสไตล์การขับขี่ทีเหมาะสมแล้วล่ะ ก็ เชื่อได้ว่า 2 ทางนี้ ทำได้ผิดกันอย่างเห็นได้ชัด ยกตัวอย่างเครื่องจาก RX7 คันข้างบน ถ้าเอาไว้วิ่งเซอร์กิต ไม่นับฝีมือคนขับแน่นอนว่าโรเอาไปกินเห็นๆ ด้วยเรื่องของน้ำหนัก บาลานซ์หรือความต่อเนื่องและความง่ายในการคอนโทรลรถ แต่กลับกันถ้านึกเอาเล่นๆ อย่างเช่นการอัดบนเขา (ขาขึ้น) เหมือนในการ์ตูนยุ่น เครื่องที่มีแรงบิดยิ่งได้เปรียบเนื่องจากอัตราเร่งใ นยามที่มีโหลดมากกว่านั้นสามารถทำได้ดีกว่าครับ...เร ื่องนี้มีนัยว่าเราต้องเลือกปรับแต่ให้เหมาะสมกับสไต ล์การขับขี่และความชอบของเราครับ "ผลลัพท์เหมือนกัน แต่วิธีการได้มานั้นต่างกัน" และ "เมื่อมีผลที่แตกต่างกันก็ต้องเลือกให้เหมาะสมกับตัวเ ราที่สุด" ครับ

ปล.พล่ามซะยาว...เบื่อกันมั้ยเนี่ย 555

no1973 12-03-2010 11:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pajingo (492754 กระทู้)
-ประมาณนั้นครับ...แรงบิดต่ำนั้นถูกต้องเลย รอบกวาดแว๊ดดดด 4000-9000 สบายๆ (เพราะพวกเครื่อง 2 โร นี่เบิ้ลเครื่องอยู่กับที่ก็ 3-4000 รอบเข้าไปแล้วครับ...ลองสังเกตดู...) ถึงจะแรงบิดต่ำแต่ได้ในเรื่องของรอบ (ที่ทั้งกวาดเร็วและยาว...) มาช่วยเลยทำให้มันไปได้เร็วครับ ยกตัวอย่างให้เข้าใจง่าย RX7 เครื่องโร กับ RX7 วาง 2J วิ่ง 11 วิ. เท่ากัน โรตารี่อาจใช้บูสท์แค่ 1.0 บาร์ แต่สำหรับ 2J นั้นต้องมีไม่ต่ำกว่า 1.5 บาร์แน่ๆ ครับ ผลลัพท์เหมือนกัน แต่วิธีการที่จะได้มาซึ่งผลลัพท์นั้นต่างกัน ฟีลลิ่งการขับขี่ก็ต่างกันไปด้วย

-ทั้งนี้ถ้าปรับใช้กับสไตล์การขับขี่ทีเหมาะสมแล้วล่ะ ก็ เชื่อได้ว่า 2 ทางนี้ ทำได้ผิดกันอย่างเห็นได้ชัด ยกตัวอย่างเครื่องจาก RX7 คันข้างบน ถ้าเอาไว้วิ่งเซอร์กิต ไม่นับฝีมือคนขับแน่นอนว่าโรเอาไปกินเห็นๆ ด้วยเรื่องของน้ำหนัก บาลานซ์หรือความต่อเนื่องและความง่ายในการคอนโทรลรถ แต่กลับกันถ้านึกเอาเล่นๆ อย่างเช่นการอัดบนเขา (ขาขึ้น) เหมือนในการ์ตูนยุ่น เครื่องที่มีแรงบิดยิ่งได้เปรียบเนื่องจากอัตราเร่งใ นยามที่มีโหลดมากกว่านั้นสามารถทำได้ดีกว่าครับ...เร ื่องนี้มีนัยว่าเราต้องเลือกปรับแต่ให้เหมาะสมกับสไต ล์การขับขี่และความชอบของเราครับ "ผลลัพท์เหมือนกัน แต่วิธีการได้มานั้นต่างกัน" และ "เมื่อมีผลที่แตกต่างกันก็ต้องเลือกให้เหมาะสมกับตัวเ ราที่สุด" ครับ

ปล.พล่ามซะยาว...เบื่อกันมั้ยเนี่ย 555

อย่างนี้...ถ้ารถเรามีน้ำหนักมากๆ...เช่นรถยุโรป ก็ไม่เหมาะใช้เครื่องโรตารี่สิครับ...:)

kunsue 12-03-2010 12:14

ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ
ขยับโบแล้ว ต้องขยับอย่างอื่นตามมาด้วยนะครับ ไม่งั้นแหลก!!!!

Antternative 12-03-2010 12:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HS9KRM (492522 กระทู้)
:) จงพอใจในสิ่งที่ตนมีอยู่ สาธุ:emo_toon04:

:emo_toon02: แล้วไปหมกมาน่ะ อารายหรอเพ่โตปลาช่อนหรือปลานิล :emo_toon08:

Pajingo 12-03-2010 13:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ no1973 (492757 กระทู้)
อย่างนี้...ถ้ารถเรามีน้ำหนักมากๆ...เช่นรถยุโรป ก็ไม่เหมาะใช้เครื่องโรตารี่สิครับ...:)

ถูกต้องที่สุดครับ...โรตารี่ต้องรถเบาๆ เท่านั้น...

Pajingo 12-03-2010 13:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wongpadoo (492727 กระทู้)
แล้วถ้าเปลี่ยนโบเดี่ยวและโบคู่พอประมาณแล้วต้องทำอย ่างอื่นเพิ่มตามไมครับ แล้วใสไปอย่างเดียวได้ไมครับ:)

จะทำหรือไม่ทำอยู่ที่ว่าต้องการขีดความสามารถขนาดไหน หลักๆ อยู่ที่เรื่องของเชื้อเพลิงว่าเพียงพอต่อความต้องการ หรือเปล่า...ขีดความสามารถในการรองรับของเครื่องอยู่ ที่แรงม้าครับ ไม่ใช้อัตราบูสท์หรือของแต่งที่ใส่เข้าไป "บูสท์น้อยแต่ได้แรงม้ามาก" กับ "บูสท์มากแต่ได้แรงม้าน้อย" อย่างแรกมีโอกาสที่จะทำให้เครื่องพังมากกว่าครับ

-ง่ายๆ ยกตัวอย่างรถผมตอนเป็นเทอร์โบเดิม บูสท์อยู่ 1.4 บาร์ วิ่งอยู่ 13 กลางๆ เข้าเส้น 180 โดยต้องมีกล่อง Mine ช่วย 1 ใบ ค่า A/F อยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ ออกจะหนาไปนิดด้วย (เพราะใส่ FCD แล้วก็ยังตัดอยู่) ต่อมาขยับสเต็ปใส่เทอรโบเดี่ยวเข้าไปต้องขยับบูสท์ลง มาเหลือแค่ 0.7 A/F บางลงกว่าตอนใส่กล่อง Mine นิดหน่อย แต่ก็โอเค (เพราะขายกล่องไปแล้ว...เสียบกล่องเดิมวิ่ง) แต่รถยังวิ่งด้วยเวลาเท่าเดิม 13 กลางๆ เข้าเส้น 180 กม./ชม. (ผลเท่ากันแต่ฟีลิ่งการขับต่างกัน) ตรงนี้ชี้ให้เห็นว่าใส่โบเดี่ยวแล้วใช่ว่าจะแรงขึ้นเ สมอไป ถ้าอยากให้แรงกว่านี้คงต้องขยับบูสท์ขึ้น ซึ่งนั่นต้องทำให้เราขยับในส่วนอื่นๆ ตาม ง่ายๆ คือต้องมีกล่องเพื่อสั่งจ่ายน้ำมันได้มากขึ้น ถ้าเป็นหัวฉีดเดิมลองประมาณเอาง่ายๆ แรงม้าสูงสุดทำได้พอๆ กับ "ซีซี. ของหัวฉีด" เช่น 2J หัวฉีดเดิม ทำม้าเต็มที่ได้ 400 ตัวนิดๆ (มากกว่านั้นมีพัง...) พอได้ความแรงในระดับที่น่าพอใจแล้วต้องมาดูต่อที่ระบ บส่งกำลังว่าสามารถรองรับได้หรือไม่ ถ้าไม่พอก็ต้องเปลี่ยนอีก มันตามมาเป็นวัฏจักรครับ...ปรากฏว่าตอนนี้คลัทช์เอาไ ม่อยู่ซะแล้ว 555

ปล.ข้อดีของการใส่เทอร์โบเดี่ยวสำหรับรถที่ห้องเครื่ องไม่ใหญ่มากนักคือเรื่องของความร้อนจะลดลงไปแบบเห็น ๆ เลยครับ ถ้ามีเกจ์วัดอุณหภูมิน้ำ 2 ตัว จะเห้นได้ชัดเจนยิ่งขึ้น

ปล.2 อย่างที่บอก...ต้องทำเพิ่มหรือไม่ขึ้นอยู่กับความต้อ งการว่าอยากได้ความแรงระดับไหน ใส่โบเดี่ยวแล้วจะไม่ทำอะไรต่อเลยก็ได้ (ต้องบูสท์ไม่เยอะนะ) แต่ความแรงก็ได้แค่ระดับหนึ่ง ตามสภาพที่ทำได้เหมือนที่ผมใส่โบเดี่ยวแล้วยังไม่มีก ล่อง ไม่พัง ไม่บาง แต่ไม่แรงมาก ถ้าอยากได้มากกว่านั้นก็ต้องทำเพิ่ม...ประมาณนี้ครับ ...

no1973 12-03-2010 15:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pajingo (492794 กระทู้)
ถูกต้องที่สุดครับ...โรตารี่ต้องรถเบาๆ เท่านั้น...

พี่ครับ ถามอีกเรื่อง..ร้านพี่อยู่ที่ไหน ละครับ เพื่อจะได้เอารถเข้าไปรับคำปรึกษาสักหน่อย..หรือว่าพ อจะมีอู่แนะนำบ้างเปล่าครับ..:emo_toon08: .

somtao 12-03-2010 15:44

อ้างถึง:

อืมๆเพราะเครื่องโรตารี่ใช้เอเป๊ค ซีล ในการอัดและป้องกันการรั่วทั้งของไอดีและไอเสียที่เข ้า-ออกช่องพอร์ท ทำให้เกิดข้อจำกัดตรงนี้ไป...รวมถึงความทนทาน..ด้วยน ะ...เลยเสียเปรียบเครื่องเจที่ใช้วาล์วไอดี-ไอเสียช่วยในเรื่องนี้...เคยเรียนสมัย ปวส.อ่ะคัฟ...จำได้ไม่ค่อยหมด...สมัยนั้นระบบVTEC กำลังดังมากๆและVVTiกำลังอยู่ในช่วงพัฒนาอยู่เรยคัฟ. ..

Pajingo 12-03-2010 16:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ no1973 (492846 กระทู้)

พี่ครับ ถามอีกเรื่อง..ร้านพี่อยู่ที่ไหน ละครับ เพื่อจะได้เอารถเข้าไปรับคำปรึกษาสักหน่อย..หรือว่าพ อจะมีอู่แนะนำบ้างเปล่าครับ..:emo_toon08: .

ผมเป็นคนเล่นรถธรรมดาๆ เนี่ยล่ะครับ ไม่ได้ทำอู่หรือเป็นร้าน...อิอิ แต่ถ้าอู่ที่ผมทำอยู่ก็ Injection แถวๆ ปทุมธานีอ่ะครับ...ว่างๆ ลองแวะเข้าไปเยี่ยมเยียนได้ หรือดูทางเว็บที่ลายเซ็นไปพลางๆ ก่อนก็ได้ครับ...

ปล.อันนี้เบอร์โทรผม เผื่ออยากรู้อะไรเพิ่มเติม โทรมาพูดคุยกันได้ครับ...ยินดี 0827946780 ครับ

Pajingo 12-03-2010 16:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (492847 กระทู้)
อืมๆเพราะเครื่องโรตารี่ใช้เอเป๊ค ซีล ในการอัดและป้องกันการรั่วทั้งของไอดีและไอเสียที่เข ้า-ออกช่องพอร์ท ทำให้เกิดข้อจำกัดตรงนี้ไป...รวมถึงความทนทาน..ด้วยน ะ...เลยเสียเปรียบเครื่องเจที่ใช้วาล์วไอดี-ไอเสียช่วยในเรื่องนี้...เคยเรียนสมัย ปวส.อ่ะคัฟ...จำได้ไม่ค่อยหมด...สมัยนั้นระบบVTEC กำลังดังมากๆและVVTiกำลังอยู่ในช่วงพัฒนาอยู่เรยคัฟ. ..

ใช่ครับ...บูสท์มากเอเป็กซีลไปก่อนแน่ๆ

NISMO 8798 12-03-2010 20:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ moz (492713 กระทู้)
ไม่เคยดูเลยพี่ เพราะผมขับไปเหล่ ไปอย่างเดียว ออกแนวกินลมชมวิว ไม่ซัดถ้าไม่จำเป็ฯ 555

จำได้ว่าเคยอ่านเจอในหนังสือแต่งรถอะไรซักเล่ม

เด่วจะไปหาข้อมูลมาหในครับ รอหน่อยๆ :)

โบลูกที่โมใช้ กำลังดี(ถ้าจะดีนะ เกียร์ M/T กะ os 2 แผ่น ฮิฮิ)
ส่วนตัวผมชอบโบเดี่ยวตะกูล กาเร็ต เสียงหวีดได้ใจ

ManJz 12-03-2010 21:27

:emo_toon08: :emo_toon08:

poseidon 12-03-2010 22:08

โบเดียว ลูกกลาง ดึงทีปวดหลังเลย

aom8817 12-03-2010 22:38

ผมใส่โบลูกแค่นี้ เองครับเล็กๆ

HS9KRM 13-03-2010 08:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 (493039 กระทู้)

:) วันล้างตา มาดูกันครับ โบคู่หมก น้าหมู วิ่งกะ น้าออม:emo_toon07:

somtao 13-03-2010 08:39

อืมๆ...ความรู้แน่นๆเรยคัฟน้าPajingo...แต่เดิมๆCT15 B ลูกเดียวก็หาถนนดีๆวิ่งยากแระคัฟฟรีทิ้งมันตลอดเรยสิ ..ยางหลังดอกจะหมดอีกแว้ว.....เหอๆ...แต่งแรงเกินไปก ็อันตรายคัฟ....ขับยาก.....

e34Neba 13-03-2010 09:48

ถ้าจะทำให้โบคู่เดิมของ 1j ทำงานทีละลูกแบบ 2j มันทำได้หรือเปล่าครับ

no1973 13-03-2010 10:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 (493039 กระทู้)

ลูกเล็ก แต่มันดูน่ากลัวชอบกล :emo_toon10:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:42